Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 13

Chủ đề: Xin thành phần cấp phối bê tông xi măng chịu uốn trên 40mpa

Sinh viên năm nhất Avatar của hoangtu30101988
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Smile Xin thành phần cấp phối bê tông xi măng chịu uốn trên 40mpa

co bác nào đã thiết kế thành cấp phối bê tông xi măng chịu uốn trên 40mpa chưa chỉ giùm em vói. em đọc chỉ thấy nói đến chịu nén thôi . cho em một cấp phối hợp lý dược không

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.388
    Được cảm ơn 17.665 lần trong 4.815 bài viết

Quote Nguyên văn bởi hoangtu30101988 Xem bài viết
    co bác nào đã thiết kế thành cấp phối bê tông xi măng chịu uốn trên 40mpa chưa chỉ giùm em vói. em đọc chỉ thấy nói đến chịu nén thôi . cho em một cấp phối hợp lý dược không
    Hiện ở VN ta, TK một cấp phối BTXM có cường độ chịu kéo khi uốn đạt khoảng 4 MPa (40 daN/cm2) là đã mướt mồ hôi rồi. Bạn muốn tìm cấp phối có cường độ chịu kéo khi uốn đạt khoảng 40 MPa trong thời điểm hiện nay ở VN ta thì nghe chừng giống như mò kim đáy bể quá.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

3. Có 2 thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

boy_06c (04/03/10),PQT (17/10/09)

Sinh viên năm ba Avatar của fantona
    Cảm ơn
    58
    Được cảm ơn 297 lần trong 61 bài viết

- Nếu khả năng chịu uốn của BT như bạn nói (liên quan đến khả năng chịu kéo của BT) mà đạt được 40 MPa thì các kết cấu công trình xây dựng, cầu đường, thủy lợi ... không cần nhiều cốt thép chịu ứng suất kéo như thế. Dễ hình dung nhất là tất cả các cầu dầm giản đơn chắc là không cần phải sử dụng cốt thép.
    - Thông thường khả năng chịu kéo của BT chỉ bằng khoảng 1/10 khả năng chịu nén thôi. Con số này có thể thay đổi một chút tùy theo chất lượng bê tông, nhưng nói chung BT là vật liệu chịu kéo kém.
    - Ngay cả cái món Betông polime cốt sợi phân tán (một trong những loại BT có cường độ chịu kéo lớn nhất hiện nay) mà khả năng chịu kéo cũng chưa thể được như thế, chỉ được một phần nhỏ của con số 40MPa thôi.
    - Hiện nay trên thế giới đã ứng dụng sợi cácbon (chịu kéo tốt hơn cả thép) vào bê tông. Nếu mà chúng ta có thể neo giữ được sợi các bon trong bê tông thì điều bạn đề cập hoàn toàn có thể là sự thật. Biết đâu đấy một ngày không xa ... So với VN, công nghệ BT trên thế giới đã tiến rất xa rồi. Nếu như ở VN việc sản xuất ra BT cấp 30MPa là bình thường thì các nước tiên tiến việc sản xuất ra BT cấp 70, 80 MPA cũng là bình thường. Ở VN chưa có công trình cầu nào dùng BT cấp 70 MPa đâu.

5. Có 3 thành viên đã nói lời cảm ơn tới fantona cho bài viết này:

boy_06c (04/03/10),hippo_vlxd (14/11/12),PQT (17/10/09)

Sinh viên năm nhất Avatar của leduytai_ht
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Mặc định Cường độ chịu kéo khi uốn 40daN chứ không lấy đâu ra 40 Mpa cả ban à! chác ban bị nhầm lẩn rồi

Cường độ chịu kéo khi uốn của bê tông phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nhau:
    1. Vật liệu sử dụng chế tạo bê tông
    +Cát phải có thành phần hạt & chỉ tiêu cơ lý đạt tiêu chuẩn và có moduel độ lớn tối thiểu là 2,65
    +Đá phải có thành phần hạt & chỉ tiêu cơ lý đạt tiêu chuẩn & cường độ chịu nén của đá nguyên khai phải là 900 trở lên(chúng tôi đang thiết kế mác bê tông này với đá 2x4)
    +Nước phải là nước sạch
    +Để có mác bêtông chịu kéo khi uôn 40daN trở lên ta phải có mác ximăng tối thiểu là PC hoặc PCB30 (30Mpa). Nếu sử dụng xi măng PC hoạc PCB30 chúng ta phải có phụ gia tăng cường độ, còn sử dụng xi măng PC hoạc PCB40 thì không nhất nhiết dùng phụ gia.
    2.Môi trường thiết kế và môi trường thi công
    Nhiệt độ môi trường đóng 1 vai trò quan trọng trong việc thi công, chế tạo và bảo dưởng bê tông. Ở Việt Nam nhiệt độ ngoài trời vào thời điểm cao nhất là 43độC, nếu biết bảo quản đúng quy trình sẻ giử được tính ổn định cường độ của bê tông ngoài hiện trường
    3.Kỷ thuật thi công là bước quan trọng nhất để tạo ra sản phẩm bêtông Ru=40daN
    *Trạm trộn, cự ly vận chuyển, phương tiện vận chuyển, đầm bê tông,(dùi, rung, bàn, ngựa,...).....và nhiều yếu tố khách quan khac
    Một lần nửa xin nhác lại với ban rằng chỉ có mác bê tông có cường dộ chịu kéo khi uốn 40daN chứ không có mác bê tông có cường độ chịu kéo khi uốn 40Mpa đâu ban nhé kể cả thế giới.
    Nếu bạn cần Mác bê tông có cường độ chịu kéo khi uốn 40daN thì gặp mình qua Email nhé

7. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới leduytai_ht cho bài viết này:

boy_06c (04/03/10)

Super Moderator Avatar của hpn
    Cảm ơn
    1.468
    Được cảm ơn 1.309 lần trong 405 bài viết

Quote Nguyên văn bởi leduytai_ht Xem bài viết
    Một lần nửa xin nhác lại với ban rằng chỉ có mác bê tông có cường dộ chịu kéo khi uốn 40daN chứ không có mác bê tông có cường độ chịu kéo khi uốn 40Mpa đâu ban nhé kể cả thế giới.
    Nếu bạn cần Mác bê tông có cường độ chịu kéo khi uốn 40daN thì gặp mình qua Email nhé
    Chắc bạn leduytai_ht có chút nhầm lẫn khi đánh máy vì cường độ không có đơn vị là daN, chắc ý của bạn là 40daN/cm2 (xấp xỉ 4MPa)?

9. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới hpn cho bài viết này:

boy_06c (04/03/10)

Sinh viên năm nhất Avatar của vinh.gt
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

các bác cho em biết cách thiế kế bô tông xi măng với em đang cần và rất cần

Sinh viên năm nhất Avatar của cantona
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

cường độ chịu uốn thường bằng 1 phần 10 cường độ chịu nén thôi. Nên bạn đòi hỏi uốn 40Mpa là điều rất khó làm. Có thể thếm các loại cốt sợi vô thì cũng không đạt đến cường độ uốn như thế đâu!!!

Sinh viên năm nhất Avatar của cantona
    Cảm ơn
    2
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

bê tông cấp 30MPa là sao ? làm gì có tiêu chuẩn nào định nghĩa tên gọi bê tông như thế này! 1 là mác bê tông như mác 300 , 2 là cấp độ bền của bê tông như B30 theo tiêu chuẩn mới( TCVN 356:2005) . Còn ở VN thì có công trình xài đến mác 70Mpa rồi đấy. Điển hình công trình M&C Tower dùng mác 70MPa mẫu trụ (15x30 cm) = 85 MPa mẫu vuông (15x15x15 cm ).

13. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới cantona cho bài viết này:

hippo_vlxd (14/11/12)

Moderator Avatar của hippo_vlxd
    Cảm ơn
    1.187
    Được cảm ơn 812 lần trong 348 bài viết

Hiện nay, không còn dùng đơn vị mà "mác" như Cantona nói đến nữa, mà khi nói đến cường độ chịu nén, người ta dùng đơn vị MPa. Ngay cả ví dụ bạn đưa ra về mác của công trình MC & Tower cũng ghi là 70MPa đó thôi.
    Sống có trách nhiệm!

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.388
    Được cảm ơn 17.665 lần trong 4.815 bài viết

Quote Nguyên văn bởi nbc Xem bài viết
    Hiện ở VN ta, TK một cấp phối BTXM có cường độ chịu kéo khi uốn đạt khoảng 4 MPa (40 daN/cm2) là đã mướt mồ hôi rồi. Bạn muốn tìm cấp phối có cường độ chịu kéo khi uốn đạt khoảng 40 MPa trong thời điểm hiện nay ở VN ta thì nghe chừng giống như mò kim đáy bể quá.
    Tính đến thời điểm này, với những gì chúng ta đang có, có thể tạo ra các loại BTXM có Rk-u đến 25 Mpa các bạn ạ.

Con số 40 MPa (cho Rk-u) vẫn đang là con số "bí ẩn" và mơ ước.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

16. Có 2 thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

hippo_vlxd (14/11/12),hpn (16/11/12)

Trang 1/2 12 CuốiCuối