Page 268 of 286 FirstFirst ... 168218258266267268269270278 ... LastLast
Results 2,671 to 2,680 of 2851

Thread: Thảo luận ĐATN đường ô tô nhóm NBC hướng dẫn

Sinh viên năm hai qbqt's Avatar

Quote Originally Posted by daiduc3003 View Post
    Thưa thầy NBC, khi lên bảo vệ em có phải làm bản tóm tắt đồ án tốt nghiệp của mình không ạ.
    Cái này tùy Thầy, cô bạn à. Có Thầy, cô thì yêu cầu phải làm vậy cũng có Thầy, cô thì không. Nhưng theo mình thì bạn nên làm bản tóm tắt ĐATN của mình rồi đóng lại một cuốn cho thật đẹp và rõ ràng. Trước khi lên bảo vệ ĐATN bạn chuyển cho những Thầy, cô trong hội đồng bảo vệ TN của bạn mỗi người 01 bản tóm tắt đó. Như vậy nhìn qua các Thầy, cô sẽ nắm bắt được thông tin về ĐATN của bạn một cách nhanh nhất (cái này không những tiết kiệm thời gian cho các Thầy, cô mà còn thể hiện tính chuyên nghiệp nữa bạn ạ). Chúc bạn có kết quả bảo vệ ĐATN thật cao!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by daiduc3003 View Post
    Thưa thầy NBC, khi lên bảo vệ em có phải làm bản tóm tắt đồ án tốt nghiệp của mình không ạ.
    Các nhóm cần phải làm bản tóm tắt đồ án tốt nghiệp, trong đó nêu:

- Nhiệm vụ thiết kế;

- Cấu trúc của đồ án;

- Những vấn đề mà đồ án đã thực hiện, giải quyết, kết luận.

Bản tóm tắt này được đóng làm 5 tập (cho 2SV và cho các thành viên trong Hội đồng chấm ĐATN).

Việc làm Bản tóm tắt rất có ý nghĩa: đây là lần mà các bạn hệ thống lại toàn bộ đồ án để hiểu nó một cách thấu đáo và tổng quát; cô đọng các ý chính yếu nhất. Độ dài của Bản tóm tắt khoảng 15 đến 20 trang A4.

Từ Bản tóm tắt này, các bạn có cơ sở để viết Bản thuyết trình ĐATN trước Hội đồng. Bản thuyết trình có nội dung cô đọng hơn. Phải nêu được:

- Nhiệm vụ được giao là gì?

- Đã giải quyết các vấn đề thế nào?

- Kết quả ra sao?

Bản thuyết trình cần đưa thêm vào một chút văn chương, các đọan chuyển tiếp giữa các phần. Độ dài của Bản tóm tắt khoảng 3 đến 4 trang A4, khi thuyết trình phải phối hợp với các bản vẽ, nếu lưu loát sẽ mất khoảng 10 phút, nếu chậm rãi hoặc ngắc ngứ mất khoảng 15 phút.

Chúc các bạn thành công!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm ba

Em chào thầy nbc và các bạn.
    Thầy cho em hỏi một vài thắc mắc ạ.
    Công lu của cấp phối thiên nhiên, đá dăm I và Bê tông nhựa được xác định bằng bao nhiêu ạ
    Cách xác định nhân công, máy, và thời gian khi đã có hao phí tổng
    Thầy ơi, thầy giúp em với. Em không thể nào tính được phần này. Em sắp phải nộp đồ án rồi

Bạn nào có giáo trình về phần tổ chức thi công up cho mình xin với. Mình rất cảm ơn.

Quote Originally Posted by trungtoba View Post
    Em chào thầy nbc và các bạn.
    Thầy cho em hỏi một vài thắc mắc ạ.
    Công lu của cấp phối thiên nhiên, đá dăm I và Bê tông nhựa được xác định bằng bao nhiêu ạ
    Cách xác định nhân công, máy, và thời gian khi đã có hao phí tổng
    Xem qua thì thấy bạn trungtoba của chúng ta rất chịu khó làm đồ án song lại thiếu định hướng khi thực hiện nó. Không rõ lỗi này là của bạn ấy hay của thầy/cô hướng dẫn đồ án này.

Muốn làm được đồ án, phải hình dung xem đồ án ấy giải quyết vấn đề gì? trình tự thực hiện các bước ra sao? cách thức thực hiện từng công việc thế nào?

Thường thì đồ án TK TCTC có 2 giai đoạn: TK TCTC tổng thể và TK TCTC chi tiết (bản vẽ thi công).

Nếu bạn trungtoba đang sử dụng các hao phí có trong định mức XDCB để tính toán tổng hao phí (VL, NC, M) thì có vẻ như bạn ấy đang thực hiện công tác TK TCTC tổng thể.

Để làm được việc này cần xác định rõ:

- TK TCTC cái gì (tính chất công trình xây dựng)?

- TK TCTC trong điều kiện nào (các điều kiện thi công)?

- Khả năng cung cấp các nguồn lực xây dựng (máy móc, nhân lực, nguyên vật liệu và đường vận chuyển).

Sau đó xác định trình tự thi công chính (các bước thi công chủ yếu).

Từ trình tự thi công chính này, các định các biện pháp thi công bằng cách đối chiếu với các tiêu chuẩn thi công áp dụng trong đồ án và định mức XDCB (xem định mức nào phù hợp thì lựa chọn).

Khi đã xác định được mã hiệu định mức áp dụng, cũng đồng nghĩa với việc ta xác định được các hao phí (VL, NC, M) để hoàn thành 1 đơn vị khối lượng sản phẩm (thường là m2, m3, tấn, 100m2, 100m3...).

Bây giờ phải đi tính toán khối lượng các công tác mà ta đã xác định định mức hao phí bằng cách: tính toán khối lượng dựa trên bản vẽ TK , kết hợp với các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu.

Tổng hao phí = khối lượng x hao phí

Có tổng hao phí (NC, M), có tiến độ thi công cho phép, xác định phương pháp TCTC, hướng thi công, trình tự thi công của các công tác... để từ đó lập tiến độ thi công tổng thể.

Hy vọng bạn sẽ hình dung ra được công việc mình đang làm.

Sinh viên năm ba

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Xem qua thì thấy bạn trungtoba của chúng ta rất chịu khó làm đồ án song lại thiếu định hướng khi thực hiện nó. Không rõ lỗi này là của bạn ấy hay của thầy/cô hướng dẫn đồ án này.

Muốn làm được đồ án, phải hình dung xem đồ án ấy giải quyết vấn đề gì? trình tự thực hiện các bước ra sao? cách thức thực hiện từng công việc thế nào?

Thường thì đồ án TK TCTC có 2 giai đoạn: TK TCTC tổng thể và TK TCTC chi tiết (bản vẽ thi công).

Nếu bạn trungtoba đang sử dụng các hao phí có trong định mức XDCB để tính toán tổng hao phí (VL, NC, M) thì có vẻ như bạn ấy đang thực hiện công tác TK TCTC tổng thể.

Để làm được việc này cần xác định rõ:

- TK TCTC cái gì (tính chất công trình xây dựng)?

- TK TCTC trong điều kiện nào (các điều kiện thi công)?

- Khả năng cung cấp các nguồn lực xây dựng (máy móc, nhân lực, nguyên vật liệu và đường vận chuyển).

Sau đó xác định trình tự thi công chính (các bước thi công chủ yếu).

Từ trình tự thi công chính này, các định các biện pháp thi công bằng cách đối chiếu với các tiêu chuẩn thi công áp dụng trong đồ án và định mức XDCB (xem định mức nào phù hợp thì lựa chọn).

Khi đã xác định được mã hiệu định mức áp dụng, cũng đồng nghĩa với việc ta xác định được các hao phí (VL, NC, M) để hoàn thành 1 đơn vị khối lượng sản phẩm (thường là m2, m3, tấn, 100m2, 100m3...).

Bây giờ phải đi tính toán khối lượng các công tác mà ta đã xác định định mức hao phí bằng cách: tính toán khối lượng dựa trên bản vẽ TK , kết hợp với các tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu.

Tổng hao phí = khối lượng x hao phí

Có tổng hao phí (NC, M), có tiến độ thi công cho phép, xác định phương pháp TCTC, hướng thi công, trình tự thi công của các công tác... để từ đó lập tiến độ thi công tổng thể.

Hy vọng bạn sẽ hình dung ra được công việc mình đang làm.
    Dạ em cảm ơn thầy nhiều ạ. Em hiểu rồi ạ. Em học liên thông nên kiến thức hơi yếu, thầy giáo hướng dẫn nói em về xác định nên em không biết định hướng sao nữa ạ.

Sinh viên năm nhất

Em chào các thầy, chào các bạn! Khi học chỉ mong ra trường giờ ..........ra rồi nhớ trường, nhớ lớp, nhớ các thầy quá. Xưa đi học vợ nuôi tiền tiêu rủng rỉnh, giờ thành kỹ sư rồi .... túi chả lúc nào có xiền. Thế mới đau chứ.

Quote Originally Posted by pleikulong View Post
    Em chào các thầy, chào các bạn! Khi học chỉ mong ra trường giờ ..........ra rồi nhớ trường, nhớ lớp, nhớ các thầy quá. Xưa đi học vợ nuôi tiền tiêu rủng rỉnh, giờ thành kỹ sư rồi .... túi chả lúc nào có xiền. Thế mới đau chứ.
    "Kinh tế suy thoái" trên phạm vi toàn cầu, toàn quốc. Hơi "buồn" chút, nhưng cũng sẽ "qua" thôi pleikulong ạ.

Hôm nào rảnh, nbc lên Pleiku, Komtum nhậu với anh em. Cũng nhơ nhớ rồi!

THÔNG BÁO

Các nhóm SV khóa TC32X3, 11X3LT, 11X3LTTH và các khóa khác, làm đồ án cùng với khóa này, do nbc hướng dẫn phần 2,

Đúng 13h30 ngày 12/11/2013 (thứ ba), tìm phòng học khu E để kiểm tra 50% của phần 1 và giao nhiệm vụ của phần 2, phần 3.

Các công việc cần phải chuẩn bị:

1. Nhiệm vụ thiết kế đã được giao (bản gốc)

2. Bản theo dõi tiến độ làm đồ án tốt nghiệp đã được GVHD1 nhận xét, đánh giá

3. Toàn bộ thuyết minh, bản vẽ, phụ lục của Phần 1

4. Các miếng nam châm để gắn bản vẽ lên bảng (mỗi bản vẽ cần 2 - 4 viên nam châm).

Sinh viên năm nhất chị tôi's Avatar

Thưa thầy, ta bố trí rãnh biên khi đoạn đường đó là đường đào và đường đắp thấp dưới 0.6m , vậy trong điều kiện nào thì mình chỉ bố trí rãnh ở một bên thôi ạ . Đối với đoạn nữa đào nữa đắp như hình vẽ thì em có cần bố trí rãnh trái không ạ, và nếu có thì mình phải bố trí như thế nào để đủ kích thước của rãnh ạ
    tra quang luc

Quote Originally Posted by chị tôi View Post
    Thưa thầy, ta bố trí rãnh biên khi đoạn đường đó là đường đào và đường đắp thấp dưới 0.6m , vậy trong điều kiện nào thì mình chỉ bố trí rãnh ở một bên thôi ạ . Đối với đoạn nữa đào nữa đắp như hình vẽ thì em có cần bố trí rãnh trái không ạ, và nếu có thì mình phải bố trí như thế nào để đủ kích thước của rãnh ạ
    nbc thấy: đây là một đoạn nền đào có chiều sâu đào nhỏ, dẫn đễn việc bên trái tuyến phải đắp lề.

Nếu ở kế mặt cắt này là MCN đào hoàn toàn, có 2 rãnh biên, ở MCN này phải bố trí rãnh biên 2 bên để nước có thể tiếp tục chảy từ 2 rãnh biên trong nền đào, thoát ra ngoài, đến các vị trí trũng trên bình đồ.

Nếu không phải là trường hợp trên, không nên bố trí rãnh biên bên trái.

Rãnh biên nếu bố trí ở phần nền đắp, sẽ có độ dốc bằng độ dốc tự nhiên: từ mặt đất tự nhiên đào xuống 0.4m để đảm bảo chiều sâu rãnh.

Page 268 of 286 FirstFirst ... 168218258266267268269270278 ... LastLast

Tags for this Thread