Page 3 of 10 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 100

Thread: Hỏi bộ cài Midas Civil 7.01

Chuyên viên cao cấp Acquy_Dracula's Avatar

Quote Originally Posted by nguyenlan View Post
    Em đừng vội kết luận nhé. Em nên nhớ rằng cùng một cái cầu các KS. có thể mô hình hóa theo nhiều mô hình khác nhau nhưng kết quả tính toán vẫn "chấp nhận được" .
    Ví dụ cầu BCTT các dầm chủ chữ T có thể mô hình hóa theo các kiểu sau:
    - Hệ dầm giao nhau
    - Bản có sườn
    - Các dãi bản (PP dải hữu hạn)
    Em hãy nói cách kết nối các dầm như ý 1 bài viết của em bằng MIDAS như thế nào để mọi người thảo luận thêm.
    Dạ thưa thầy.
    Em muốn nói ý này thôi ạ.
    Sách Mô hình hóa và phân tích kết cấu với Midas, có hai ví dụ về cầu dầm giản, khi xây dựng mô hình kết cấu ko tạo liên kết giữa các cánh dầm với nhau ạ.
    Thầy nhận xét thế nào khi cho hai cánh dầm lồng vào nhau mà khi chạy vẩn ko báo lỗi ạ.(Khoảng cách hai dầm là 2m, ta cho cách dầm 2.2m, các dầm là giống nhau).
    Cách sử lý của em về mối nối liên kết dầm:
    Tùy từng giai đoạn thi công, nhưng chủ yếu là: Tại các mút của cách dầm ta tạo thêm các nút, tạo Elactic link (chọn liên kết cứng) với nút vừa được mô hình hóa với nút trên điểm Offset của dầm.
    Như vậy ta đã tạo được các nút liên kết cứng thuộc dầm và nằm trên cách dầm.
    Sau đó tạo các dầm còn lại và liên kết cánh dầm với nhau thông qua liên kết cứng, càng nhiều nút càng tốt trên cánh dầm.

Còn sách Đúc hẩng thôi ạ.
    Đó là những suy nghĩ của em, mong thầy cho ý kiến thêm ạ.

Kỹ sư tập sự hermyone1610's Avatar

Default Đăng ký Midas 7.01

Nhiều bạn hiện đã download file dùng thử Midas 7.01 rồi nhưng không có khóa nên không dùng được, mình xin gởi cho các bạn cách lấy file bẻ khóa của Midas 7.01. Như sau: vào trang web cờ rack.db và gõ từ khó tìm kiếm là midas 7.01 sẽ có ngay kết quả. Download về các bạn giải nén rồi làm theo hướng dẫn bên trong. Lưu ý để tiết kiệm thời gian các bạn nên vào trang chủ của Midas, và đăng ký 1 account. Sau đó đăng nhập và tải bản dùng thử về, dung lượng khoảng 90MB, làm cách này sẽ tiết kiệm thời gian hơn so với download link mà nông dân đưa lên
    Last edited by hermyone1610; 07/09/07 at 03:14 PM.
    Khí kiêng nhất hung hăng, Tâm kiêng nhất hẹp hòi, Tài kiêng nhất bộc lộ .
    ------------------------------------------------
    Hãy ghé ABCMáytính.com để xem những thủ thuật bổ ích về máy tính.

Một trong những hạn chế của trang http://www.cauduongbkdn.com:
    Không có câu trả lời "chốt hạ" vấn đề, nhiều đề tài đặt ra vẩn còn bõ ngõ sau 1 thời gian dài.

Mình mong muốn một vấn đề nào củng cần có câu trã lời cuối cùng, theo dõi 1 đề tài, đọc rất nhiều bài viết tranh luận nhưng cuối cùng chẵng giải quyết được, hy vọng các thầy giúp chúng em giải quyết nhanh vấn đề đưa ra.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by quockhanhx3c View Post
    Một trong những hạn chế của trang http://www.cauduongbkdn.com:
    Không có câu trả lời "chốt hạ" vấn đề, nhiều đề tài đặt ra vẩn còn bõ ngõ sau 1 thời gian dài.

Mình mong muốn một vấn đề nào củng cần có câu trã lời cuối cùng, theo dõi 1 đề tài, đọc rất nhiều bài viết tranh luận nhưng cuối cùng chẵng giải quyết được, hy vọng các thầy giúp chúng em giải quyết nhanh vấn đề đưa ra.
    Với chủ đề cụ thể này thì ý kiến của quockhanhx3c có phần đúng. CauduongBKDN còn quá trông chờ vào ý kiến của các thầy mà chưa tập hợp được đội ngũ nhiều KS lâu năm, chuyên gia trong các lĩnh vực hẹp.

Song ở nhiều topic khác, vấn đề không phải là như vậy.

Cũng cần nói thêm rằng, việc luôn luôn phải tìm tòi, phân tích, tổng hợp, so sánh, đánh giá để đưa ra những phán quyết cuối cùng thuộc về mỗi cá nhân, tập thể, tổ chức...trong mỗi trường hợp cụ thể. Việc làm này phải tiến hành thường xuyên, liên tục ở mỗi công việc, dù nhỏ, trong suốt cuộc đời. Không phải lúc nào ta cũng tìm được ngay một lời giải đúng, đôi khi chỉ là một lời giải phù hợp nhất tại hoàn cảnh đó.

Cuộc sống cung cấp cho ta rất nhiều thông tin để ta chọn lựa, song nhiều khi nếu không biết cách ta lại chẳng bao giờ thấy đủ lý do để có thể đưa ra một quyết định.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai nhatthanh's Avatar

Đây là tài liệu về cầu dây văng mình Download từ trang web của Midas.
    Pc cable stayed brigde

http://support.cauduongbkdn.com/uplo...ridge.zip.html
    Last edited by nhatthanh; 03/09/07 at 10:15 AM.

Sinh viên năm nhất Zezo's Avatar

1. Sách mô hình hóa và phân tích kết cấu với Midas, sai nhẹ là:
    Khi mô hình hóa 1 dầm, từ dầm đó mô hình ra các dầm còn lại, mà chẵng có làm công việc gắn liên kết các cánh dầm với nha thật ko thể hiểu nổi.
    2. Sách Đúc hẩng. Mình ko nói sợ bị đánh giá.
    3.Midas cr4ck, cho hai cánh dầm lồng vào nhau chạy mà ko báo lỗi. Có bản quyền đã "chạy thử".
    4. Mình chỉ là người làm theo các ví dụ, và sau khi chạy ra kết quả, hỏi mình ở đâu ra thì chịu.
    Ko thể kiểm soát kết quả. Mình ko dám nói về Midas nữa, mình ko hiểu bản chất của Midas, sợ bị lừa lắm.
    Về bài viết này của quockhanhx3c, tôi có ý kiến như sau:
    Mô hình tính trong ví dụ nêu trên là mô hình mạng dầm, các phần tử dầm dọc, dầm ngang là các phần tử dầm, giống như phần tử thanh trong Sap2000, nghĩa là chỉ quan tâm đến điểm đầu, điểm cuối của dầm (theo một phương) chứ không kể đến kích thước theo các phương còn lại. Các kích thước mặt cắt ngang sẽ được tính đổi ra các giá trị độ cứng của dầm khi tính toán. Vấn đề bạn nhần lẫn ở đây là mô hình thực và mô hình kết cấu.

Với mô hình mạng dầm như trên thì không cần phải " hàn" bản cánh lại với nhau như bạn nói điểm mút của bản cánh sẽ không tồn tại trên mô hình, trên mô hình chỉ có tim của dầm dọc và dầm ngag thôi, nghĩa là chỉ tồn tại khái niệm dầm dọc và dầm ngang thôi, và các đường này được biểu diễn bằng một đường thẳng. Vậy, bạn cũng nên từ bỏ ý định tạo liên kết giữa các cánh dầm với nhau đi! Nếu muốn kể đến liên kết giữa các bản, bạn có thể tạo thêm các dầm ngang quy đổi từ độ cứng ngang của bản.

Việc cho cánh dầm = 2,2 m trong khi khoảng cách dầm là 2m thì cũng không ảnh hưởng gì đến sơ đồ tính, nó chỉ làm tăng thêm độ cứng của dầm khi tính đổi mà thôi. Không tin, bạn có thể cho cánh dầm = 1,8m, kết quả vẫn chạy bình thường và sai lệch không đáng kể.
    Muốn biết kết quả tính trong Midas có đáng tin cậy không thì bạn có thể so sánh kết quả tính của nó với một phương pháp mà bạn cho là đáng tin cậy nhất nhé!
    Chúc bạn có những nghiên cứu sâu về Midas !
    Con đường đi tới thành công:
    Phải- Thật- Nhẫn - Tâm
    :smi32:

Đã có 1 sư phụ rất đáng tin cậy nói với mình về vấn đề này, dầm ngang là dầm ngang, bản vẫn là bản, theo mình ko thể qui đổi như vậy được,...
    Giả sử kết cấu thật có ba dầm ngang, mà khi mô hình hóa thêm hai dầm ngang nữa để kể đến độ cứng cũa bản, khi tạo thêm dầm ngang thì ta cho thêm các điều kiện ở đầu và cuối dầm ngang, như vậy sự làm việc sẽ khác xa thực tế...
    ......
    Việc xem sơ đồ biến dạng thấy các dầm tách rời với nhau, bạn có thể làm cho bản nó liên tục theo phương ngang khi làm việc ko ?
    Lập luận của bạn rất sắc bén (có thể như vậy) nhưng bạn lại giấu tên,....
    Cần một sư phụ thật đáng tin cậy để giúp đỡ vấn đề này.
    "Chốt hạ", hy vọng ..

Mình cần bạn cho thêm mình ý kiến về các bài viết cũa mình về Midas. Thanks.
    Email: khanhtq234@gmail.com, số điện thoại 0906 522 111

Sinh viên năm ba Haux3c's Avatar

Sách Mô hình hóa và phân tích kết cấu với Midas, có hai ví dụ về cầu dầm giản, khi xây dựng mô hình kết cấu ko tạo liên kết giữa các cánh dầm với nhau ạ.
    Cách sử lý của em về mối nối liên kết dầm:
    Tùy từng giai đoạn thi công, nhưng chủ yếu là: Tại các mút của cách dầm ta tạo thêm các nút, tạo Elactic link (chọn liên kết cứng) với nút vừa được mô hình hóa với nút trên điểm Offset của dầm.
    Như vậy ta đã tạo được các nút liên kết cứng thuộc dầm và nằm trên cách dầm.
    Sau đó tạo các dầm còn lại và liên kết cánh dầm với nhau thông qua liên kết cứng, càng nhiều nút càng tốt trên cánh dầm.

Còn sách Đúc hẩng thôi ạ.
    Đó là những suy nghĩ của em, mong thầy cho ý kiến thêm ạ.
    Lâu mới ghé thăm lại. Thấy bạn Khanh nói nhiều về Midas nên mình cũng có một số ý như vầy nè:
    Bạn thấy có liên kết Elastic Link, vậy bạn có hiểu về bản chất của nó không? Hãy khoan kết luận vội. Bạn vào mục này:
    http://www.ketcau.com/forum/showthre...ght=RIGID+LINK
    Đây là mục do tác giả cuốn mô hình hóa và tính toán KC mở ra, bạn có thể nêu ra các ý kiến trên.
    Tui khuyên bạn: diễn đàn là nơi trao đổi với nhau và có cống hiến cho nhau, nếu người đọc thấy không hài lòng họ sẽ không trả lời bạn đâu và ngược lại!
    Chắc có lẻ bạn là một học sinh rất giỏi nhưng không bao giờ được nhận giấy khen giỏi vì rớt môn văn phải không:smi32: ?

G.Viên Khoa

Tui khuyên bạn: diễn đàn là nơi trao đổi với nhau và có cống hiến cho nhau, nếu người đọc thấy không hài lòng họ sẽ không trả lời bạn đâu và ngược lại!
    Chắc có lẻ bạn là một học sinh rất giỏi nhưng không bao giờ được nhận giấy khen giỏi vì rớt môn văn phải không:smi32: ?
    Mình cũng nghỉ như haux3. Dề nghị Quockhanh hãy để cho một số người bạn thân của em trên diễn đàn này đọc lại các bài viết của em và xếp loại bài nào thuộc loại:
    - Đóng góp
    - Giao lưu
    - Học hỏi
    - khiêu khích
    , ... và hy vọng em sẽ sửa đổi giọng văn của em để đóng góp nhiều hơn cho diễn đàn này.

Sinh viên năm nhất Zezo's Avatar

Đã có 1 sư phụ rất đáng tin cậy nói với mình về vấn đề này, dầm ngang là dầm ngang, bản vẫn là bản, theo mình ko thể qui đổi như vậy được,...
    Giả sử kết cấu thật có ba dầm ngang, mà khi mô hình hóa thêm hai dầm ngang nữa để kể đến độ cứng cũa bản, khi tạo thêm dầm ngang thì ta cho thêm các điều kiện ở đầu và cuối dầm ngang, như vậy sự làm việc sẽ khác xa thực tế...
    ......
    Việc xem sơ đồ biến dạng thấy các dầm tách rời với nhau, bạn có thể làm cho bản nó liên tục theo phương ngang khi làm việc ko ?
    Lập luận của bạn rất sắc bén (có thể như vậy) nhưng bạn lại giấu tên,....
    Cần một sư phụ thật đáng tin cậy để giúp đỡ vấn đề này.
    "Chốt hạ", hy vọng ..

Mình cần bạn cho thêm mình ý kiến về các bài viết cũa mình về Midas. Thanks.
    Tất nhiên cái mình đang nói ở đây là độ cứng ngang, liên quan đến việc phân bố tải trọng lên các dầm, nhằm tạo mô hình phân phối tải trọng gần đúng với sơ đồ thực. Và các tính toán trên chỉ áp dụng cho dầm với sơ đồ mạng. Còn khi phân tích bản thì ta lại có cách mô hình khác như đã làm. Muốn tạo bản liên tục theo phương ngang thì chỉ có cách mô hình bản mặt cầu là phần tử tấm, tuy nhiên, lại gặp rắc rối khi chưa hiểu sâu về nó, dễ dẫn đến những sai sót không đáng có. Đối với kết cấu đơn giản như thế này thì kết quả phân tích theo sơ đồ mạng dầm cũng khá tin cậy rồi!
    Vấn đề của bạn là tìm một chuyên gia với "hệ số mặt" cao hay tìm những lòi giải thích tận tình? Thoả đáng hay không là tuỳ ở mức độ hiểu bíêt của bạn! Trên diễn dàn mọi người đều nhiệt tình, và theo như bác Hậu nói thì sự nhiệt tình cũng tuỳ thuộc vào cách đặt vấn đề và cách trình bày của người nêu ra câu hỏi đấy bạn à!
    Chúc bạn có những tiến bộ hơn trong mọi lĩnh vực! Thân!
    Con đường đi tới thành công:
    Phải- Thật- Nhẫn - Tâm
    :smi32:

Page 3 of 10 FirstFirst 12345 ... LastLast