Page 1 of 68 1231151 ... LastLast
Results 1 to 10 of 672

Thread: Tổng hợp cách cài đặt và sử dụng NOVA

Sinh viên năm nhất phuloc's Avatar

Talking Tổng hợp cách cài đặt và sử dụng NOVA

Em muốn học NoVa nhưng cài đặt chương trình mãi mà Menu không hiển thị được Tiếng việt ... em không biết Khóa cứng là gì? giúp em với

Sinh viên năm nhất

Default Hỏi về điểm nhập xuyên trong Nova

Tôi dùng lệnh chèn cọc điểm xuyên trong Nova phần trắc dọc : Sau khi chèn xong dùng lện DTK để có cao độ thiết kế và lệnh TBTD thì các cọc gắn liền với đường tự nhiên bỗng tụt xuống và đường tự nhiên cao hơn

xin các bạn chỉ cho tôi cách khắc phục

tôi cũng đã copy đường tự nhiên lúc chưa làm các thao tác trên để gắn vào nhưng vẫn kô được

Sharing your life phnam's Avatar

Tôi dùng lệnh chèn cọc điểm xuyên trong Nova phần trắc dọc : Sau khi chèn xong dùng lện DTK để có cao độ thiết kế và lệnh TBTD thì các cọc gắn liền với đường tự nhiên bỗng tụt xuống và đường tự nhiên cao hơn
    Khi nội suy cao độ trong nova, thường không chính xác, như vậy khi bạn cắm cọc thì cọc chưa chắc đã nằm trên đường đen, có thể lồi lên hoặc tụt xuống một ít.
    Để có thể nhập được 1 điểm xuyên đúng lý thuyết, cao độ tự nhiên = cao độ thiết kế, thì bạn có thể làm thủ công nhập dần bằng pp nội, ngoại suy tam giác để tìm ra một điểm lân cận như thế.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Quote Originally Posted by tokynguyen View Post

xin các bạn chỉ cho tôi cách khắc phục

tôi cũng đã copy đường tự nhiên lúc chưa làm các thao tác trên để gắn vào nhưng vẫn kô được
    Để chèn đúng điểm xuyên bạn có thể thực hiện các bước sau
    -Trước tiên bạn chèn tại vị rí của đường đỏ giao đường đen, sau đó bạn nhập Dtk thì cao độ điểm xuyên sẻ hiện ra, lúc này giá trị đào đắp tại đó chưa bằng không.
    - Bạn dùng lệnh line nối điểm vừa nhập được vời cọc gần điềm đồ, sao cho đường vừa mới vẻ cắt đường đen của bạn, lúc này bạn chèn cọc tại vị trí giao vừa có này, lúc nay cao độ đào đắp tại vị trì bạn vừa chèn sẻ nhỏ hơn điểm lần trước, nều chưa đạt giá trị 0 bạn làm thêm 1 đến 2 lần nữa là được.
    Sau đó xóa các điểm chèn trước không đúng đi.
    + Nova 3.5 thì ta làm thủ công như thế này thôi còn nova 4.0 thì bạn chèn 1 lần là được luôn đó.
    Chúc bạn làm đồ án tốt
    Thân ái
    Last edited by maianhduc; 30/07/07 at 10:13 AM.

Kỹ sư trưởng germany's Avatar

Phần mềm Nova mình đã có sử dụng qua, về vấn đề điểm xuyên phần mềm sẽ không tự tìm được cho mình mà người sử dụng tự tìm. Thật ra thực tế trong thiết kế thì người ta có thể bỏ qua điểm xuyên này, nên phần mềm thiết kế phục vụ cho thực tế.
    Nhưng trong đồ án môn học, một phần giúp các bạn hiểu tổng quát và đầy đủ về thiết kế trắc dọc, trắc ngang.. nên việc tìm ra vị trí điểm xuyên là bắt buộc. Và trong Nova cách thông thường và đơn giản, chính xác và cũng giống như mấy bạn đã trả lời đó là thủ công.
    Chúc bạn thành công.
    [MARQUEE]
    www.cauduongduytan.com
    Nơi con đường ý tưởng nối nhịp cầu ước mơ
    [/MARQUEE]

Sinh viên năm hai bibi224's Avatar

cái này bạn cài font ABC sau đó copy các font trong thư muc system rồi cho vào thay thế font của hệ thống nếu kô làm được trong win thi làm như sau:

đường dẫn như sau:Vào Dos copy các font ở Program file / ABC / System vào C / Windows / Fonts.

Sharing your life phnam's Avatar

Em muốn học NoVa nhưng cài đặt chương trình mãi mà Menu không hiển thị được Tiếng việt ... em không biết Khóa cứng là gì? giúp em với
    Bạn tiến hành làm các bước như sau nhá:
    - Đầu tiền bạn cái bộ font ABC
    - Tiếp theo, khởi động lại máy.
    - Tại màn hình DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced
    - Tại Combo Box Item, bạn chọn lần lượt các Item, chẳng hạn như Menu, Message Box,
    Palette Title, ..., tại ô Font (mặc định là Tahoma) bạn chọn lại font .VN Arial.
    Vậy là xong rồi đó. (Nhớ là làm lần lượt cho từng Item)
    Click OK để hoàn thành.
    Bạn chạy lại NOVA và chắc chắn sẽ đọc được tiếng việt.
    Chúc bạn thành công.

Sinh viên năm nhất

cái phần mềm này dùng font .Vn, nên bạn cứ chọn font .Vn là được.Bạn cứ là như vậy là được đó. Chúc bạn học tốt.

Super Moderator gnourt2's Avatar

Quote Originally Posted by phnam View Post
    Bạn tiến hành làm các bước như sau nhá:
    - Đầu tiền bạn cái bộ font ABC
    - Tiếp theo, khởi động lại máy.
    - Tại màn hình DESKTOP, click chuột phải --> Properties / Appearance --> kích nút Advanced
    - Tại Combo Box Item, bạn chọn lần lượt các Item, chẳng hạn như Menu, Message Box,
    Palette Title, ..., tại ô Font (mặc định là Tahoma) bạn chọn lại font .VN Arial.
    Vậy là xong rồi đó. (Nhớ là làm lần lượt cho từng Item)
    Click OK để hoàn thành.
    Bạn chạy lại NOVA và chắc chắn sẽ đọc được tiếng việt.
    Chúc bạn thành công.
    Mình cũng làm Properties như vậy nhưng không xuất hiện font .VNArial. Mặc dù trong thư mục windows/fonts có font .VNArial
    Last edited by gnourt2; 26/09/07 at 11:44 PM.

Sinh viên năm hai NNH's Avatar

Đó là do máy bạn chưa cài font đó ra , bạn cũng có thể dùng phong .vntime để chạy nova . vì font này cũng có tác dụng làm hiện chữ tiếng việt của nova .
    Thân
    Cây cao chịu gió - Xiêu vì gió
    Người giỏi bia danh - Lụy bởi danh

Page 1 of 68 1231151 ... LastLast