Results 1 to 8 of 8

Thread: Tính độ dốc ???

Sinh viên năm nhất

Default Tính độ dốc ???

Chào các bạn.
    Xin các bạn chỉ giùm mình câu này. Nhìn sơ qua thì cũng đơn giản thiệt nhưng nó đang làm mình rối cả lên.
    Tình hình là đề bài như sau :
    Cho biết Ha, Hb và khoảng cách ngang của A và B
    Tính độ dốc đoạn BA ?
    Cái làm mình rối ở đây là độ dốc đoạn AB và BA có khác nhau không ?
    Theo các bạn nó là góc nào trong hình ảnh ở dưới
    Mình xin cảm ơn. Và mong các bạn giúp đỡ, mình hơi gà

Attached Images Attached Images

Sinh viên năm nhất

Default độ dốc

Bạn lấy chênh cao giữa A và B bạn chia cho khoảng cáh rồi nhân với 1000 sẽ ra được độ dốc thôi, còn độ dốc giữa AB hoặc BA thì đều như nhau nhưng khác dấu (-), (+), chúc bạn làm đồ án tốt

Sinh viên năm nhất

Cảm ơn bạn.
    Nhưng bạn có thể nói rõ hơn không ? Mình cũng suy nghĩ giống như bạn, nhưng không thể thuyết phục tụi bạn được. Bạn có tài liệu hay giáo trình nào nói rõ về vấn đề này không ? Mình xin cảm ơn

Sinh viên năm ba RockCrazy's Avatar

Theo như hình vẽ của bạn thì độ dốc đoạn AB là tang của góc a1, còn độ dốc của đoạn BA là tang của góc a3. Về trị số thì hai giá trị độ dốc này là bằng nhau, nó chỉ khác nhau một chút đó là độ dốc của đoạn AB (lên dốc) mang dấu (+), còn độ dốc của đoạn BA (xuống dốc) mang dấu (-). Theo mình hiểu thì độ dốc dọc là tang của góc nhọn hợp bởi đoạn thẳng và phương nằm ngang, bạn có thể tham khảo ở sách Thiết kế đường ô tô tập 1 của thầy Dương Học Hải, hoặc sách Hướng dẫn Thiết kế đường ô tô của thầy Phan Cao Thọ (quyển này hơi cũ, năm 1996).

Đã cấm

Quote Originally Posted by iIVE View Post
    Cảm ơn bạn.
    Nhưng bạn có thể nói rõ hơn không ? Mình cũng suy nghĩ giống như bạn, nhưng không thể thuyết phục tụi bạn được. Bạn có tài liệu hay giáo trình nào nói rõ về vấn đề này không ? Mình xin cảm ơn
    Đây gần như là định nghĩa rồi! Có cái gì thuyết phục hay không? Độ dốc = chênh cao /chiều dài;
    Chiều dài thì luôn dương, chênh cao >0 (<0) thì độ dốc dương, lên dốc (thì độ dốc âm, xuống dốc)!

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Làm 1 bài toán nhỏ nè : có độ cao Ha, Hb, khoảng cách 2 điểm là L
    Đặt deltaH = Hb - Ha - độ chênh cao
    Độ dốc i = deltaH/L = (Hb-Ha)/L
    Xét 3 trường hợp Hb < Ha, Hb=Ha, Hb>Ha (tức là sau thấp hơn trc, sau bằng trước, sau cao hơn trc) --> i < 0, = 0, > 0 (tương ứng với âm, bằng 0 và, dương)

Độ dốc AB khác độ dốc BA vì : AB thì gốc là A, còn BA có gốc là B. Nếu AB thì điểm B là điểm "nằm sau" so với điểm A và ngược lại.

Thế này cho dễ hình dung: xem chân cầu vượt Hòa cầm là A, vị trí đứng trên cầu ngay chỗ đường QL 1 chui qua là B. Từ A-B thì độ dốc dương, còn từ B-A sẽ độ dốc âm. Nếu A-B hay B-A mà như nhau thì đạp xe đạp từ A tới B hay từ B tới A có gì khác nhau à (thực tế là B tới A là thả dốc thẳng phanh còn A tới B là dắt bộ hộc máu) ?

P/S : cái hình là gì vậy ? giống thể hiện các góc chuyển hướng hơn.

Sinh viên năm nhất

Sinh viên năm nhất

Cái này chịu rồi lâu rùi không đụng đến bài tập cầu đường