Page 1 of 13 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 124

Thread: Thảo luận về SAP 2000

G.Viên Khoa

Default Trả lời về SAP 2000

Thầy ơi trong phương án sơ bộ của em có PA cầu giàn. Vậy thì cách tính khối lượng của nó như thế nào hả thầy., thầy giúp em với, trả lời nhanh thầy nghe, nó có giống như QT79 Không(em đang làm theo 22TCN272-05). cảm ơn thầy!

Công thức tính khối lượng gần đúng KCN cầu thép em học là của tác giả người Nga NI.xtrelexki, em có thể vạn dụng để tính gần đúng trọng lượng dàn theo 22TCN272-05 , có điều thay đổi hệ số tải trọng và phải tính tải rải đều tương đương cho HL93.
    - Cách khác là em nội suy từ các nhịp đình hình gần với nhịp cần tính.

Sinh viên năm nhất

em chào thầy
    thầy ơi cách khai báo làn xe trong sap9 có khác gì so voi sap7 không thầy? thầy có thể hướng dẫn em về cách khai báo làn xe trong sap 9? em khai báo làn xe trong sap 9 giống như sap 7 khi chạy thi cứ báo lỗi về khai báo làn xe?
    thầy có thể post 1 ví dụ cụ thể cho tụi em về sap9 để tụi em cùng tham khảo.
    em cảm ơn
    chúc thầy sức khỏe
    :smi12:

Super Moderator haibkdn's Avatar

Quote Originally Posted by bienxanh0511 View Post
    Cáhc khai báo làn xe trong sap9 có khác gì so voi sap7 không thầy? thầy có thể hướng dẫn em về cách khai báo làn xe trong sap 9? em khai báo làn xe trong sap 9 giống như sap 7 khi chạy thi cứ báo lỗi về khai báo làn xe?
    thầy có thể post 1 ví dụ cụ thể cho tụi em về sap9 để tụi em cùng tham khảo.
    Khai báo làn xe trong Sap7 và Sap 9 thì tương tự nhau. Nếu có khác thì chỉ khác nhau cách khai báo tải trọng di động thôi bạn ạ.
    Bạn có thể mô tả kĩ lỗi mà Sap thông báo không? Nói vậy rất khó xem thử bạn có lỗi chỗ nào.
    Có 2 cách khai báo làn xe như sau:
    1. Khai báo Lane (Define>> Bridge Load >> Lane), có thể nhập các phần tử lần lượt theo thứ tự của frame
    2. Khai báo Lane (Define>> Bridge Load >> Lane) nhưng không cần nhập các phần tử thanh vào hộp thoại. Sau đó chọn tất cả các phần tử cần khai báo lane (các phần tử mà xe chạy qua) và vào menu Assign >> Frame/Cable/Tendon >> Lane và chọn OK.
    Nếu bạn học 03 thì chắc là bạn không đi học rồi :smi97:
    Những gì ta chứng kiến hôm nay sẽ làm nhọn hơn những gì ta đối mặt trong tương lai. Lịch sử sẽ luôn phán xét công bằng

G.Viên Khoa

Hoan hô Haibkdn.
    Hai và mình giúp các em học SAP qua chổ này nhé vì điều kiện thực hành trường mình nhiều lúc cũng khó khăn.

Nhờ haibkdn tìm cho trình thu mà hình và âm thanh hay nhất để soạn bài giảng tin học ứng dụng bằng video nhé.
    Thanks

Sinh viên năm nhất

em chào thầy
    thầy có thể chỉ dùm em cách khai báo doàn xe H30 , HK80 , Đoàn nguòi trong SAP9 như thế nào ạ . sao em thấy nó khác với sap7 . ?
    - Trường hợp cầu 2 làn xe thi mình vẫn khai báo bề rộng của làn và độ lệch tâm so với trục thanh là như thế nào vậy thầy . xin thầy nói rõ giùm em với?
    em cảm ơn thầy
    chúc thầy sức khỏe.

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Default Tấm trên nền đàn hồi

Thưa thầy khi mình phân tích ứng suất - biến dạng của tấm trên nền đàn hồi bằng cách dùng phần mềm SAP thì chúng ta kiểm soát được ứng suất trong tấm do co ngót và từ biến phai không ạ, lúc đó có thể đưa cốt thép vào trong tấm bê tông vì vậy chúng ta có thể kiểm soát được ứng suất trong tấm vậy nên ta xác định được chiều dài tấm bê tông cốt thép liên tục không ạ.
    Việc phân tích ứng suất - biến dạng tấm trên nền đàn hồi theo sap lúc này ta có xét trong tấm có cốt thép chưa ạ.
    Em cảm ơn thầy.

P/S: Em chuyển câu hỏi mục bên kia sang đây thầy ạ

G.Viên Khoa

- SAP2000 v10 có xét mô hình vật liệu có hiệu ứng thay đổi theo thời gian (từ biến, co ngót, chùng rảo) tuy nhiên bản Cr4ck hay lổi tính năng này nên mình củng chưa khảo sát kỹ được.
    - Nếu muốn xét cốt thép trong bản bê tông khi phân tích vi mô, mình nghỉ có hai cách:
    1. Dùng mô hình vật liệu trực hướng ( OTHORTROPIC)
    2. Mô hình hóa bê tông bằng phần tử solid, cốt thép bằng frame , tuy nhiên phải kết nối hai loại phần tử này sao cho mô phỏng đựoc ứng xử thực tế của kết cấu.

Hai vấn đề bạn hỏi thuộc loại Advanced đấy, mỗi vấn đề có thể là một chuyên đề nghiên cứu được đấy.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nguyenlan View Post
    Nhờ haibkdn tìm cho trình thu mà hình và âm thanh hay nhất để soạn bài giảng tin học ứng dụng bằng video nhé.
    Thanks
    Thưa thầy,có phải thầy cần tìm phần mềm quay phim trên DESKOP ko vậy,phần mềm ghi lại tất cả các hoạt động của mình trên PC phải không ạ!

G.Viên Khoa

Đúng rồi có cả thu âm nữa. Kết quả cho ra file *.exe và kích thước nhẹ nhất.
    Thanks.

Sinh viên năm nhất

các bạn ơi, tớ là sinh viên năm cuối.Tớ đang nghiên cứu SAP2000 để làm DATN. Vừa rồi tớ có mua mấy Đĩa SAP2000 version 9.0.3, 10 và 11,nhưng về cài thì menu BRIGE không hiện hành.Trong quá trình cài SAP2000 Version 11 chương trình báo lỗi. Có lẽ đã phần Menu BRIDGE ko được. vì thế mình rất bối rối, ko biết làm sao nữa. các bạn có phiên bản SAP2000 hoàn chỉnh nào cho mình xin với. Mình vô cùng biết ơn.
    email của mình là: whale266@yahoo.com
    số điện thoại :0905786055

Page 1 of 13 12311 ... LastLast