Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 18 of 18

Thread: Cách tạo file Ghost, bung file Ghost, Nhanh chóng

Thành viên danh dự nongdan_hamvui's Avatar

Quote Originally Posted by phutho86 View Post
    cách này cổ điển quá rồi, bạn có cách nào mà không cần đĩa boot không?
    Bạn có thể dùng UTILITY CD 10 BOOTABLE thay cho HIREN BOOT CD 92
    Từ lâu, đĩa Hiren boot CD nay đã là version 92 , được coi như đĩa cứu hộ trong DOS kinh điển của giới tin học không chuyên khi gặp bất cứ sự cố nào cũa máy tính.
    Nó được cập nhật và cải tiến hầu như liên tục trong các phiên bản mới ra rất thường xuyên từ phiên bản 8.x bổ sung thêm một Mini 98 , Acronis True Image 80..
    Nhưng tác giả Hiren lại quá tham lam: nhét thật nhiều thứ cùng 1 chức năng( như phân vùng ) vào một đĩa CD nên người dùng rất khó chọn lựa.
    Thử nghiệm mọi thứ trong Hiren đều rất nguy hiểm, nhất là cho mọi new bie như phân vùng, hay phục hồi ổ đĩa vì chỉ cần sơ sấy, làm sai một tí là máy tính hết hoạt động, hết boot.
    Sao lưu qua cổng USB bằng Ghost là điều đáng phàn nàn nhất trong đĩa Hiren CD vì sau bao nhiều phiên bản mới vẫn không cải thiện, còn khá nhiều lỗi.

Nếu bạn thắc mắc về cách dùng UTILITY CD 10 BOOTABLE thì bạn hãy gởi bài lên đây để mọi người cùng phân tích và giải quyết nó nhé :smi32:
    Hãy vào đây để quên đi cái mệt mõi, căng thẳng sau một ngày làm việc vất vả...

http://xemhaikich.com hoặc XEM HÀI KỊCH ONLINE

Sinh viên năm nhất

Cám ơn các bạn nhé, mình đang cần. Thaks! Khi nào có dịp mình sẽ hỏi các bạn thêm. CHúc các bạn vui vẻ.

Sinh viên năm nhất

cảm ơn các bạn đã gỡi bài lên diễn đàn để các bạn khách chưa biết được học hỏi,vì em củng đang tìm hiểu về lĩnh vực này nên em chưa đủ khả năng để up bài lên cho các anh chị tham khảo được,hảy giúp em nhé.Chúa các anh chị và các bạn thành đạt và hạnh phúc.Thank

Kỹ sư chính zinzin's Avatar

Quote Originally Posted by nongdan_hamvui View Post
    Để cài 1 PC thừong tốn rất nhiều thời gian, nếu tính cả softwares, driver ... thì bèo lắm củng phải gần 2 tiếng đồng hồ.
    1 lần vật vã như vậy ai cũng biết nếu như đã từng cài máy.

Nhưng nếu như nhanh tay, sau khi cài máy xong rùi, bạn hãy tạo 1 bản sao lưu lại để phòng hờ khi hệ thống bị hư hay virus, chỉ cần bung file này ra lại với thời gian trên dưới 5 phút đồng hồ so với 2 tiếng đồng hồ ngồi cài lại.

Tui xin mạo mụi xuất chiu cái cách tạo file Image hay còn gọi là tạo file Ghost bằng phần mềm rất thông dụng Norton Ghost 8.3

Bạn cũng cần đĩa Hiren Boot CD để BOOT bằng CD ( ở đây mình dùng Hiren Boot v8.5)

Đầu tiên các bạn bỏ đĩa Hiren Boot vào ổ CD_ROM, sau đó boot bình thường như các đĩa boot khác

Sau đó chọn 2. Disk Clone Tools

Và chọn tiếp 2. Norton Ghost 8.3

Chọn tiếp 6. Ghost (Normal)

Giao diện chương trình sẽ hiện ra như trong hình sau

Để Tạo file Image chỉ 1 Partition chứa Windows (thông thường là vậy) thì làm như sau.
    Chọn Local --> Partition --> To Image ( nghĩa là sẽ tạo bản sao từ partition này thành 1 file .GHO duy nhất)

Tiếp 1 bảng sẽ hiện ra:

Bạn Click Next nếu thông số đã đúng

Và chọn partition cần tạo Image, thường là partition đầu tiên, bạn chọn đầu tiên và nhấn OK

Sau đó 1 hộp thoại yêu cầu chọn nơi lưu lại file Image này, bạn chọn ổ D, hay ổ E tùy ý. thường ổ D có dạng 1:2 [Tên ổ đĩa].

Sau đó bạn đặt tên cho file này và chọn Save

------
    Bài này leech từ bài viết của người khác!sao tác giả ko ghi rõ nguồn nhỉ?
    http://benhvientinhoc.com/dd/lofiver...php/t2952.html

Sinh viên năm nhất

rat bo ich! cam on anh nhieu lam
    hi vong anh co nhieu bai viet hay hon nua

=Oo1986oO= 1986's Avatar

Vậy có bạn nào biết cách gost mà không cần CD-ROOM không ,hướng dẫn dùm mình với .Mình có 1 file gost nhưng mỗi khi cài là phải đi mượn CD-ROOM rất khổ cực, anh em giúp mình với . Đãi 1 chầu cafe
    ................................... Ôi Tiền.............................

HighMark Group tremocoivo's Avatar

Quote Originally Posted by 1986 View Post
    Vậy có bạn nào biết cách gost mà không cần CD-ROOM không ,hướng dẫn dùm mình với .Mình có 1 file gost nhưng mỗi khi cài là phải đi mượn CD-ROOM rất khổ cực, anh em giúp mình với . Đãi 1 chầu cafe
    Trong diễn đàn đã có bài hướng dẫn rồi, bạn tìm lại rồi làm theo nhé.

http://cauduongbkdn.com/f@rums/t1066...phm-enter.html

Sinh viên năm nhất

có đấy. Bjo có ch trình làm đĩa boot bằng usb -> ko cần dùng đĩa nhưng dùng usb

Page 2 of 2 FirstFirst 12