Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: Hướng dẫn vẽ biểu đồ tích lũy đất, biểu đồ khối lượng theo cọc với Nova 4.0

Đã cấm

Default Hướng dẫn vẽ biểu đồ tích lũy đất, biểu đồ khối lượng theo cọc với Nova 4.0

Mình có viết hướng dẫn giúp các bạn sinh viên vẽ biểu đồ khối lượng tích lũy một cách nhanh chóng với Nova 4.0.
    Hy vọng sẽ giúp được các bạn sinh viên làm ĐA thi công nền đường nhanh hơn!
    Attached Files Attached Files

Sinh viên năm nhất

mình cũng ứng dụng cad để vẽ như bạn
    nhưng mình lại không đưa vào nova mà lại đưa vào cad như vậy mình sẽ vẽ được cả biểu đồ điều phối nữa nhưng mình chưa biết sử dụng vba trong cad
    bạn biết chỉ dùm mình nhé

Sinh viên sắp tốt nghiệp xongpha's Avatar

Quote Originally Posted by chaudmce View Post
    Mình có viết hướng dẫn giúp các bạn sinh viên vẽ biểu đồ khối lượng tích lũy một cách nhanh chóng với Nova 4.0.
    Hy vọng sẽ giúp được các bạn sinh viên làm ĐA thi công nền đường nhanh hơn!
    phần 2 : khi đưa biểu đồ tích lũy vào cad:
    mình đã ghi thành tệp trong nova, nhưng khi thực hiện lệnh vẽ tuyến theo TCVN (T) thì sau khi thực hiện lệnh trên màng hình không thấy xuất hiện gì cả ??.......như vậy là do tỉ lệ quá nhỏ nên không thấy hay là bị sai ở bước nào ? xin chỉ giúp mình vơi !!
    cụ thể mình làm như sau :
    - T <--enter
    - xuất hiện hộp thoại, tìm đường dẫn tệp vừa lưu (khác với hướng dẫn của bạn là chọn 1 điểm để vẽ tuyến)
    - sau khi chọn xong, vẽ trắc dọc : TD <--enter...hiện thông báo lỗi là chưa có cọc trên tuyến....đến đây thì potay.com
    có sai chỗ nào không nhỉ ??
    Last edited by xongpha; 27/04/10 at 12:30 PM.
    CHẲNG CÓ SỰ CỐ GẮNG NÀO MÀ KHÔNG MANG LẠI KẾT QUẢ !

Đã cấm

Nova báo chưa có cọc trên tuyến! Như vậy là bạn vẽ tuyến (lệnh T) chưa hoàn tất!
    Bạn kiểm tra lại các bước trước!
    Khi vẽ tuyến xong, sẽ có đường tim tuyến (màu đỏ) và điểm cao trình chỉ cao độ của tim đường!
    Chúc thành công!

Đã cấm

Quote Originally Posted by mr_quang View Post
    mình cũng ứng dụng cad để vẽ như bạn
    nhưng mình lại không đưa vào nova mà lại đưa vào cad như vậy mình sẽ vẽ được cả biểu đồ điều phối nữa nhưng mình chưa biết sử dụng vba trong cad
    bạn biết chỉ dùm mình nhé
    Nói thế này thì "huề cả làng rồi".

biểu đồ điều phối là biểu đồ khối lượng đất theo cọc, mình cũng có hướng dẫn vẽ bằng cách tương tự như trên rồi mà!

Đây là ứng dụng đơn giản, vì Nova thì ai cũng biết. Chỉ gọi là "tận dụng". Nếu lập được chương trình tính thì tất nhiên là tốt rồi!

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by xongpha View Post
    phần 2 : khi đưa biểu đồ tích lũy vào cad:
    mình đã ghi thành tệp trong nova, nhưng khi thực hiện lệnh vẽ tuyến theo TCVN (T) thì sau khi thực hiện lệnh trên màng hình không thấy xuất hiện gì cả ??.......như vậy là do tỉ lệ quá nhỏ nên không thấy hay là bị sai ở bước nào ? xin chỉ giúp mình vơi !!
    cụ thể mình làm như sau :
    - T <--enter
    - xuất hiện hộp thoại, tìm đường dẫn tệp vừa lưu (khác với hướng dẫn của bạn là chọn 1 điểm để vẽ tuyến)
    - sau khi chọn xong, vẽ trắc dọc : TD <--enter...hiện thông báo lỗi là chưa có cọc trên tuyến....đến đây thì potay.com
    có sai chỗ nào không nhỉ ??
    mình cũng không thực hiện được, kết quả giống như bạn trên, có vẻ bước nhập dữ liệu chưa hoàn thiện! Mong được hướng dẫn thêm !

Sinh viên năm nhất

Cám ơn thầy.
    Cách làm biểu đồ tích lũy đất có nhiều phương án khác nhau. Nhưng cách tận dụng Nova để làm thì rất mới mẻ. Trước đây đã có phương án vẽ biểu đồ tích lũy bằng lệnh Pline lập sẵn trong cad. Cách đó và cách này của thầy rất tiện dụng và có thể vẽ nhanh biểu đồ tích lũy nhưng nói chung là không chính xác tuyệt đối.
    Tại các vị trí khối lượng đào đắp cân bằng là các điểm cực đại hoặc cực tiểu của biểu đồ luôn xác định không chính xác. Trước đây khi em làm đồ án tốt nghiệp, thầy giáo hướng dẫn đã yêu cầu vẽ biểu đồ tích lũy với cọc 20m,và phương án nội suy gần đúng vị trí cực trị của đường cong tích lũy.
    Em nghĩ nếu chi tiết được nội dung này, phương án thi công sẽ gần với thực tế thi công hơn.
    Xin chân thành cảm ơn những đóng góp của thầy.

Sinh viên năm hai

cảm ơn anh rất nhiều.e đang cần cái này lắm.a có tài liệu gì hay post lên cho anh em trong diễn đàn tham khảo với.
    Trần Đình Quân

Sinh viên năm nhất

hi!mình cũng đang làm đồ án tốt nghiệp,mà không biết sử dụng nô va 2004 như thế nào để vẽ đường điều phối đât,mong mọi người giúp.cảm ơn

Đã cấm

Quote Originally Posted by hieu_50cd1_sad View Post
    Cám ơn thầy.
    Cách làm biểu đồ tích lũy đất có nhiều phương án khác nhau. Nhưng cách tận dụng Nova để làm thì rất mới mẻ. Trước đây đã có phương án vẽ biểu đồ tích lũy bằng lệnh Pline lập sẵn trong cad. Cách đó và cách này của thầy rất tiện dụng và có thể vẽ nhanh biểu đồ tích lũy nhưng nói chung là không chính xác tuyệt đối.
    Tại các vị trí khối lượng đào đắp cân bằng là các điểm cực đại hoặc cực tiểu của biểu đồ luôn xác định không chính xác. Trước đây khi em làm đồ án tốt nghiệp, thầy giáo hướng dẫn đã yêu cầu vẽ biểu đồ tích lũy với cọc 20m,và phương án nội suy gần đúng vị trí cực trị của đường cong tích lũy.
    Em nghĩ nếu chi tiết được nội dung này, phương án thi công sẽ gần với thực tế thi công hơn.
    Xin chân thành cảm ơn những đóng góp của thầy.
    Để đảm bảo chính xác tuyệt đối thì khối lượng đào đắp của bạn phải đạt chính xác tuyệt đối!

Nguyên tắc là vậy: độ chính xác của kết quả phụ thuộc vào độ chính xác của số liệu đầu vào!

Vấn đề nội suy vị trí đạt cực trị của đường cong tích luỹ mình nghĩ là không khả thi, và nhiều khi sẽ xảy ra các sai sót nghiêm trọng hơn!

Chúc thành công!

Page 1 of 2 12 LastLast