Results 1 to 3 of 3

Thread: Bắn bật nẩy bê tông

Sinh viên năm nhất ha37na's Avatar
    Công ty CPXD tư vấn và kiểm định Thăng Long

Default Bắn bật nẩy bê tông

xin thầy NBC và các bạn cho em hỏi: em làm thí nghiệm kiểm tra cường độ bê tông hiện trường bằng súng bật nẩy theo tiêu chuẩn:TCXDVN 162 : 2004. Vậy khi mình đúc 20 tổ mẫu bê tông xi măng để xây dựng biểu đồ quan hệ R - n thì theo tiêu chuẩn này là Các tổ mẫu phải cùng thành phần cấp phối, cùng tuổi và cùng điều kiện đóng rắn như bê tông dùng để chế tạo sản phẩm. Nhưng cũng trong tiêu chuẩn này có một ví dụ về xây dựng biểu đồ quan hệ R-n thì ví dụ này đưa ra kết quả nén và bắn 20 tổ mẫu bê tông nhưng chúng lại không cùng một mác.(thấp nhất là 227 daN/cm2 và cao nhất là 408 daN/cm2)
    Vậy có phải nếu : Các cấu kiện bê tông ngoài hiện trường có nhiều mác khác nhau thì mình cũng đúc những tổ mẫu bê tông có mác khác nhau và ngược lại.
    em đọc quy định về tiêu chuẩn của 20 tổ mẫu nén và ví dụ trong tiêu chuẩn này thắc mắc mong thầy cùng các bạn giúp đỡ. em xin cảm ơn.
    À cho em hỏi là xác định mác xi măng theo phương pháp mềm có phải là làm theo tiêu chuẩn còn theo phương pháp cứng là làm theo phương pháp nhanh không ạ?

Sinh viên năm nhất ha37na's Avatar
    Công ty CPXD tư vấn và kiểm định Thăng Long

Không ai trả lời được giúp mình câu này cái nhỉ? Các bác tiền bối trả lời giúp với!
    Last edited by luonggiacat; 24/10/11 at 10:32 AM. Reason: Sử dụng tiếng Việt không dấu

Sinh viên năm hai

Đúng rùi để TK thành phần BT cho mác nào thì ta tiến hành làm cho mác đó. vì lượng xi măng trong một mác là khác nhau. khi thi công ngoài hiện trường ta nên đúc mẫu KT 15*15 hay... ròi nén để kiểm tra. còn dùng súng bật nãy thì độ chính xác không cao.
    chúc bạn thành công.