Trang 2/5 ĐầuĐầu 1234 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 11 tới 20 của 42

Chủ đề: Mac bêtông

Thành viên danh dự Avatar của phuongx3
    Cảm ơn
    20
    Được cảm ơn 374 lần trong 97 bài viết

Quote Nguyên văn bởi vqhdn Xem bài viết
    Cám ơn Hau3c
    2 vật liệu bêtông cùng Mác nhưng khác kích cỡ đá như bản vẽ trên mình đã nói,thì chúng ta hiểu rằng cùng Rn(ý kiến hungsika)
    Anh hungsika nói rõ mà bạn không để ý rồi: Chỉ là cùng cường độ chịu nén yêu cầu thôi. Mình ví dụ nhé: Bê tông M15 yêu cầu Rn ở ngày 28 tối thiểu là 15 MPa. Khi thực tế, bạn nén 1 mẫu có Rn=15.5, 1 mẫu Rn=16..vv.. thì bạn có kết luận 2 mẫu bê tông này cùng mác không?
    Đừng chờ đợi những gì bạn muốn mà hãy đi tìm kiếm chúng.

Kỹ sư tập sự Avatar của nguyen00x3c
    Cảm ơn
    6
    Được cảm ơn 66 lần trong 28 bài viết

Cám ơn anh nguyen00x3c!
    thấy anh quen quen.lúc nào em và anh uống cafe nhé!
    em gái!!
    Cái gì chứ đi cafe với em gái là anh khoái lắm . Khi nào rãnh thì anh gọi nhé
    1 VỢ - 2 CON - 3 LẦU - 4 BÁNH

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.386
    Được cảm ơn 17.640 lần trong 4.806 bài viết

Xin các bạn giải đáp hộ thắc mắc sau:
    BTông cùng Mác nhưng khác nhau về kích cỡ đá thì các chỉ tiêu tính chất cơ lý(R,độ sụt...)
    giống hay khác nhau?giá thành loại nào đắt hơn?
    ví dụ : BT mac250 đá 1x2 ;và BT mac 250 đá 2x4
    Xin cảm ơn các huynh!
    Xin có vài trao đổi về các câu hỏi của bạn:

- BTXM dùng trong xây dựng nói chung thông thường chúng ta biết đến cách phân mác theo cường độ chịu nén.
    Còn có một số cách phân mác khác, ví dụ:

1. BTXM mặt đường ô tô, sân bay phân mác BT theo cả cường độ chịu nén và chịu kéo khi uốn: 200/30 - 250/35 - 300/40 - 350/45 - 400/50 - 450/55, với chỉ số đầu tiên là cường độ chịu nén (daN/cm2 - mẫu lăng trụ hoặc mẫu trụ ) và chỉ số thứ hai là cường độ chịu kéo khi uốn (daN/cm2 - mẫu dầm).

2. Phân mác BTXM theo khả năng chống thấm có các loại B2 - B4 - B6 - B8 - B10 - B12

Với cách phân mác BTXM theo cường độ chịu nén, nếu sử dụng đá dăm có kích cỡ (Dmax) lớn thường có giá thành rẻ hơn, vì vậy với các KC BTXM khối lớn, không có cốt thép nên chọn loại BTXM có kích cỡ lớn. Việc chọn đá dăm có kích cỡ lớn trong BTXM cho phép giảm lượng XM sử dụng, giảm nhiệt thủy hóa, giảm co ngót...
    Các KC BTXM cốt thép thì tùy theo mật độ cốt thép mà chọn kích cỡ Dmax của đá dăm cho phù hợp (cốt thép dày - Dmax nhỏ và ngược lại).
    Tuy nhiên việc sử dụng BTXM có Dmax lớn sẽ khó khăn trong chế tạo, vận chuyển (bơm, rót), đầm bêtông, cấu kiện dễ có các khuyết tật.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất Avatar của yeucuocsong
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Em xin hỏi ạ:
    Ở ngoài công trường thi công dầm cầu mác 400, thì khi đúc mẩu kiểm tra cường độ chịu nén của mẩu đạt bao nhiêu kg/cm2 là được, và cho em hỏi thêm ạ.
    Mac 200, 300, 400, 500
    Thì sau khi đúc mẩu kiểm tra thì cường độ chịu nén của mẩu nằm trong khoảng nào thì thuộc mac 200, 300, 400.
    Trong khi chờ đợi em chân thành cảm ơn.

Cảm ơn
    6

Quote Nguyên văn bởi yeucuocsong Xem bài viết
    Em xin hỏi ạ:
    Ở ngoài công trường thi công dầm cầu mác 400, thì khi đúc mẩu kiểm tra cường độ chịu nén của mẩu đạt bao nhiêu kg/cm2 là được, và cho em hỏi thêm ạ.
    Mac 200, 300, 400, 500
    Thì sau khi đúc mẩu kiểm tra thì cường độ chịu nén của mẩu nằm trong khoảng nào thì thuộc mac 200, 300, 400.
    Trong khi chờ đợi em chân thành cảm ơn.
    Vấn đề 1: nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2 là ok . Riêng nếu đúc trong phòng thí nghiệm thì tính toán để đúc mẫu có cường độ cao hơn yêu cầu khoảng 10% để an toàn.
    Vấn đề 2: Mác yêu cầu bao nhiêu thì khi nén mẫu tính ra cường độ đạt được >= là được. Ví dụ Mac yêu cầu là 200 thì mẫu nén được có cường độ là 200 hay 400 đều được chấp nhận, nhưng chẳng ai dại gì làm lên 300 hay 400 đối với Mác yêu cầu là 200 phải ko bạn

Sharing your life Avatar của phnam
    Cảm ơn
    1.960
    Được cảm ơn 25.078 lần trong 1.559 bài viết

nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2
    Nếu em nhớ không nhầm, Vd đối với Mác BT 200 thì cường độ chịu nén của bê tông ở 28 ngày tuổi phải >200kg/cm2 và nhỏ hơn 250kg/cm2.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.386
    Được cảm ơn 17.640 lần trong 4.806 bài viết

Quote Nguyên văn bởi nguyen00x3c Xem bài viết
    Vấn đề 1: nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2 là ok . Riêng nếu đúc trong phòng thí nghiệm thì tính toán để đúc mẫu có cường độ cao hơn yêu cầu khoảng 10% để an toàn.
    Vấn đề 2: Mác yêu cầu bao nhiêu thì khi nén mẫu tính ra cường độ đạt được >= là được. Ví dụ Mac yêu cầu là 200 thì mẫu nén được có cường độ là 200 hay 400 đều được chấp nhận, nhưng chẳng ai dại gì làm lên 300 hay 400 đối với Mác yêu cầu là 200 phải ko bạn

Vấn đề CẤP và MÁC BTXM hiện nay đại đa số các KSXD chưa hiểu đúng. Cách mà nguyen00x3 nêu chỉ là cách hiện nay thường sử dụng trong thực tế XD ở nước ta, không phù hợp với TCXDVN 239:2006 Bê tông nặng - Chỉ dẫn đánh giá cường độ trên kết cấu công trình

Link cần xem (tải Tiêu chuẩn ở trang sau):

http://tieuchuan.xaydung.gov.vn/TCXD...T?openframeset
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Cảm ơn
    6

Đúng là nếu theo tiêu chuẩn trên thì em nhầm thiệt. Và đúng là thực tế ngành XD nước ta đang quen suy nghĩ về Mac khác với tiêu chuẩn.
    Theo tiêu chuẩn thì M300, chỉ cần Rtb (MPa) >= 0.9x30x0.778=21MPa là đạt rồi (tất nhiên phải thỏa điều kiện Rmin)
    Trong khi thực tế hiện nay, nếu M300 là Mác yêu cầu thì kết quả nén mẫu trung bình phải đạt từ 30MPa trở lên
    @phnam: anh ko thấy giới hạn trên của cường độ nén khi tính để tìm Mác BT trong TCXDVN 239:2006 . Với lại ở đây anh đang nói ngoài hiện trường (theo câu hỏi của yeucuocsong), có lẽ sửa lại là Cường độ yêu cầu thì đúng hơn nhỉ (ví dụ Ryc sau 3 ngày = 85% Mác BT để có thể căng cáp).
    Lần sửa cuối bởi nguyen00x3c; 04/08/07 lúc 01:13 AM

Super Moderator Avatar của hpn
    Cảm ơn
    1.468
    Được cảm ơn 1.309 lần trong 405 bài viết

Quote Nguyên văn bởi nbc Xem bài viết
    Vấn đề CẤP và MÁC BTXM hiện nay đại đa số các KSXD chưa hiểu đúng. Cách mà nguyen00x3 nêu chỉ là cách hiện nay thường sử dụng trong thực tế XD ở nước ta, không phù hợp với TCXDVN 239:2006 Bê tông nặng - Chỉ dẫn đánh giá cường độ trên kết cấu công trình

Link cần xem (tải Tiêu chuẩn ở trang sau):

http://tieuchuan.xaydung.gov.vn/TCXD...T?openframeset
    Theo em TCXDVN 239:2006 là dùng để Chỉ dẫn đánh giá cường độ bêtông trên kết cấu công trình, nghĩa là xem chất bêtông thực tế trên kết cấu có đạt yêu cầu hay không so với Mac thiết kế. Trong tiêu chuẩn cũng ghi rõ là "Làm cơ sở để đánh giá sự phù hợp và nghiệm thu đối với kết cấu và bộ phận kết cấu của các công trình mới xây dựng so với thiết kế ban đầu hoặc so với tiêu chuẩn hiện hành (trong trường hợp không thực hiện được việc kiểm tra chất lượng bêtông trên mẫu đúc hoặc có nghi ngờ về chất lượng trong quá trình thi công)" (em trích nguyên văn). Như vậy nếu có kết quả nén mẫu đúc đủ tin cậy thì không cần dùng đến tiêu chuẩn này.

Vấn đề 1: nếu BT yêu cầu M400 thì đúc mẫu kiểm tra cường độ >=400kg/cm2 là ok .
    Như vậy bạn nguyen00x3c không hoàn toàn sai khi nói vậy vì bạn đang đánh giá cường độ theo mẫu đúc chuẩn (15x15x15cm). Theo TCVN 3118:1993, để đánh giá cường độ của mẫu đúc cần 3 mẫu (1 tổ mẫu). Cường độ nén của loại bêtông đó là trung bình số học của 3 kết quả thử trên 3 viên mẫu nếu không có viên nào lệch quá 15% so với cường độ nén của viên mẫu trung bình. Nếu một trong hai viên có sự chênh lệch quá 15% so với cường độ nén của viên mãu trung bình thì bỏ cả hai kết quả lớn nhất và nhỏ nhất, cường độ của viên mẫu còn lại là cường độ nén cần tìm. Như vậy, nếu BT yêu cầu M400 (bây giờ là M40 mới chính xác) thì cường độ nén của mẫu đúc >=400daN/cm2 (hay >=40Mpa) là đạt.
    Riêng nếu đúc trong phòng thí nghiệm thì tính toán để đúc mẫu có cường độ cao hơn yêu cầu khoảng 10% để an toàn.
    Cái này thì có lẽ bạn nhớ chưa được chính xác lắm. Không phải đúc trong phòng thí nghiệm mà là khi thiết kế cấp phối, lchọn thành phần cấp phối nào có cường độ nén của mẫu thử vượt mác thiết kế 10% đối với trạm trộn cân đong tự động, 15% đối với trạm trộn cân đong thủ công (Sách "Chỉ dẫn kỹ thuật chọn thành phần bêtông các loại", NXB Xây dựng,2000, trang 24, mục 6.7.1).
    Như vậy, nếu là kết quả nén trên mẫu đúc thì đúng như bạn nguyen00x3c đã nói, mác yêu cầu bao nhiêu thì khi nén mẫu có cường độ >= là được. Còn cường độ bêtông yêu cầu Ryc=0,778M chỉ áp dụng đối với bêtông trên kết cấu công trình (xác định bằng phương pháp khoan hoặc không phá hủy).
    Ngược lại, khi có kết quả nén mẫu bêtông chuẩn thì kết luận bêtông đó đạt mác bao nhiêu? Như ta đã biết, BT có các Mac thông dụng là 10,15,20,25,30,35,40.... Giả sử nếu kết quả nén có 20<=Rn<25 Mpa thì có thể kết luận loại bêtông đó đạt mác 20 (giống như bạn phnam đã nói). Các mác khác tương tự.

Trên đây là một vài suy nghĩ của em về vấn đề Mác bêtông theo cường độ chịu nén. Đây là vấn đề đang rất được quan tâm vì rất dễ nhầm lẫn. Rất mong thầy NBC (là một chuyên gia về bêtông) và các bạn cùng trao đổi thêm.
    Lần sửa cuối bởi hpn; 08/09/07 lúc 01:09 AM

10. Có 5 thành viên đã nói lời cảm ơn tới hpn cho bài viết này:

luonggiacat (08/09/07),Macxich_bka (08/09/07),nguyen00x3c (08/09/07),nongdan_hamvui (08/09/07),phnam (08/09/07)

Cảm ơn
    6

Rất cám ơn anh hpn. Nhờ bài viết trên của anh mà em mở mang thêm tầm mắt. Mong anh tham gia tích cực hơn

Trang 2/5 ĐầuĐầu 1234 ... CuốiCuối