Page 172 of 172 FirstFirst ... 72122162170171172
Results 1,711 to 1,717 of 1717

Thread: Thảo luận Đ.A TK TCTC mặt đường ô tô

Sinh viên năm hai qbqt's Avatar

Default Nhờ các thầy cô và các anh chị trong diễn đàn giải đáp giúp.

Các thầy cô và các anh chị cho mình hỏi trong thi công cầu khoảng cách từ chổ đóng cọc (ở mố cầu) đến các công trình xây dựng xung quanh là bao nhiêu là an toàn? Có công thức nào tính toán được khoảng cách an toàn đó không? Mình đang thi công 1 mố cầu cọc 40x40cm, 8 cọc, mỗi cọc dài 5m mà ở gần đó khoảng 2m có 1 công trình (cống thoát nước của 1 dự án thủy lợi khác) nên mình sợ khi đóng cọc sẽ làm vỡ hệ thống cống của họ. Xin các thầy cô và các anh chị trong diễn đàn giải đáp giúp em với. Em xin cảm ơn!

Sinh viên năm nhất

Thầy và mọi người cho em hỏi số lượt lu lèn của bê tông nhựa thì được quy định ở đâu. Em không thấy quy định sô lượt lu trong tiêu chuẩn thì em lấy như thế nào cho phù hợp ạ.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by bakaoka02 View Post
    Thầy và mọi người cho em hỏi số lượt lu lèn của bê tông nhựa thì được quy định ở đâu. Em không thấy quy định sô lượt lu trong tiêu chuẩn thì em lấy như thế nào cho phù hợp ạ.
    Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu không quy định số lượt đầm nén, mà chỉ quy định độ chặt yêu cầu Kyc của các lớp vật liệu mặt đường.

Theo nbc, đây là một cách làm đúng: cùng 1 loại vật liệu mặt đường, có chiều dày như nhau, số lượt đầm nén sẽ rất khác nhau, nếu các điều kiện thi công khác nhau, thiết bị đầm nén khác nhau.

Bạn có thể tham khao số lượt lu lèn gần đúng trong các Bài giảng môn học xây dựng mặt đường.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất omegafly.052230's Avatar

Thưa thầy, khi làm xong lớp CPDD, chuẩn bị thi công lớp BTN phía trên, nếu tưới thấm bám thì ta không cần tưới dính bám phải không ạ. Còn tưới "thấm" khác với tưới thấm bám phải không ạ. Các tiêu chuẩn em đọc mà còn mơ hồ qua, mỗi tiêu chuẩn nói mỗi khác nên em chưa hình dung được. Khi tưới thấm bám, sử dụng nhũ tương phân tích sẽ có nhưng ưu nhượt điểm gì so với nhựa lỏng MC70, RC70 ạ(em không thấy tiêu chuẩn nói điều này nên em chưa hiểu). Em cám ơn thầy.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by omegafly.052230 View Post
    Thưa thầy, khi làm xong lớp CPDD, chuẩn bị thi công lớp BTN phía trên, nếu tưới thấm bám thì ta không cần tưới dính bám phải không ạ. Còn tưới "thấm" khác với tưới thấm bám phải không ạ. Các tiêu chuẩn em đọc mà còn mơ hồ qua, mỗi tiêu chuẩn nói mỗi khác nên em chưa hình dung được. Khi tưới thấm bám, sử dụng nhũ tương phân tích sẽ có nhưng ưu nhượt điểm gì so với nhựa lỏng MC70, RC70 ạ(em không thấy tiêu chuẩn nói điều này nên em chưa hiểu). Em cám ơn thầy.
    "Thấm bám" và "dính bám" là hai từ khác nhau, hẳn có ý nghĩa khác nhau nào đấy.

TÂY "nó" phân biệt rất rõ 2 từ này cùng các kỹ thuật đi kèm.

Diễn đàn ta đã có bình luận về vấn đề này, bạn chịu khó tìm đọc.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai baoluanxdcd,pr's Avatar
    CTy TVĐTXD Sông Dinh -Phan Rang-Ninh Thuan

Quote Originally Posted by omegafly.052230 View Post
    1.<THẤM BÁM> : Khi tưới nhựa trên mặt đường CPĐD -1kg/m2 là lớp BTNN lớp 1(nếu thiết kế thảm 2 lớp)
    <DÍNH BÁM> : Tưới nhựa khi thảm BTNN lớp 2/lớp 1- 0.5kg/m2 là lớp hạt mịn.
    Vậy rõ ràng định nghĩa và cách áp dụng của <thấm bám> và <dính bám> là khác nhau hoàn toàn.
    2. Nhũ tương và nhựa lỏng MC70 là 2 loại khác nhau, cách thức pha chế cũng như cách thức sử dụng cũng khác nhau. Thông thường nhũ tương thường phân tích chậm hơn so với nhựa đường.
    Bạn có thể tham khảo:TCVN 8816-2011 Nhu tuong nhua duong polime goc axit
    TCVN 8819-2011 BT NHUA NONG
    TCVN 8816-2011 Nhu tuong nhua duong polime goc axit.pdfTCVN 8819-2011 BT NHUA NONG.pdf

Sinh viên năm nhất

Default Chiều dày thi công lớp mặt đá dăm tiêu chuẩn láng nhựa

Chào thầy Nguyễn Biên Cương, thầy cho em hỏi mặt đường đá dăm tiêu chuẩn láng nhựa dày 16cm có thể thi công thành 1 lớp được không? Theo TCVN 9504-2012, mục 5.1.5 chiều dày >15cm đối với lớp móng trên phải chia ra làm 2 lớp để thi công. Vậy nếu em chia ra làm mỗi lớp dày 8cm thì thi công xong lớp thứ nhất, chêm chèn xong rồi thi công lớp thứ hai như vậy có hợp lý không?

Page 172 of 172 FirstFirst ... 72122162170171172