Page 7 of 7 FirstFirst ... 567
Results 61 to 69 of 69

Thread: Mỗi ngày học một lệnh SAP2000

Sinh viên năm nhất

Thầy ơi em mới học SAP để phục vụ cho việc làm đồ án tôt nghiệp em có vấn đề thắc mắc thế này mong thầy giải thích giúp em:
    Em muốn tính một cái cầu trục Dầm chính dạng dầm Hộp tổ hợp vì mới học SAp nên em cũng muốn tìm hiểu tí chút nên em thực hiện tính cái cầu trục này theo 2 cách:
    Cách 1: Em khai báo dầm chính là phần tử dạng Frame đặt tải tập trung lấy kết quả Nội lực, tính ứng suất
    Cách 2: Em khai báo dầm chính băng phần tử dạng shell, khai báo ray chạy Xe con bằng Frame đặt tải tập trung lên ray.
    So sánh hai kết quả em thấy ứng suất của tấm tại nút đặt lực ở Cách 2 lớn hơn rất nhiều so với ứng suất của vị trí điểm đó khi tính theo Cách 1
    Thầy giải thích giúp em với. Nếu em muốn làm bằng Cách 2 thì tải em đặt vào phải như thế nào.
    Em hỏi thế này vì khai báo được bằng phần tử Shell em sẽ rất dễ để tạo mô hình dầm chính giống với thực tế (sườn tăng cứng, vách ngăn chống ổn định cục bộ bản bụng.....)
    Đầu năm em chúc thầy và gia đình mạnh khỏe.
    Em cam ơn thầy.

Sinh viên năm nhất

các bạn cho mình hỏi: Làm sao xuất được kết quả sang excel vậy
    Cam ơn nhiều nhé

Sinh viên năm nhất

bây giờ mình đang nghiên cứu về menu Brm của Sap nhưng ko bit bắt đầu từ đâu cả.
    Thầy Lan có thể chỉ giúp em hay có file hướng dẫn bằng tiếng việt gì ko? có thể share giúp em đươc j ko thầy?
    em thanks thầy.

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by thelun1234 View Post
    Thầy ơi em mới học SAP để phục vụ cho việc làm đồ án tôt nghiệp em có vấn đề thắc mắc thế này mong thầy giải thích giúp em:
    Em muốn tính một cái cầu trục Dầm chính dạng dầm Hộp tổ hợp vì mới học SAp nên em cũng muốn tìm hiểu tí chút nên em thực hiện tính cái cầu trục này theo 2 cách:
    Cách 1: Em khai báo dầm chính là phần tử dạng Frame đặt tải tập trung lấy kết quả Nội lực, tính ứng suất
    Cách 2: Em khai báo dầm chính băng phần tử dạng shell, khai báo ray chạy Xe con bằng Frame đặt tải tập trung lên ray.
    So sánh hai kết quả em thấy ứng suất của tấm tại nút đặt lực ở Cách 2 lớn hơn rất nhiều so với ứng suất của vị trí điểm đó khi tính theo Cách 1
    Thầy giải thích giúp em với. Nếu em muốn làm bằng Cách 2 thì tải em đặt vào phải như thế nào.
    Em hỏi thế này vì khai báo được bằng phần tử Shell em sẽ rất dễ để tạo mô hình dầm chính giống với thực tế (sườn tăng cứng, vách ngăn chống ổn định cục bộ bản bụng.....)
    Đầu năm em chúc thầy và gia đình mạnh khỏe.
    Em cam ơn thầy.
    Lâu quá rồi, do bận nên ít vào. bạn thông cảm nhé.
    Mình có ý kiến thế này.
    1) Để tính cái đâm cầu trục dầm hộp, bạn nên mô hình dầm dạng phần tử thanh. Tải trọng tập trung di động trên dầm. Kết hợp tính ăng auto list section (mặt cắt tự động), SAP có thể tính toán và thiết kế tối ưu để chọn mặt cắt tối ưu nhất.
    2) bạn vẫn có thể mô phỏng dầm dạng shell. Tất nhiên là bức tranh ứng suất sẽ khác so với frame. Chỉ nên dùng mô hình này khi phân tích cục bộ phần nào đó thôi.
    chúc khỏe và thành công

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by machoi View Post
    các bạn cho mình hỏi: Làm sao xuất được kết quả sang excel vậy
    Cam ơn nhiều nhé
    Rất đơn giản:
    Dùng lệnh File/Export/..............................................

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by phongtkcd625 View Post
    bây giờ mình đang nghiên cứu về menu Brm của Sap nhưng ko bit bắt đầu từ đâu cả.
    Thầy Lan có thể chỉ giúp em hay có file hướng dẫn bằng tiếng việt gì ko? có thể share giúp em đươc j ko thầy?
    em thanks thầy.
    Em tìm cuốn này có nói cơ bản đấy:
    http://www.cauduongcang.com/thuvien/sach/77F618.aspx

Sinh viên năm nhất

cho mình hỏi có ai biết vẽ cung tròn trong sap2000 không, mình đang làm cái khách sạn với ban công hình cung nên cũng chưa biết thể hiện trong sap thế nào. mong mọi người bày cho với. thank

Sinh viên năm hai quitnew's Avatar

Quote Originally Posted by nguyenhung7286 View Post
    cho mình hỏi có ai biết vẽ cung tròn trong sap2000 không, mình đang làm cái khách sạn với ban công hình cung nên cũng chưa biết thể hiện trong sap thế nào. mong mọi người bày cho với. thank
    để thiể hiện mô hình đầy đủ và dể dàng thì bạn nên vẽ các mô hình trong cad rồi sao đó add vào sap theo đúng tỉ lệ.ngày xưa thầy lan chuyên nghiên cứu sap mà sao dạo này chủ đề này ít quá. bạn bên xây dựng thì sap là tốt nhất. còn mình trong cầu đường thì midas là tốt nhất.trong sap cái khó là mô hình ban đầu.bạn nhớ áp dụng tiêu chuẩn việt nam vô chứ không thì chạy ra F cốt thép lớn đó.
    Cảm ơn cuộc đời mỗi sớm mai thức dậy
    là ta có thêm một ngày nữa để yêu.

Sinh viên năm hai dinhthuanxd's Avatar

Quote Originally Posted by quitnew View Post
    để thiể hiện mô hình đầy đủ và dể dàng thì bạn nên vẽ các mô hình trong cad rồi sao đó add vào sap theo đúng tỉ lệ.ngày xưa thầy lan chuyên nghiên cứu sap mà sao dạo này chủ đề này ít quá. bạn bên xây dựng thì sap là tốt nhất. còn mình trong cầu đường thì midas là tốt nhất.trong sap cái khó là mô hình ban đầu.bạn nhớ áp dụng tiêu chuẩn việt nam vô chứ không thì chạy ra F cốt thép lớn đó.
    Ngày xưa thầy đang nghiên cứu thì có chủ đề. Bây giờ thầy nghiên cứu ra rồi thì thầy viết sách bán => ít chủ đề là đúng.

Page 7 of 7 FirstFirst ... 567