Page 3 of 16 FirstFirst 1234513 ... LastLast
Results 21 to 30 of 152

Thread: Thảo luận TK TCTC công tác chuẩn bị

Administrator nbc's Avatar

Các lớp 03X3 hiện đã nộp tương đối đầy đủ phần thuyết mình C1+C2 và bản vẽ 2 cống.

Thầy xin nhận xét sơ bộ:

- Thuyết minh chương 1: khoảng 20% số bài nộp có chất lượng rất tốt, thuyết minh cụ thể, chi tiết, đã có địa danh và các điều kiện tự nhiên rõ ràng, tính chất công trình rất cụ thể; song nhiều bạn vẫn dựa vào đồ án cũ chứ không làm theo các nội dung thầy hướng dẫn, nhiều bạn làm rất sơ sài, không cụ thể.

Mách: muốn biết tình hình kinh tế - xã hội, điều kiện tự nhiên của địa phương nào (tỉnh) các bạn nên truy cập vào trang Web của địa phương đó để tìm kiếm thông tin.

- Thuyết minh chương 2: đại đa số các bạn đã phân đoạn thi công công tác chuẩn bị chính xác. Song một số bạn xác định kỹ thuật thi công của các thao tác chưa chi tiết.

- Cấu tạo cống: điểm nhầm lẫn nhiều nhất của các bạn là chiều dài gia cố phần thượng lưu và hạ lưu. Móng cóng CPĐD Dmax37,5 nhiều bạn vẫn dùng số liệu của đồ án cũ (CPĐD Dmax50). Một số bạn vẫn thiếu móng tường cánh.

Các bạn kiểm tra lại đồ án của mình, sửa chữa nếu thấy sai và in nội dung các phần đồ án này để hôm nay & ngày mai, thầy sửa cho trên lớp & hướng dẫn tiếp các phần sau.

Sinh viên năm nhất

Default tài liệu

Chào thầy! thầy có thể upload file hướng dẫn đồ án thiết kế tổ chức thi công nền đường ô tô của thầy lên cho bọn em được không. hôm trước thầy hướng dẫn trên lớp nhanh quá có nhiều chỗ em không theo kịp. cám ơn thầy

Quote Originally Posted by qhc View Post
    Chào thầy! thầy có thể upload file hướng dẫn đồ án thiết kế tổ chức thi công nền đường ô tô của thầy lên cho bọn em được không. hôm trước thầy hướng dẫn trên lớp nhanh quá có nhiều chỗ em không theo kịp. cám ơn thầy
    Thầy đang soạn lại phần hướng dẫn, song thời gian ít quá chưa làm được em ạ.

Sinh viên năm nhất nangbanmai3d's Avatar

Trang này ít người trao đôi qua nên em hỏi hơi nhiều cho khí thế thầy ạ.
    em cảm ơn ý kiến đóng góp của thầy. LẦn sau em rút kinh nghiệm thầy ạ.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua, ngay mai tốt hơn ngày hôm nay. Câu của thầy hay quá.

Quote Originally Posted by nangbanmai3d View Post
    Trang này ít người trao đôi qua nên em hỏi hơi nhiều cho khí thế thầy ạ.
    em cảm ơn ý kiến đóng góp của thầy. LẦn sau em rút kinh nghiệm thầy ạ.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua, ngay mai tốt hơn ngày hôm nay. Câu của thầy hay quá.
    Cám ơn em!

Đấy là mục tiêu phấn đấu của thầy.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Tin nhắn thầy nhận được từ Thanhbaitainhan:

Thưa thầy, trong thời gian vừa qua em bị (bệnh) nên chưa tiến hành làm đồ án được.
    Mấy ngày nay em đã làm xong thuyết minh và hôm nay em đã bắt đầu vẽ cống ( em thật có lỗi về sự chậm trễ này)
    Nhưng khi vẽ cống em thấy rằng cống mình đặt chưa đúng , cụ thể là : Ở Km3+345.nơi đặt cống 2pi 200(thầy sữa 2 cống vuông thành 2pi200 trong đề ra) cao độ tự nhiên73.70 cao độ thiết kế là76.60 nên khi vẽ cống k/c từ cống lên đường là 0.5.không hợp lý.
    Ở Km3+900.đặt cống cấu tạo pi75. cao đọ tự nhiên la72.83. cao đọ thiết kế là74.14. cũng ko hợp lý
    Xin thầy giúp đỡ và cho em ý kiến.

Thầy xin trả lời thế này:

- Cống số 1 chênh lệch cao độ giữa đường đỏ và đường đen là 2.9m, cống D200 có chiều dày ống cống 16 - 18 - 20cm, cộng với khẩu độ cống 200cm và 50cm đất đắp trên cống & kết cấu áo đường (khoảng 30 - 50cm) thì chỉ thiếu ít chiều dày đất đắp. Lúc này phần đất đắp bằng thủ công em có thể đắp vồng lên cho đủ chiều cao đất đắp trên cống 0,5m như thầy đã hướng dẫn trên lớp.

- Cống số 2 cũng xử lý tương tự hoặc đào sâu lòng suối tại tim cống nếu độ dốc ngang sườn dốc lớn.

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi vài vấn đề sau:
    - Trong ĐMXD 24/2005 mục AK95100 quét nhựa đường chống thấm mối nối ống cống ,mã hiệu AK.951 thành phần hao phí vật liệu chỉ cho đường kính tối đa là 1,5 m .Vậy đối với đường kính 1,75 m em lấy giá trị ngoại suy có được không hả thầy ?
    - Nếu ta dùng ô tô 10 tấn để vận chuyển ống cống với đường kính 1,75m thì mỗi chuyến xe chở được tối đa bao nhiêu đốt cống ?
    Em xin cảm ơn .

Quote Originally Posted by binhminhn View Post
    Thầy cho em hỏi vài vấn đề sau:
    - Trong ĐMXD 24/2005 mục AK95100 quét nhựa đường chống thấm mối nối ống cống ,mã hiệu AK.951 thành phần hao phí vật liệu chỉ cho đường kính tối đa là 1,5 m .Vậy đối với đường kính 1,75 m em lấy giá trị ngoại suy có được không hả thầy ?
    - Nếu ta dùng ô tô 10 tấn để vận chuyển ống cống với đường kính 1,75m thì mỗi chuyến xe chở được tối đa bao nhiêu đốt cống ?
    Em xin cảm ơn .
    1. Em hoàn toàn có thể ngoại suy.

2. Số đốt cống chở được một lần phụ thuộc vào loại ô tô (kích thước thùng xe) và cách xếp các đốt cống trên đó (xếp nằm hay xếp đứng). Em có thể tham khảo sách Xây dựng nền đường ô tô của GS Dương Học Hải...

Sharing your life phnam's Avatar

Default Xin hỏi thầy về cách tra định mức của CPĐD?

Thưa thầy!
    Trong chương 3 của đồ án. Khi tính tới khối lượng vật liệu cho cống ở phần lớp đệm cho tường đầu, tường cánh và lớp đệm cho phần gia cố thượng hạ lưu. Em dùng cấp phối đá dăm loại II, dmax=37.5mm. Nhưng khi tra trong định mức 24/2005 em chỉ tìm thấy bê tông lót móng ở mã hiệu AF.11100 chứ không tìm thầy lớp đệm bằng cấp phối đá dăm.
    Vậy khi tra thành phần hao phí cho lớp cấp phối đá dăm mình tra ở mục nào thầy.
    Em chào thầy!!!
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Quote Originally Posted by phnam View Post
    Thưa thầy!
    Trong chương 3 của đồ án. Khi tính tới khối lượng vật liệu cho cống ở phần lớp đệm cho tường đầu, tường cánh và lớp đệm cho phần gia cố thượng hạ lưu. Em dùng cấp phối đá dăm loại II, dmax=37.5mm. Nhưng khi tra trong định mức 24/2005 em chỉ tìm thấy bê tông lót móng ở mã hiệu AF.11100 chứ không tìm thầy lớp đệm bằng cấp phối đá dăm.
    Vậy khi tra thành phần hao phí cho lớp cấp phối đá dăm mình tra ở mục nào thầy.
    Em chào thầy!!!
    Em tra định mức phần Làm mặt đường bộ.

Các loại định mức máy lu có thể thay bằng các loại đầm bàn (do khối lượng nhỏ, dùng máy lu không kinh tế). Năng suất của các loại máy đầm bàn có trong các tài liệu về đầm nén thầy đã upload trong mục Tài liệu tham khảo. Lưu ý là năng suất này đang là đơn vị Anh - phải đổi đơn vị về m3/ca.

Page 3 of 16 FirstFirst 1234513 ... LastLast