Page 1 of 16 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 152

Thread: Thảo luận TK TCTC công tác chuẩn bị

Administrator nbc's Avatar

Default Thảo luận TK TCTC công tác chuẩn bị

Chào các bạn!
    Hôm nay Liên chi đoàn Khoa vừa tổ chức đêm giao lưu SINH VIÊN VỚI ĐỒ ÁN MÔN HỌC.
    Tiêu chí của buổi giao lưu hôm nay là để giúp đỡ các bạn SV khóa 04X3 làm quen với việc làm đồ án, giải đáp thắc mắc của các bạn trong quá trình làm đồ án cũng như định hướng cho các bạn làm 2 đồ án môn học đầu tiên sao cho thật hiệu quả.
    Song các bạn khóa trước (02X3, 03X3) cũng cần có những hỗ trợ thêm chứ nhỉ!
    Mời các bạn trao đổi những vấn đề còn vướng mắc trong đồ án môn học này nhé.

Bởi RX3:
    Thầy ơi.Trong thực tế người ta có dùng cống đường kính 175 ko? Sao trong 22TCN 159:1986 không đề cập đến loại cống này. Đồ án của em có thiết kế cống gồm hai cái 175 thì em phải dựa và đâu để chọn các thông số của nó.

NBC trả lời:

Thực tế vẫn dùng loại cống này em ạ (tuy tương đối ít). Các thông số em có thể nội suy từ cống D150 và D200.

Bởi minhhai:
    em chào thầy ạ! Em có mấy câu hỏi liên quan đến công muốn hỏi thầy ạ!

1.Theo 22tcn159:1986 có quy định việc đặt cống không được dốc quá 5%.Độ dốc sườn dốc của em là 10% vì thế nên em lựa chọn giải pháp là: Đặt cống có độ dốc là 5% đồng thời làm hố thu nước ở thượng lưu có được không ạ? vì em thấy nếu không làm hố thu nước mà đặt cống trực tiếp lên nền đất tự nhiên (5%) thì cống sẽ có xu hướng bị trượt về phía hạ lưu.Xin thầy gợi ý cho em cách làm phù hợp ạ!

2.Các quy định về việc gia cố thượng lưu và hạ lưu có thể tham khảo ở tài liệu nào được ạ!

Em xin cảm ơn thầy!

NBC trả lời:

1. Với độ dốc sườn dốc lớn(10%) em chọn độ dốc cống 5% là hợp lý (tối đa với chế độ chảy tầng).

2. Chỉ khi có rãnh biên ta mới làm hố thu nước, trường hợp của em chỉ cần đào phần thượng lưu chứ không làm thành hố thu. Việc đảm bảo ổn định trượt ngang của cống là chức năng của các chân khay.

3. Phần gia cố thượng, hạ lưu em có thể tham khảo trong định hình, sách Thiết kế cống trên đường ô tô, Sổ tay thiết kế đường.

Bởi toilatoi:
    Em chào Thầy

Vừa bắt tay làm đồ án mà có chút lo lo, đoạn tuyến em dài 2041.36m với lại có 1 cống 3 cửa, 1 cống 2 cửa như vậy có sợ thời gian thi công vươt quá 60 ngày không ?.Trong quá trình thiết kế trắc dọc có 1 cống mà chiều cao đất đắp trên cống nhỏ hơn 0.5m(cụ thể la 0.48m) như vậy em có thể tự hạ thấp cao độ cống xuống để tăng chiều cao đất đắp trên cống không?.Nếu được thì em có cần mang lên Thầy kí vào chổ thay đổi đó ?

NBC trả lời:

Nhiệm vụ đã được giao như vậy, ta phải Thiết kế tổ chức thi công sao cho hoàn thành đúng nhiệm vụ em ạ. Khối lượng lớn thì ta sẽ phải tập trung nhiều máy móc nhân lực hơn thôi.

Trong thiết kế sơ bộ ta có thể có những vấn đề chưa xác định được cụ thể thì bây giờ ta sẽ xác định chính xác lại thôi.

Bởi noiniem03X3D:

Thầy ơi khi phân đoạn thi công công tác chuẩn bị em dựa vào tính chất của công trình và các công việc cần thực hiện như chặt cây, rảy cỏ, đánh gốc, bóc đất hửu cơ, đánh xờm mặt đất.... nhưng khi phân đoạn có những đoạn của em chỉ có 50m vì trong đoạn này chỉ thực hiện công tác rảy cỏ, đoạn kế tiếp khoảng 40m chỉ thực hiện công tác đánh gốc như vây trên tuyến em có rất nhiều đoạn nhỏ nếu phân như vậy vì vậy em có thể gộp hai doạn đó lại thành đánh gốc và rảy cỏ để giảm số đoạn phân nhỏ đuợc không ạh.

NBC trả lời:

Phân đoạn thi công của em ở đây mới chỉ là việc phân đoạn thi công công tác chuẩn bị. Khi thi công đất em sẽ có cách phân đoạn khác. Ta nên phân sao cho chi tiết để tránh việc làm các công việc không đáng làm (sẽ chẳng có ai trả chi phí cho ta), song cũng không thể bỏ qua các công việc ta phải làm (không làm thì TVGS và Chủ đầu tư cũng sẽ bắt ta phải thực hiện).

Bởi LoveStory:
    Em nhờ thầy trả lời giúp em 2 vấn đề sau:

-Trong quá trình thi công công tác chuẩn bị sau khi tra định mức xây dựng ta đã xác định được số nhân công và ca máy cần thiết để hoàn thành các hạng mục của công tác chuẩn bị.Như vậy ứng với nhân công và ca máy đó ta phải biên chế tổ đội thi công như thế nào cho hợp lý.Và khoảng thời gian hoàn thành công tác chuẩn bị dự kiến bao nhiêu ngày là tốt nhất.Nếu thời gian hoàn thành công tác này mà dài quá có ảnh hưởng đến tiến độ thi công của các hạng nục tiếp theo không?

-Trong DMXD 2005 có 2 loại máy ủi là 140cv và 108cv.Vậy các chỉ số 140cv và 108cv nghĩa là gì ?.Nếu trong thực tế thi công thì ta chọn loại máy nào thì phù hợp với 2 chỉ số đó.Để thuận tiện cho việc cung cấp máy móc ta có thể chọn 2 loại co cùng chỉ số 140cv thay vì chọn2 loại máy với 2 chỉ số khác nhau có được không.

Em cám ơn thầy.
    NBC trả lời:

Câu hỏi 1 của em rất hay! Thầy đánh giá cao những câu hỏi như thế này, nó chứng tỏ người hỏi đã đầu tư suy nghĩ, trăn trở và hỏi đúng trọng tâm, đúng vấn đề mấu chốt.
    Đi đã có số công, số ca máy hoàn thành các thao tác ta cần phải tính toán tiếp tổng số công/ca máy của cùng 1 loại nhân công/loại máy cần thiết; sau đó việc biên chế thường thực hiện trong 2 trường hợp:

1. Dự kiến thời gian hoàn thành, lấy tổng số công/ca chia cho thời hạn hoàn thành dự kiến; được một số thập phân, ta làm tròn lên trên và lấy số nguyên. Số nguyên này chính là số nhân công/máy mà ta sẽ biên chế.

2. Biên chế số nhân công/máy theo số lượng thực tế mà ta có; sau đó tính toán thời gian hoàn thành và lập tiến độ thi công. Trong quá trình điều chỉnh tiến độ thi công, tối ưu hóa Biểu đồ yêu cầu cung cấp nhân lực và máy móc có thể điều chỉnh lại biên chế cho phù hợp.

Để làm việc này thuần thục ta phải học/đọc hết Chương 4 của Phân 2 (Tổ chức thi công) và Chương 6 của Phần 1 (Thi công nền đường bằng máy).

Câu hỏi 2 của em cần đọc lại kiến thức về máy xây dựng (máy ủi), nếu vẫn chưa rõ thầy sẽ trả lời sau.

Hôm nay đã hết hạn nhận Duyệt đồ án lần thứ nhất, song hai lớp 02X3A và 02X3B chỉ có lốm đốm vài người nộp (lớp A 4 người - lớp B 1 nhóm), ngược lại hai lớp 03X3C - 03X3D lại nộp tương đối đầy đủ.
    Thầy đặc biện khen ngợi các bạn lớp C - số lượng người nộp tương đối đầy đủ (chỉ thiếu vài nhóm).
    Ở đầu kỳ, các bạn lớp C - D có vẻ chậm trễ khi nộp ĐA TKĐ1 để chờ giao nhiệm vụ, nhưng hình như các bạn ấy đã triển khai rất tốt.
    Các bạn lớp A - B hình như đang "say sưa" với chiến thắng? Thậm chí hôm nay trong lịch (đã điều chỉnh) là ngày duyệt đồ án vậy mà cả 2 lớp không có một ai.
    Các bạn phải nhanh chóng điều chỉnh đi, kẻo lại "HỐI KHÔNG KỊP" đấy!!!

Thầy xin lưu ý một số vấn đề trong quá trình làm và bảo vệ đồ án:

1. Các nhóm trao đổi, thảo luận để làm đồ án cho tốt. Khi có vấn đề gì cả nhóm còn tranh cãi, còn chưa hiểu Nhóm trưởng tập hợp ý kiến rồi post bài hỏi thầy.

2. Đồ án sẽ được chia nhỏ làm nhiều module trong quá trình hực hiện để trình cho thầy duyệt. Các điểm dừng mấu chốt của đồ án cần duyệt sẽ là:

1/ Duyệt nội dung thuyết minh chương 1 + 2
    2/ Duyệt bản vẽ thiết kế cấu tạo cống
    3/ Duyệt thuyết minh chương 3
    4/ Duyệt bảng tính khối lượng công tác đất và bản vẽ biểu đồ phân phối đất theo cọc 100m, đường cong tích lũy đất
    5/ Duyệt Bản vẽ và thuyết minh phần phân đoạn thi công và điều phối đất
    6/ Duyệt trình tự và kỹ thuật thi công công tác đất ở các đoạn
    7/ Duyệt Bản vẽ thiết kế thi công đất nền đường
    8/ Duyệt thuyết minh và bản vẽ Tiiến độ thi công tổng thể
    9/ Tổng duyệt thuyết minh và bản vẽ

3. Trong 9 lần duyệt đồ án các bạn làm như sau:

1/ Các nhóm viên nộp thuyết minh và bản vẽ cho nhóm trưởng: thuyết minh và bản vẽ phải được chuyển sang dạng pdf.
    Các file phải đặt tên sao cho đủ các nội dung: họ tên sinh viên – lớp – nội dung. Ví dụ: NguyenNgocToan_03X3A_TM_C1
    Ghi chú: TM là thuyết minh, C1 là chương 1
    Các File này được đặt trong một thư mục được đặt tên: họ tên sinh viên – lớp – lần duyệt. Ví dụ: NguyenNgocToan_03X3A_Lan1
    2/ Nhóm trưởng tập hợp Folder của cả nhóm, đặt vào trong 1 Folder lớn hơn, đặt tên Folder như sau: Lớp – nhóm – Lần duyệt. Ví dụ: 03X3D_Nhom1_Lan1
    Nén Folder sau đó gửi Email cho thầy đúng thời hạn.
    Các nhóm không gửi đúng thời hạn được xem là không duyệt đồ án lần đó. Nhóm nào 3 lần không duyệt đồ án sẽ không được bảo vệ ở cả 2 lần 1 và 2. Các nhóm phải tương trợ lẫn nhau để hoàn thành các phần đồ án. Trường hợp đặc biệt, trong nhóm có bạn không được giao nhiệm vụ, bị đau ốm đột xuất, quá chây lười Nhóm trưởng phải báo cáo sớm cho thầy để có hướng giải quyết.
    3/ Thầy sẽ đọc các phần đồ án của từng nhóm và sẽ có những phân tích và nhận xét chung. Tại các ngày có lịch duyệt đồ án, các bạn in những nội dung đã gửi, thầy sẽ phân tích, sửa chữa những sai sót phổ biến trên lớp để chúng ta cùng tự sửa chữa, rút kinh nghiệm cho đồ án của mình và hướng dẫn tiếp những phần sau.

4. Trong lần tổng duyệt cuối cùng (buổi học cuối cùng), các bạn phải hoàn thành toàn bộ hồ sơ của đồ án (bao gồm cả 2 phần thuyết minh và bản vẽ) để thầy kiểm tra, ký xác nhận được bảo vệ. Trong lịch thi và bảo vệ, những ngày Khoa bố trí cho đồ án môn học chỉ là phần kiểm duyệt cho những bạn có thuyết minh và bản vẽ cần phải chỉnh sửa.

5. Đồ án hội đủ các điều kiện như sau sẽ được bảo vệ:

1./ Có không quá 3 lần không duyệt đồ án (theo 9 điểm đã nêu ở trên).
    2./ Thuyết minh hoàn chỉnh: thuyết minh đóng tập khổ A4, có bản nhiệm vụ đồ án đã có chữ ký của GVHD, trắc dọc giao nhiệm vụ (bản gốc), các phụ lục tính toán khối lượng.
    3./ Bản vẽ hoàn chỉnh: bản vẽ đúng kích thước, đúng font chữ kỹ thuật, đúng khung tên, đầy đủ các nội dung yêu cầu thể hiện, đủ chữ ký của sinh viê thực hiện và giáo viên hướng dẫn.
    4./ Có bản tóm tắt nội dung đồ án trên 1 – 2 mặt giấy khổ A4 kẹp theo thuyết minh (các quy định như thể hiện thuyết minh).

6. Các yêu cầu khi bảo vệ đồ án:

1./ Đầy đủ hồ sơ
    2./ Thuyết trình tóm tắt nội dung đồ án:
    - Nhiệm vụ được giao.
    - Cấu trúc đồ án.
    - Các giải pháp thiết kế.
    - Phân tích, chọn lựa các giải pháp
    - Kết quả thiết kế: tiến độ thi công, biểu đồ yêu cầu cung cấp nhân lực, bảng kế hoạch điều động máy móc nhân lực.
    3./ Bảo vệ được các ý kiến phản biện của giáo viên chấm.
    4./ Có những kiến thức thực tiễn liên quan đến các nội dung trong đồ án.

Hôm nay là một ngày thầy rất vui và cũng rất buồn.

Vui vì nhận được nhiều bài gửi qua email của các lớp, điều này chứng tỏ các bạn đã quan tâm đến đồ án môn học này, có trách nhiệm hơn trong việc học tập, đã đầu tư thời gian cho đồ án, đã biết quan tâm hơn đến tương lai của chính mình - cũng là niềm hy vọng trong tương lai của gia đình, bạn bè, người thân...

Buồn vì hai lẽ:

Thứ nhất: nhiều đồ án còn tỏ rõ một cách học tập đối phó, sao chép không có phê phán, không đúng và đủ các nội dung thầy đã hướng dẫn. Nhiều bạn mới chỉ viết qua loa 2 chương thuyết minh mà chưa có bản vẽ cấu tạo cống; có bạn lại chỉ mới có 1 bản vẽ; nhiều bản vẽ sai ngay những điều thầy vừa mới hướng dẫn, lưu ý trên lớp. Các bạn ấy đang đi đúng "vết xe đổ" của một số anh chị đi trước!

Thứ hai: những bức thư điện tử không hề có nội dung, chỉ có file đính kèm chứng tỏ các bạn còn rất thiếu kỹ năng sống. Đây là điều không thể chấp nhận trong quá khứ, ở hiện tại cũng như trong tương lai. Mặc dù thầy đã có hướng dẫn cụ thể về cách làm đồ án ở trên những chưa có mấy người quan tâm, đọc và thực hiện.

Thầy hy vọng sẽ sớm nhận được những tiến bộ khả quan từ phía các bạn trong thời gian ngắn sắp tới.

Mọi người cùng cố gắng lên, hãy học tập/làm việc bằng cả nhiệt huyết!

Chúng ta sẽ thành công!

Bài của qhc3

thưa thầy!em dùng chương trình doc2pdf_setup để chuyển từ file *.doc sang file *.pdf nhưng sao file sau khi được chuyển trống trơn, không có chữ nào, em đã dùng font times new roman bảng mã unicode đúng như thầy hướng dẫn.mà chương trình doc2pdf_setup này em đã dùng để chuyển cho bạn cùng nhóm rất tốt. thầy có chương trình nào khác có thể upload lên cho em được không, và em xin hỏi là trong trường hợp của em thì phải xử lí như thế nào ?

Nguyên văn bởi qh3c Xem Bài Gởi
    thưa thầy!em dùng chương trình doc2pdf_setup để chuyển từ file *.doc sang file *.pdf nhưng sao file sau khi được chuyển trống trơn, không có chữ nào, em đã dùng font times new roman bảng mã unicode đúng như thầy hướng dẫn.mà chương trình doc2pdf_setup này em đã dùng để chuyển cho bạn cùng nhóm rất tốt. thầy có chương trình nào khác có thể upload lên cho em được không, và em xin hỏi là trong trường hợp của em thì phải xử lí như thế nào ?
    Về lĩnh vực này có nhiều bạn/anh chị giỏi hơn thầy nhiều. Em nên tìm đúng chủ đề để hỏi!

Tuanvietrubi đã hỏi:

Thưa thầy cho em hỏi, em thiết kế tổ chức thi công giai đoạn chuẩn bị và tổ chức thi công cống số1, để ghép hai phương án này vào thành một chuổi thì phải bắt đầu từ đâu?
    Ở đây em thiết kế tổ chức thi công theo sơ đồ mạng.

Mình xin trao đổi với Tuanvietrubi mấy vấn đề:

- Thứ nhất là về từ ngữ: không có "thi công giai đoạn chuẩn bị" mà chỉ có "thi công công tác chuẩn bị"

- Thứ 2: công tác chuẩn bị là một hạng mục công tác có tính chất tuyến, ta không dùng phương pháp thiết kế TCTC theo sơ đồ mạng.

- Thứ 3: tiến độ thi công tổng thể của 3 hạng mục công tác đã được giao phải hoàn thành đều được lập theo phương pháp thiết kế TCTC theo sơ đồ ngang. Đến thời điểm này các em hãy dừng lại ở phần tính toán đã. Phần lập tiến độ thầy sẽ hướng dẫn sau.
    Nếu em có hứng thú, có thể nên lập tiến độ tổ chức thi công chi tiết cho 2 cống theo sơ đồ mạng.

Page 1 of 16 12311 ... LastLast