Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: TK TCTC đường sân bay

Sinh viên năm nhất dhmt1508's Avatar

Default TK TCTC đường sân bay

Em xin kính chào Thầy Nguyễn Biên Cương cùng toàn thể các thầy cô và các bạn trong diễn đàn CAUDUONGBKDN.COM. Em là Đỗ Duy Thức sinh viên trường DH GTVT(miền bắc).Em là thành viên mới của diễn đàn,đây cũng là bài viết đầu tiên của em gửi lên diễn đàn.Em thấy diễn đàn của mình hoat động rất hay và hữu ích cho toàn thể khối Kỹ thuật nói chung và đặc biệt cho những sinh viên trong ngành như chúng em.Các thầy cô chỉ bảo rất nhiệt tình đặc biệt là sự giúp đỡ tận tâm của thầy Cương.Và có những trao đổi,giúp đỡ nhau giữa các bạn sv trên diễn đàn rất thân thiện và thẳng thắn.
    Hiện giờ chúng em đang có bài thảo luận về vấn đề tổ chức thi công cho mặt đường sân bay.Vậy thầy Cương, các thầy cô, và các bạn trong diễn đàn có thể giúp em đưa ra trình tự, các chú ý va ghóp ý liên quan khi TCTC mặt đường sân bay được không?Em xin cảm ơn các thầy cô và toàn thể các bạn.
    Em xin chúc diễn đàn ngày càng phát triển rộng rãi hơn nữa,thu hút thật nhiều thành viên hơn nữa để chúng ta có thể cùng trao đổi với nhau về thật nhiều vấn đề không chỉ bó hẹp trong ngành kỹ thuật chúng ta.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by dhmt1508 View Post
    Em xin kính chào Thầy Nguyễn Biên Cương cùng toàn thể các thầy cô và các bạn trong diễn đàn CAUDUONGBKDN.COM. Em là Đỗ Duy Thức sinh viên trường DH GTVT(miền bắc).Em là thành viên mới của diễn đàn,đây cũng là bài viết đầu tiên của em gửi lên diễn đàn.Em thấy diễn đàn của mình hoat động rất hay và hữu ích cho toàn thể khối Kỹ thuật nói chung và đặc biệt cho những sinh viên trong ngành như chúng em.Các thầy cô chỉ bảo rất nhiệt tình đặc biệt là sự giúp đỡ tận tâm của thầy Cương.Và có những trao đổi,giúp đỡ nhau giữa các bạn sv trên diễn đàn rất thân thiện và thẳng thắn.
    Hiện giờ chúng em đang có bài thảo luận về vấn đề tổ chức thi công cho mặt đường sân bay.Vậy thầy Cương, các thầy cô, và các bạn trong diễn đàn có thể giúp em đưa ra trình tự, các chú ý va ghóp ý liên quan khi TCTC mặt đường sân bay được không?Em xin cảm ơn các thầy cô và toàn thể các bạn.
    Em xin chúc diễn đàn ngày càng phát triển rộng rãi hơn nữa,thu hút thật nhiều thành viên hơn nữa để chúng ta có thể cùng trao đổi với nhau về thật nhiều vấn đề không chỉ bó hẹp trong ngành kỹ thuật chúng ta.
    Chào mừng bạn đã đến với CauduongBKDN.

Cám ơn những thịnh tình và những lời động viên mà bạn đã giành cho Diễn đàn nói chung và cá nhân nbc nói riêng.
    Chẳng hay bạn đang TK TCTC hạng mục đường nào trong cảng hàng không (sân bay)? Đường cất hạ cánh, đường lăn song song, đường lăn tắt, sân đỗ? Thi công trong trường hợp làm mới hay cải tạo hoặc đồng thời khai thác đường băng hiện có lân cận?

Bạn có thể cho biết thêm thông tin về ĐA thiết kế sân bay này và kết cấu mặt đường các hạng mục có liên quan để anh chị em trên Diễn đàn ta dễ bề thảo luận.

nbc xin đề xuất với bạn: nên chăng ta có thể đổi tên topic thành "TK TCTC đường sân bay"? Nếu được bạn cho phép, nbc sẽ đổi lại tên topic giùm bạn.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Default Gửi thầy Nguyễn Biên Cương và Diễn đàn

Em tán thành đổi tên topic.Đấy là một TKMH của môn TCTC,là một phần nhỏ trong đồ án thiết kế mà kỳ này chúng em phải tham gia.Cụ thể là TCTC cho mặt đường cho đường cất hạ cánh:
    +>Dài 3500m
    +>Rộng 50m
    +>Kết cấu: 5cm BTN hạt mịn
    7cm BTN hạt trung
    15cm CPĐD loại I gia cố 6%xi măng
    18cm CPĐD loại II
    30cm Cấp phối đồi
    (kết cấu giả định,tham khảo)
    Thầy và các bạn có thể ghóp ý giúp em về trình tự thi công( đặc biệt là phần sơ đồ lu và dây chuyền làm việc do bề rộng đường băng lớn,và yêu cầu chất lượng mặt cao),và các chú ý khi làm TCTC về phần này.Em xin cảm ơn thầy và các bạn trong diễn đàn.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by dhmt1508 View Post
    Em tán thành đổi tên topic.Đấy là một TKMH của môn TCTC,là một phần nhỏ trong đồ án thiết kế mà kỳ này chúng em phải tham gia.Cụ thể là TCTC cho mặt đường cho đường cất hạ cánh:
    +>Dài 3500m
    +>Rộng 50m
    +>Kết cấu: 5cm BTN hạt mịn
    7cm BTN hạt trung
    15cm CPĐD loại I gia cố 6%xi măng
    18cm CPĐD loại II
    30cm Cấp phối đồi
    (kết cấu giả định,tham khảo)
    Thầy và các bạn có thể ghóp ý giúp em về trình tự thi công( đặc biệt là phần sơ đồ lu và dây chuyền làm việc do bề rộng đường băng lớn,và yêu cầu chất lượng mặt cao),và các chú ý khi làm TCTC về phần này.Em xin cảm ơn thầy và các bạn trong diễn đàn.
    nbc có một số ý kiến xin được trao đổi với bạn:

1. Theo nbc, KCAD giả định này chỉ thỏa mãn là KCAD của đường ô tô loại thường chứ không phải là KC đường cất hạ cánh. Kể cả về loại VL và chiều dày.

2. Các loại máy rải hiện đại có thể rải 1 vệt có chiều rộng 15 - 16m.

3. Với đường cất hạ cánh có chiều rộng lớn, bạn cần cân nhắc/TK sớm về bình đồ rải và lu lèn các lớp vật liệu. Từ đó mới có thể TK được sơ đồ lu. Bạn có thể cân nhắc P.A rải và lu từng vệt với P.A rải xen kẽ, lu trên toàn bộ chiều rộng đường băng.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Default Gửi thầy Nguyễn Biên Cương

Em cảm ơn thầy.Đây chỉ là số liệu cho chúng em thảo luận về vấn đề lu và lập dây chuyền thi công với một mặt bằng rộng và đòi hỏi công nghệ,kỹ thuật,chất lượng phải cao.Em sẽ đặc biệt chú ý đến các lưu ý của thầy.Nếu thầy có thể thầy gửi cho em một ví dụ cụ thể về vấn đề này được không ạ?để chúng em và các bạn trong diễn đàn cùng tham khảo được,em thấy diễn đàn của mình thảo luận về sân bay vẫn còn hạn chế( có ít bài viết về sân bay thầy ạ).Một lần nữa em xin cảm ơn thầy.

Sinh viên năm nhất

xét cho cugnf thì việc thi trình tự thi côgn các lớp trong mặt dường sân bay cũng giống măt đường oto mà thôi.nhugnw em vẫn ko hỉu các nguòi ta thi công các tấm bê tông xi mang 5x5 trenmatwj lắm thày ạ.em nghe nói việc xử lí các khe co giãn giua các tấm cũng co nhìu điều đê nói lắm phải không ạ?

Mình trao đổi tí nhé. Hiện giờ vấn đề khe nối đúng là vẫn còn phức tạp thật. Nhưng theo mình biết thì VN đang đưa vào sủ dụng công nghệ làm mặt đường BTXM ít mối nối,liên tục(mặt đường sủ dụng cho sân bay).Nghiên cứu điều chỉnh ứng suât nhiệt trong bê tông.Các bạn nào có ý kiến gì thì cho thêm nhé.Mặt đường BTXM liên tục đáng quan tâm đấy,bạn nào có tài liệu gì up lên nhe,cho mọi người cùng tham khảo.
    Hãy bắt đầu ngày mới bằng một nụ cười!!!!!!!!!!!

Sinh viên năm nhất hoainam9902's Avatar

em cũng muốn hỏi mọi người về mặt đường mềm sân bay,em tìm tài liệu về loại mặt đường này đối với sân bay ít quá,ai có đồ án về tổ chức thi công mặt đường mềm sân bay cho em xin cái nhé,cám ơn mọi người

Sinh viên năm nhất

Đường mềm có một nhược điểm đó là chịu tải trọng trùng phục kém, tải trọng trong đường băng lớn nhưng số lần tác dụng chỉ vài trăm lần so với hàng nghìn lần trong đường oto. Theo mình sử dụng KC mặt đường mềm trong XD đường SB là rất tốt, mình chỉ thắc mắc trong việc tk chiều dày MĐ và thoát nước cho MĐ băng mềm ntn( mặt đường rộng)?

Sinh viên năm nhất discovery road's Avatar

có lẽ vấn đề nay hay đấy , nói thực mình cùng đang làm về mặt đường nay và có chung những câu hỏi của chủ topic này , mình hoàn toàn nhất trí với ý kiến của thầy Cương , theo mình thì việc bạn muốn hỏi chính là tổ chức thi công như thế nào cho hợp lí thui phải không , còn mặt đường và kết cấu giả xử như thế mình nghĩ không khác gì bình thường cả , cái chính là diện thi công rộng mà thui , mình cũng định hỏi điều này trên lớp nhưng lại nghĩ đây chỉ là tổ chức mà người tổ chức thì thiết kế sao cho thật hợp lí , đảm bảo nhanh tốt rẻ thui mà , bạn cứ thử giả xử tính toán coi , đặc biệt bạn có lợi thế học qua các lớp chứng chỉ rùi thwur làm coi , mình cũng đang tìm loạn tài liệu nên đây nhưng mình nghĩ ok rùi , nếu cần mình gửi cho bạn bản thi công sân bay đồng hới mình mới xin được file anh nên chịu khó xem
    Things don't always work out as we want in life, and that's just par for the course; what we can do is trying our best and go on

Page 1 of 2 12 LastLast