Results 1 to 5 of 5

Thread: bố trí cốt xiên cho dầm chính

Sinh viên năm nhất

Default bố trí cốt xiên cho dầm chính

Các anh ơi cho em hỏi:
    Sau khi tinh toán dam chính phân bên trái gối B em không cần bố trí cốt xiên nhưng bên phải cần bố trí .
    Nhưng em thấy chỉ cần bố trí 1 lớp cốt xiên là đủ chịu lực cắt. Nhưng em không bít la bố trí cốt xiên đó như thế nào. Mong các anh giúp.........
    Last edited by quybinh; 05/08/10 at 12:13 AM.

Sinh viên năm nhất

Theo mình được biết thì nếu bố trí cốt xiên thì nên bố trí đối xứng qua gối và nên bố trí 2 lớp.
    Sao bạn không tận dụng thép chịu lực chính để uốn lên làm cốt xiên luôn mà bố trí làm gì cho tốn thép.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by 114nuoc View Post
    Theo mình được biết thì nếu bố trí cốt xiên thì nên bố trí đối xứng qua gối và nên bố trí 2 lớp.
    Sao bạn không tận dụng thép chịu lực chính để uốn lên làm cốt xiên luôn mà bố trí làm gì cho tốn thép.
    Cảm ơn bạn. Tất nhiên thì phải làm như bạn nói rồi. Nhưng mình chỉ bố trí 1 lớp thôi, không bố trí 2 lớp như trong sách BTCT. Mà thấy nó thỏa mãn, mà không biết bố trí 1 lớp có đúng không nữa. Và nếu bố trí như vậy thì các khỏang cách từ đầu cốt xiên đến mép gối tựa phải là bao nhiêu. hic
    Last edited by quybinh; 05/08/10 at 12:17 AM. Reason: Bài viết không dấu. Bạn lưu ý.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by sudupro View Post
    cam on ban. tat nhien thi phai lam nhu ban noi roi.nhung minh chi bo tri 1 lop thoi. ko bo tri 2 lop nhu trong sach btct.ma thay no thoa man . ma ko bit bo tri 1 lop co dung ko nua. Và nếu bo tri nhu vay thi cac khoang cach tu dau co xien den mep goi tua phai la bao nhieu. hic
    Các khoảng cách thì bạn xem trong sách hướng dẫn đồ án đó mà bạn dùng sách hướng dẫn nào thế nên dùng sách mới thì việc bố trí cốt thép dễ hơn.

Sinh viên năm nhất

mình quên mất là kích thước dầm nhỏ hay lớn thì bố trí cốt xiên hay cốt đai. đại loại là chỉ cần thỏa mãn đủ chịu lực cắt là được, có bài toán đấy, bạn tham khảo lại nhé. trước mình làm bt1 thì mình dùng cốt đai, ko dùng cốt xiên