Page 1 of 286 1231151101 ... LastLast
Results 1 to 10 of 2851

Thread: Thảo luận ĐATN đường ô tô nhóm NBC hướng dẫn

Administrator nbc's Avatar

Default Thảo luận ĐATN đường ô tô nhóm NBC hướng dẫn

Chào các bạn trong nhóm.

Thầy trò ta trao đổi các vấn đề vướng mắc của Đồ án tốt nghiệp tại đây các bạn!

Chào các bạn SV đang thực hiện đồ án tốt nghiệp với đề tài Thiết kế đường ô tô (trong và ngoài trường ĐHBK - ĐHĐN).

Topic này được mở với một cái tên rất cục bộ: Thảo luận ĐATN nhóm NBC hướng dẫn.

Tuy nhiên, tên của Topic được đặt thế để anh chị em trong nhóm dễ tìm kiếm chứ hoàn toàn không có ý định chỉ thảo luận hẹp trong phạm vi nhóm.

Diễn đàn là của chung, vậy mời anh chị em có cùng mối quan tâm, cùng làm chung đề tài tốt nghiệp tham gia thảo luận!

Bài của phuongx3

Chào tất cả các bạn!
    Các bạn tính toán như thế nào trong trường hợp này nhỉ?
    - Khi tính toán hệ số an toàn (Kat=Vs/Vtr) thì mình chia đoạn như thế nào khi biểu đồ tốc độ xe chạy lý thuyết chỉ gồm các đoạn đi lên và đi xuống nối tiếp nhau, và vận tốc này khác xa so với vận tốc cân bằng, vận tốc hạn chế?
    -Khi tính toán hệ số tai nạn (K=K1xK2x...xK15): theo bài giảng khai thác đường thì có 15 hệ số Ki, nhưng mình chỉ tìm được có 14 hệ số (theo sách hướng dẫn thiết kế của thầy Phan Cao Thọ), vậy còn hệ số thứ 15 ý nghĩa và cách xác định thế nào nhỉ?

Quote Originally Posted by phuongx3 View Post
    Chào tất cả các bạn!
    Các bạn tính toán như thế nào trong trường hợp này nhỉ?
    - Khi tính toán hệ số an toàn (Kat=Vs/Vtr) thì mình chia đoạn như thế nào khi biểu đồ tốc độ xe chạy lý thuyết chỉ gồm các đoạn đi lên và đi xuống nối tiếp nhau, và vận tốc này khác xa so với vận tốc cân bằng, vận tốc hạn chế?
    -Khi tính toán hệ số tai nạn (K=K1xK2x...xK15): theo bài giảng khai thác đường thì có 15 hệ số Ki, nhưng mình chỉ tìm được có 14 hệ số (theo sách hướng dẫn thiết kế của thầy Phan Cao Thọ), vậy còn hệ số thứ 15 ý nghĩa và cách xác định thế nào nhỉ?
    Thầy xin gợi ý thế này:

Vấn đề thứ nhất: khi tính Kat ta xem như các xe đều chạy với vận tốc cân bằng và vận tốc hạn chế.
    - Vxét là vận tốc xe chạy cho phép (nhỏ nhất) ở đoạn đang xét.
    - Vtrước là vận tốc xe chạy lớn nhất ở đoạn kề trước nó.

Vấn đề thứ hai: Còn một hệ số Ktn riêng phần nữa là hệ số xét đến khoảng cách đến điểm dân cư. Các em nên tham khảo thêm Giáo trình Khai thác - Đánh giá và Sửa chữa đường ô tô của các GS: Trần Đình Bửu - Nguyễn Quang Chiêu - Nguyễn Quang Toản.

Hôm qua duyệt đồ án thấy có nhiều vấn đề, vậy mà nhóm ta chẳng ai hỏi han trao đổi gì cả nhỉ? Thầy thấy có vẻ hơi bị "Virus" rồi đấy, hôm qua nhóm đã nhậu xả "xì-trét" chưa?

Bài của SBT

Thầy NBC ơi!
    Có thể chúng em bị Stress thật đấy ạ, nhưng chưa có nhậu được...
    Không biết mấy bạn thế nào, lớp C của em từ hôm "Thực tập nhận thức" với thầy đã "nhận thức" được nhiều điều. Trong đó có một điều nhỏ là: Được "Nhậu" với thầy NBC là thích nhất, còn được nghe thầy hát nữa, hic hic...Không biết thứ 2 tới thông xong, thầy có thể ...hic...

Bài của phuongx3

Hi SBT, (Sơn phải không?)
    Hè hè, mình có bạn rồi đấy. Thấy nhóm mình đông như thế mà ở đây chưa thấy ai cả. Các bạn đã làm được nhiều chưa?

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Hôm qua duyệt đồ án thấy có nhiều vấn đề, vậy mà nhóm ta chẳng ai hỏi han trao đổi gì cả nhỉ? Thầy thấy có vẻ hơi bị "Virus" rồi đấy, hôm qua nhóm đã nhậu xả "xì-trét" chưa?
    Xong được 4 bản vẽ thì nhóm phải "rửa" chứ! Thầy chứng kiến cho!

Sinh viên năm nhất

Gia nhập: Mar 2007
    Tên Thật: do vu thao quyen
    ket cau le gia co

--------------------------------------------------------------------------------

Thưa thầy, trong chương 7 em gửi cho thầy,em chưa tính cho lề gia cố, vì hôm thông đố an bữa trước thầy nói là không cần làm kết cấu lề gia cố như kết cấu mặt đường. Vậy tụi em nên làm lề gia cố và kiểm tra nó như thế nào hả thầy?
    Còn một vấn đề nữa là khi tính K6 thì khoảng dỡ bỏ z mình nên lấy bằng bao nhiêu là được ạ?Em có thể lấy z=1,5+1=2,5 với 1,5 là khoảng cách từ mắt người đến mép phần xe chạy và 1 là lề. Tức là em lấy z bằng trị số nhỏ nhất để cho an toàn có được không thầy?

Quote Originally Posted by doquyenbk View Post

--------------------------------------------------------------------------------

Thưa thầy, trong chương 7 em gửi cho thầy,em chưa tính cho lề gia cố, vì hôm thông đố an bữa trước thầy nói là không cần làm kết cấu lề gia cố như kết cấu mặt đường. Vậy tụi em nên làm lề gia cố và kiểm tra nó như thế nào hả thầy?
    Câu hỏi này của em PhuongX3 đã có ý kiến rồi. Ý thầy ở đây là ta không nên gia cố hết lề nếu không có điều kiện gì đặc biệt về chế độ thủy nhiệt để tiết kiện chi phí và tận dụng hợp lý phần chi phí bỏ ra. 50cm ngoài cùng của nền đường có thể để là nền đất, trường hợp chế độ thủy nhiệt bất lợi ta có thể bọc kín bằng 1 lớp vật liệu rẻ tiền hơn KCAĐ (lát tấm BTXM 6-8cm rồi miết mạch, xây đá hộc - đá chẻ miết mạch hoặc cát - đất gia cố chẳng hạn.)
    Còn phần lề gia cố ta nên làm giống KCAĐ (nếu Eyc không chênh lệch quá nhiều với phần xe chạy). Cách làm này có thể tốn một số chi phí nhất định, song sẽ đảm bảo thuận lợi trong quá trình thi công, rất phù hợp với các lề gia cố có chiều rộng nhỏ.

Quote Originally Posted by doquyenbk View Post
    Còn một vấn đề nữa là khi tính K6 thì khoảng dỡ bỏ z mình nên lấy bằng bao nhiêu là được ạ?Em có thể lấy z=1,5+1=2,5 với 1,5 là khoảng cách từ mắt người đến mép phần xe chạy và 1 là lề. Tức là em lấy z bằng trị số nhỏ nhất để cho an toàn có được không thầy?
    Mình hiểu em đang đề cập đến vấn đề hệ số tai nạn riêng phần K6 trong trường hợp đảm bảo tầm nhìn mặt đường trên bình đồ. Như vậy tia nhìn lúc này sẽ đi từ mắt người lái tới phần xe chạy trên làn xe của anh ta (chéo từ trên xuống dưới).

Ta có thể hình dung có 3 loại MCN điển hình của nền đường:

- Nền đường đắp: lúc này co thế giả thiết cho rằng cây cối 2 bên tuyến không ảnh hưởng đến vấn đề tầm nhìn. Tia nhìn trên bình đồ trong trường hợp này không bị cản trở.

- Nền đường đào: tia nhìn trên bình đồ sẽ bị cản trở bởi mái taluy đào nếu như chiều cao đào cao hơn cao độ mắt người lái xe. Trong trường hợp còn lại, taluy đào chỉ hạn chế một phần tầm nhìn mặt đường.

- Nền đường vửa đào nửa đắp: ta sẽ chọn trường hợp 1 hoặc 2 ở trên tùy thuộc vào việc mái taluy đắp ở phía bụng hay lưng đường cong nằm.

Em nên xếp xe trên MCN đường để xác định các khoảng cách ngang làm cho tia nhìn là ngắn nhất để tính toán (bất lợi nhất).
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Một số câu hỏi khác thầy nhận được qua email:

Câu 1:

Có hai trường hợp phải đặt cống cấu tạo như em đã biết:
    1. Chiều dài nước chảy trong rãnh biên > 500m với rãnh hình thang (250m với rãnh hình tam giác).
    2. Có tụ thủy nhưng F lưu vực quá nhỏ (nhỏ hơn 0,01km2).
    Trường hợp em nêu là trường hợp thứ 2.

Câu 2:
    Trong trường hợp em nêu việc chọn cống tròn 3D200 hay cống vuông H300 còn tùy thuộc vào các loại cống khác. Em phải là người đưa ra các phân tích và có kết luận của riêng mình sao cho thật phù hợp với các điều kiện cụ thể của đồ án.
    Trong trường hợp này đúng ra ta sẽ phải tính toán về giá của 2 phương án (đơn giá cống tròn D200 khoảng 2.000.000đ/m dài; đơn giá cống vuông H300 khoảng 4.000.000đ/m2). Kết hợp với các điều kiện khác như địa hình vị trí đặt cống; chiều cao khống chế của đường đỏ khi sử dụng các P.A cống khác nhau; khẩu độ những cống khác trong cùng phương án tuyến; khả năng thi công của nhà thầu... để so sánh – luận chứng chọn phương án cống.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Page 1 of 286 1231151101 ... LastLast

Tags for this Thread