Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 13 of 13

Thread: Biện pháp thi công bờ kè lấn sông?

Sinh viên năm nhất

Chú nên mua dừa cây dài 8-10m, đường kính khoảng 30cm ( xuống Bến Tre mà mua ), dùng xáng cạp xóc cách khoảng 0,5m theo chiều đứng, cao hơn mặt đất 1m, sau đó cố định các giằng ngang cặp đôi ( có thể sử dụng tre, bạch đàn, tràm đều được) cách khoảng 25cm theo chiều đứng, xong đâu vào đó chú trải tấm mê bồ cật tre vào bên trong, câu thép hoặc cáp neo vào bờ cách khoảng 3m cho 1 neo ( có thể làm các hố neo bằng dừa cây), xong rồi dùng xáng cạp đổ đất từng lớp từng lớp một, lưu ý lấy đất xa nhé không thôi mất đi lăng thể phía trước kè là đi cả đám xuống sông, nếu bùn bị trồ đáy thì dưới mặt phẳng nên trải một lớp vải địa để chống cắt.
    Cu Ly

Kỹ sư tập sự traffic's Avatar

Quote Originally Posted by phuc_hoangtu View Post
    Việc là, em đang làm bở kè ở sông Hà Thanh, huyện Cần Giờ, công trình bờ kè này lấn ra sông nên phải đắp đất đổ lên bên trên. Chủ đầu tư yêu cầu lấy đất ở dưới sông rồi đổ lên, vì đất là đất cát bùn nên khi dùng sán cạp múc lên, chỉ cần thuỷ triều lên thì nó lại bị trôi xuống
    Em dùng biện pháp đợi khi thuỷ triều xuống cho lớp mặt khô sẽ đổ lớp khác lên, nhưng do lớp dưới là bùn nên càng đổ thì càng bị lún+sạt. Chuyển qua dùng cừ tràm cũng không ăn thua.em hoang man quá,rất mong thầy và các đàn anh đã từng thi công cho em một giải pháp để xử lý.
    Xin cám ơn và chúc sức khoẻ
    Mình cũng đã thiết kế kè bờ sông. Mình thì làm kè đã rồi mới đắp đất. Việc bạn thi công như vậy thật khó. Không biết diện thi công của bạn có lớn không? Nếu lớn bạn nên dùng công nghệ xói hút cát bằng máy( vừa hút nước vừa hút cát) sau đó cho nước chảy tự do và giữ lấy cát. Bạn dùng máy cạp múc thì có lẽ là bất khả thi với việc đưa bùn cát lên bờ hơn nữa cũng chẳng thể có hiệu quả cao. Chúc bạn tìm ra giải pháp tốt
    TRAFFIC

Sinh viên năm nhất trinhvandan1986's Avatar

Default Bàn luận về thi công Kè lấn sông

Hiện tại mình đang nghiên cứu 1 dự án thi công Kè lấn sông, mọi người cho mình tham khảo về biện pháp thi công đắp đất trước tường chắn ( Ngoài sông). Bên thiết kế là thả bao tải cát tạo mặt phẳng để thi công xây mái đá hộc. Vấn đề mình thắc mắc là cứ thả bao tải cát như thế thì biết bao h cho nó tạo phẳng mái dốc của bờ sông, thả đến đâu bao tải cát chìm vào lớp bùn non, mọi người cho mình hỏi cách kiểm soát và thi công món này như thế nào, thêm nữa là nếu về mặt dự toán thì biện pháp này áp dụng theo định mức nào?
    Thanks tất cả mọi người
    Trịnh Văn Dần
    Kỹ sư cầu đường
    SĐT : 0973 376 305
    Gmail : trinhvandan1986@gmail.com

Page 2 of 2 FirstFirst 12

Tags for this Thread