Results 1 to 7 of 7

Thread: Thí nghiệm đo mô đun đàn hồi

Sinh viên năm nhất ha37na's Avatar
    Công ty CPXD tư vấn và kiểm định Thăng Long

Default Thí nghiệm đo mô đun đàn hồi

Thầy và các bạn cho em hỏi, mô đun đàn hồi thiết kế mặt đường của một con đường là 150 MPa vậy khi mà rải lớp cấp phối đá dăm 2 lu lèn đạt k98 rồi thì mô đun đàn hồi của nó có đạt được như của mặt đường hay không và nó đạt khoảng bao nhiêu % so với mô đun mặt đường thì đạt yêu cầu. của lớp cpđá dăm 1 nữa. em cảm ơn
    Last edited by ha37na; 30/09/11 at 07:52 PM.

Sinh viên năm hai

Quote Originally Posted by ha37na View Post
    Thầy và các bạn cho em hỏi, mô đun đàn hồi thiết kế mặt đường của một con đường là 150 MPa vậy khi mà rải lớp cấp phối đá dăm 2 lu lèn đạt k98 rồi thì mô đun đàn hồi của nó có đạt được như của mặt đường hay không và của lớp cpđá dăm 1 nữa. em cảm ơn
    Theo mình thì muốn biết xem có đạt hay không phải thí nghiệm kiểm tra môđun đàn hồi ngoài hiện trường, còn K98 thì chưa đủ cơ sở để khẳng định đạt hay không đạt!Ngoài ra mô đun đàn hồi còn phụ thuộc vào các lớp móng bên dưới.

Administrator nbc's Avatar

Thầy và các bạn cho em hỏi, mô đun đàn hồi thiết kế mặt đường của một con đường là 150 MPa vậy khi mà rải lớp cấp phối đá dăm 2 lu lèn đạt k98 rồi thì mô đun đàn hồi của nó có đạt được như của mặt đường hay không và nó đạt khoảng bao nhiêu % so với mô đun mặt đường thì đạt yêu cầu. của lớp cpđá dăm 1 nữa. em cảm ơn
    Vấn đề này bạn nên có văn bản để nhà thầu Tư vấn thiết kế trả lời.

Nếu là đồ án TK do KS ở BKDN làm thì các giá trị này sẽ có sẵn trong hồ sơ thiết kế.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất ha37na's Avatar
    Công ty CPXD tư vấn và kiểm định Thăng Long

Vậy cho em hỏi, khi mình đo mô đun bằng tấm ép cứng nếu càng tăng áp lực nén mà độ biến dạng tăng giảm dần thì là nền móng đường có công tác lu lèn tốt và ngược lại phải không ạ? e cảm ơn

Sinh viên năm nhất Thubay's Avatar

Vậy cho em hỏi, khi mình đo mô đun bằng tấm ép cứng nếu càng tăng áp lực nén mà độ biến dạng tăng giảm dần thì là nền móng đường có công tác lu lèn tốt và ngược lại phải không ạ? e cảm ơn
    Không chắc bạn à, không có cơ sở để khẳng định điều này bạn ạ.

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi, kết cấu áo đường của dự án từ dưới lên gồm: 50cm đất K95, 30cm K98, 35cm CPDD loại2, 30cm CPDD Loại1 và 2 lớp BTN. Khi thi công hoàn thành lớp CPDD loại1 thì tến hành đo E bằng tấm ép cứng, E được tính theo công thức (D-1)-22TCN211-06. Vậy E ở đây là Ei của lớp vật liệu CPDD lại 1, hay E'tb quy đổi 02 lớp từ dưới lên, hay là Ech tính đến lớp CPDD loại 1 ạ. Em cảm ơn thầy ạ.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Vấn đề này bạn nên có văn bản để nhà thầu Tư vấn thiết kế trả lời.

Nếu là đồ án TK do KS ở BKDN làm thì các giá trị này sẽ có sẵn trong hồ sơ thiết kế.
    Thầy cho em hỏi, kết cấu áo đường của dự án từ dưới lên gồm: 50cm đất K95, 30cm K98, 35cm CPDD loại2, 30cm CPDD Loại1 và 2 lớp BTN. Khi thi công hoàn thành lớp CPDD loại1 thì tến hành đo E bằng tấm ép cứng, E được tính theo công thức (D-1)-22TCN211-06. Vậy E ở đây là Ei của lớp vật liệu CPDD lại 1, hay E'tb quy đổi 02 lớp từ dưới lên, hay là Ech tính đến lớp CPDD loại 1 ạ. Em cảm ơn thầy ạ.