Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast
Results 11 to 20 of 40

Thread: Thảo luận môn học XDĐ các lớp liên thông

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi : trong kỹ thuật đầm nén đất, vì sao khi đến những lượt lu cuối cùng thì phải giảm tốc độ lu?

Sinh viên năm hai chipheobk's Avatar

chào bạn:
    Theo mình nghĩ, độ chặt của nền đất, đường khi ta lu phụ thuộc vào nhiều yếu tố, trong đó có vận tốc lu.
    tốc đô lu nhanh quá thì độ chặt không đạt và ngược lại. VÌ vậy mới có tiêu chuẩn về tốc độ lu trong từng giai đoạn.
    còn khi lu gần hoàn tất, thì lúc đó đất gần đạt độ chặt cho phép( K95 hoặc K98), đất lúc này đã có cường độ nhất định, vì vậy mình" phải " giảm tốc độ lu để tăng khả năng tác dụng của bánh lu lên nền đất, làm cho đất đạt độ chặt " càng xớm càng tốt ".
    Trên đây là những suy nghĩ của mình.
    Rất mong được sự góp ý của các bạn.....
    thanks...
    MONG CUỘC SỐNG SẼ TỐT HƠN.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by letantien3736 View Post
    Thưa thầy.Lớp 08X3LT thông đồ án bằng cách gởi file lên forum cho thây thông phải không ạ.Tuần này là tuần học thứ 4.Vay là bọn em trong tuần này sẽ gởi file cho thầy thông đúng không ạ.
    Đúng vậy, trong tuần này các bạn phải hoàn thành trình tự thi công chi tiết.

Cách thức làm các bạn có thể tham khảo bài gửi của lớp 28X3DakLak.

Thầy xin lưu ý: nếu các bạn không duyệt đồ án đầy đủ, các bạn sẽ không có đủ điều kiện để bảo về độ án.

Có vấn đề gì chưa rõ, mời các bạn thảo luận trong chuyên mục về đồ án mà thầy đã tạo cho lớp.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by chauyenhoang View Post
    Thưa thầy cho em hỏi : trong kỹ thuật đầm nén đất, vì sao khi đến những lượt lu cuối cùng thì phải giảm tốc độ lu?
    Bạn chipheobk đã giải thích khá rõ rồi. nbc chỉ xin bổ sung thêm mấy ý:

1. Độ chặt đất càng tăng thì liên kết cấu trúc của các pha trong đất càng tăng, sức cản cấu trúc tăng; sức cản nhớt của đất cũng tăng lên --> sức cản đầm nén của đất càng tăng.

2. Muốn lu lèn đất tiếp tục chặt (tiếp tục tích lũy được biến dạng dư) phải có phương tiện đầm nén có áp lực đủ lớn, vận tốc đủ chậm để khắc phục sức cản đầm nén, đặc biệt là sức cản nhớt. Với các loại đất có tính dính lớn, sức cản đầm nén lớn thì giai đoạn lu lèn này khá quan trọng.

Sinh viên năm nhất hoangvantu's Avatar

Thưa thầy! em là sv lớp 08X3LT - nhóm C7, thầy có thể cho em hỏi.
    Theo số liệu đồ án của em:
    + Lớp 1: Láng nhựa 3 lớp dùng nhựa nóng, dày 3cm.
    + Lớp 2: Cấp phối đá dăm loại 1 - Dmax25, dày 17cm.
    + Lớp 3: Đất gia cố vôi 10%, dày 29cm.
    + Lớp 4: CPTN
    SubGrade: Sét
    Em tham khảo những tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu: 22TCN 334 - 06 , 22TCN 229 - 05 , 22TCN 270 - 01 , 22TCN 304 - 03 là đúng và thiếu sót không thầy?
    Em cám ơn thầy! Chúc thầy sức khỏe và luôn gặp nhiều may mắn!

Quote Originally Posted by hoangvantu View Post
    Thưa thầy! em là sv lớp 08X3LT - nhóm C7, thầy có thể cho em hỏi.
    Theo số liệu đồ án của em:
    + Lớp 1: Láng nhựa 3 lớp dùng nhựa nóng, dày 3cm.
    + Lớp 2: Cấp phối đá dăm loại 1 - Dmax25, dày 17cm.
    + Lớp 3: Đất gia cố vôi 10%, dày 29cm.
    + Lớp 4: CPTN
    SubGrade: Sét
    Em tham khảo những tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu: 22TCN 334 - 06 , 22TCN 229 - 05 , 22TCN 270 - 01 , 22TCN 304 - 03 là đúng và thiếu sót không thầy?
    Em cám ơn thầy! Chúc thầy sức khỏe và luôn gặp nhiều may mắn!
    Về cơ bản em đã xác định khá đúng.

Tuy nhiên:

- 22TCN 270 - 01 là tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu lớp mặt đường đá dăm thấm nhập nhựa dùng nhựa nóng, lớp này không có trong kết cấu áo đường mà em đã được giao nhiệm vụ TK TCTC.

- Nếu em thi công và nghiệm thu lề đường đắp bằng đất hoặc lớp SubGrade thì tuân theo tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu nào?

Sinh viên năm hai v0d4nh's Avatar

Thưa thầy! Thầy cho em hỏi một vài câu hỏi về xây dựng đường được không ạ
    1.Tại sao khi lu lèn vật liệu ta phải lu tù thấp đền cao: tức là từ ngoài mép đường vào trong tim đường,trong đường cong có siêu cao thì lu từ bụng vào lưng đường cong.
    2.Khi lu mà gặp đoạn đường có độ dốc khá lớn,khi lên đến đỉnh đoạn dốc thì ta nên cho lu đi lùi lại với vệt lu cũ có phải không ạ.Và như thế thì có ảnh hưởng ntn đến chất lượng lu(không theo trình tự lu từ thấp đến cao).
    3.Tại sao Khi lu mặt đường BTN thì đa số dùng tổ hợp lu bánh lốp. Có thể dùng tổ hợp lu toàn bánh cứng được không ạ.
    Kính mong Thầy và các bạn giải đáp dùm, Em cảm ơn

Sinh viên năm hai v0d4nh's Avatar

có ai biết cái này chưa nhỉ,chác ít người để ý lắm.

Sinh viên năm nhất letantien3736's Avatar

Thưa thầy và các bạn cho em hỏi 2 vấn để :
    Vì sao không nên đặt lớp BTN trực tiếp lên lớp CPĐD Dmax37,5.Mà nên đặt trên lớp CPĐD Dmax25
    Khi thi công ta phân biệt dùng nhựa thấm bám và nhựa dính bám khi nào.
    Em xin cám ơn.

Quote Originally Posted by v0d4nh View Post
    Thưa thầy! Thầy cho em hỏi một vài câu hỏi về xây dựng đường được không ạ
    1.Tại sao khi lu lèn vật liệu ta phải lu tù thấp đền cao: tức là từ ngoài mép đường vào trong tim đường,trong đường cong có siêu cao thì lu từ bụng vào lưng đường cong.
    2.Khi lu mà gặp đoạn đường có độ dốc khá lớn,khi lên đến đỉnh đoạn dốc thì ta nên cho lu đi lùi lại với vệt lu cũ có phải không ạ.Và như thế thì có ảnh hưởng ntn đến chất lượng lu(không theo trình tự lu từ thấp đến cao).
    3.Tại sao Khi lu mặt đường BTN thì đa số dùng tổ hợp lu bánh lốp. Có thể dùng tổ hợp lu toàn bánh cứng được không ạ.
    Những vấn đề bạn hỏi đều đã có câu trả lời trong chương 2 - Đầm nén mặt và móng đường.

1. Lu từ cao tới thấp sẽ làm cho độ dốc sau khi lu lèn không đảm bảo (giảm) mặc dù khi san rải ta đã rải có độ dốc đúng - vì khi ấy vật liệu sẽ trồi xuống phía dưới dốc.

2. Việc lu vệt lu sau chồng lên vệt lu trước ngoài trường hợp bạn nêu, còn áp dụng với giai đoạn lu lèn BTN. Lu như vậy sẽ tạo biến dạng tại 1 vệt lớn hơn khá nhiều, tuy nhiên trường hợp này ta khó có lựa chọn khác.

3. BTN là loại VL có sức cản đầm nén nhỏ nhưng sức cản nhớt lớn, lu bánh lốp có diện tích tiếp xúc lớn, có thời gian tác dụng dài, khắc phục được rất tốt các loại VL có sức cản nhớt lớn, sức cản đầm nén nhỏ - như BTN chẳng hạn.

Page 2 of 4 FirstFirst 1234 LastLast