Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 20 of 20

Thread: Thi công và nghiệm thu nền đường

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Nói chung thì phải trên nguyên tắc: làm công khai - công khai về thời gian, về con người nghiệm thu, công khai báo cho các đơn vị liên quan để kịp thời điều chỉnh. Chả ai làm khó bạn hết, bạn mà cứ im ỉm làm, đến khi người ta ngoắc lại là bạn há miệng mắc quai đó, dù bạn làm chất lượng tốt đi chăng nữa. Chẳng có hồ sơ nào thay đổi ko đc hết, chỉ có làm ko đúng theo hồ sơ mà ko được các bên liên quan thông qua hay nắm bắt thông tin. Và độ dày của phiếu nghiệm thu cũng vừa phải - cái này ko phải về luật, về quy trình mà về lý, còn thế nào thì bạn hãy tự suy nghĩ lấy vì sao như vậy thôi

@ namqng: công trình PC bão lụt mà còn thời gian để nghiệm thì đó là công trình phục vụ phòng bão lụt, thi công thời gian lâu dài rồi, triển khai trước mùa bão lũ tối thiểu 2-3 tháng kia, còn dư thời gian mà

Sinh viên năm nhất

Cool

Quote Originally Posted by namqng View Post
    Việc quy định gửi phiếu yêu cầu nghiệm thu trước 1 ngày là để khi ĐVTC với TVGS có "hục hặc" thì có cơ sở để "xử". Tuy nhiên trong quá trình thi công, nếu thống nhất được thì sau khi nghiệm thu xong lớp dưới, bạn có thể viết phiếu yêu cầu nghiệm thu, dự kiến thời gian nghiệm thu (trong cùng 1 ngày) có sao đâu??? (nếu cứ phải đợi 1 ngày thì các dự án cần gấp tiến độ (như phòng chống lụt bão chẳng hạn!) làm thế nào mà thi công được!)
    Với trường hợp cụ thể của bạn, có thể làm thế này:
    - Lớp 1: Nghiệm thu lớp 1 lúc 8h.
    Viết phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 2, dự kiến thời gian nghiệm thu (vd lúc 13h) - Tất nhiên là ĐV bạn đủ năng lực thiết bị thi công.
    - Lớp 2: Nghiệm thu lúc 13h
    Viết phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 3, dự kiến thời gian nghiệm thu (vd lúc 16h)
    - Lớp 3: Nghiệm thu lúc 16
    Như vậy là hồ sơ bạn đã được khép kín rồi đấy.
    Như bạn thì kết quả nghiệm thu chỉ là dự đoán thôi là tôi sẽ làm xong và đạt yêu lớp 1 và lớp 2 TVGS cứ tổ chức đúng thời gian dự đoán đó đến nghiệm thu còn nếu kết luận của BBNT công việc mà ko đạt lớp 1 thì làm sao (Bạn nên nhớ rằng đã có đủ tài liệu thí nghiệm nhé) theo ý mình thì thi công vẫn từng lớp đúng quy trình (thí nghiệm vật liệu, kiểm tra độ chặt K, kích thước hình học,..) có chứng kiến của tư vấn giám sát ký nhận vào kết quả kiểm tra cho từng lớp vì là giám sát thường xuyên mà. Vì trong biên bản bạn phải có kết luận có cho chuyển công tác tiếp theo hay không nữa, nếu chưa có kết luận này thì bạn không thể dự kiến về thời gian nghiệm thu được, Bạn mà mời khách đến ăn thịt voi mà chưa biết mua ở đâu là không được rồi (Bạn nên đọc kỹ nhé, lớp 1, 2 ,3 được thi công trong 1 ngày như vậy bạn thi công xong lớp 1 tiến hành nghiệm thu nội bộ và viết phiếu yêu cầu nghiệm thu mời TVGS, CDT, nghiệm thu, nếu theo đúng quy định thì khi họ kết luận cho phép chuyển công việc thi công lớp tiếp theo thì bạn mới được thi công lớp tiếp theo như vậy thì ngày hôm sau khi họ nghiệm thu và có kết luận bạn mới thi công tiếp lớp 2 được vậy là bạn phải để xe máy thiết bị thi công 1 ngày rồi, và các lớp tiếp theo cũng thế
    Ở đây mình muốn cùng các bạn bàn về xử lý tình huống thi công là làm thế nào để có được hồ sơ nghiệm thu hợp lý không bị bắt bẻ khi thanh tra , quyết toán. Mình lấy ví dụ nhé Nếu bạn đổ bê tông tường chẳng hạn thì theo quy định bạn vẫn phải đổ từng lớp có chiều dày phù hợp với thiết bị đầm. Nếu cái này mà cũng áp dụng như cách nghiệm thu đắp nền đường thì không được rồi. bạn phải đổ liên tục cho đến khi hết cấu kiện hoặc có phương án mạch ngừng thích hợp (thiết kế quy định) và trong quá trình đổ các lớp bạn vẫn phải thực hiện( lấy mẫu, kiểm tra độ sụt. nhiệt độ, cấp phối,... ) theo một tần xuất nào đó chẳng hạn là 20m3 lấy một mẫu. như vậy thì phần nền cũng cứ lu lèn kiểm tra đầy đủ và nghiệm thu lớp cùng kèm theo các tài liệu thí nghiệm quan trắc trong suốt quá trình thi công là được phải không?

Sinh viên năm nhất

Talking

Quote Originally Posted by Ruyubang_do View Post
    Nói chung thì phải trên nguyên tắc: làm công khai - công khai về thời gian, về con người nghiệm thu, công khai báo cho các đơn vị liên quan để kịp thời điều chỉnh. Chả ai làm khó bạn hết, bạn mà cứ im ỉm làm, đến khi người ta ngoắc lại là bạn há miệng mắc quai đó, dù bạn làm chất lượng tốt đi chăng nữa. Chẳng có hồ sơ nào thay đổi ko đc hết, chỉ có làm ko đúng theo hồ sơ mà ko được các bên liên quan thông qua hay nắm bắt thông tin. Và độ dày của phiếu nghiệm thu cũng vừa phải - cái này ko phải về luật, về quy trình mà về lý, còn thế nào thì bạn hãy tự suy nghĩ lấy vì sao như vậy thôi

@ namqng: công trình PC bão lụt mà còn thời gian để nghiệm thì đó là công trình phục vụ phòng bão lụt, thi công thời gian lâu dài rồi, triển khai trước mùa bão lũ tối thiểu 2-3 tháng kia, còn dư thời gian mà
    Chào bạn Ruyubang_do:
    Ở đây mình muốn nói là làm cho hồ sơ nghiệm thu hợp lý kia mà nếu bạn gửi phiểu yêu cầu nghiệm thu mà viết là tôi dự kiến thì chẳng ai quan tâm đâu vì người ta đâu có rảnh để mà làm theo cái dự kiến của bạn. còn công việc thi công và nghiệm thu vẫn đảm bảo công khai đúng quy trình quy phạm thi công chỉ có điều là NTNB, phiếu YC NT và nghiệm thu công việc viết như thế nào về thời gian nghiệm thu để không bị chọi nhau đó không có dự kiến trong phiếu yêu cầu nghiệm thu nhé. Nếu bạn và mình đều không có tiền mà bạn mời mình ra quán nhậu mà nói rằng ra đó tôi sẽ có tiền thì mình sẽ không quan tâm tới lời mời đó đâu nhé.
    Last edited by kien2222; 30/10/11 at 08:35 PM. Reason: them

Sinh viên năm tư namqng's Avatar

Quote Originally Posted by kien2222 View Post
    Như bạn thì kết quả nghiệm thu chỉ là dự đoán thôi là tôi sẽ làm xong và đạt yêu lớp 1 và lớp 2 TVGS cứ tổ chức đúng thời gian dự đoán đó đến nghiệm thu còn nếu kết luận của BBNT công việc mà ko đạt lớp 1 thì làm sao (Bạn nên nhớ rằng đã có đủ tài liệu thí nghiệm nhé) theo ý mình thì thi công vẫn từng lớp đúng quy trình (thí nghiệm vật liệu, kiểm tra độ chặt K, kích thước hình học,..) có chứng kiến của tư vấn giám sát ký nhận vào kết quả kiểm tra cho từng lớp vì là giám sát thường xuyên mà. Vì trong biên bản bạn phải có kết luận có cho chuyển công tác tiếp theo hay không nữa, nếu chưa có kết luận này thì bạn không thể dự kiến về thời gian nghiệm thu được, Bạn mà mời khách đến ăn thịt voi mà chưa biết mua ở đâu là không được rồi (Bạn nên đọc kỹ nhé, lớp 1, 2 ,3 được thi công trong 1 ngày như vậy bạn thi công xong lớp 1 tiến hành nghiệm thu nội bộ và viết phiếu yêu cầu nghiệm thu mời TVGS, CDT, nghiệm thu, nếu theo đúng quy định thì khi họ kết luận cho phép chuyển công việc thi công lớp tiếp theo thì bạn mới được thi công lớp tiếp theo như vậy thì ngày hôm sau khi họ nghiệm thu và có kết luận bạn mới thi công tiếp lớp 2 được vậy là bạn phải để xe máy thiết bị thi công 1 ngày rồi, và các lớp tiếp theo cũng thế
    Ở đây mình muốn cùng các bạn bàn về xử lý tình huống thi công là làm thế nào để có được hồ sơ nghiệm thu hợp lý không bị bắt bẻ khi thanh tra , quyết toán. Mình lấy ví dụ nhé Nếu bạn đổ bê tông tường chẳng hạn thì theo quy định bạn vẫn phải đổ từng lớp có chiều dày phù hợp với thiết bị đầm. Nếu cái này mà cũng áp dụng như cách nghiệm thu đắp nền đường thì không được rồi. bạn phải đổ liên tục cho đến khi hết cấu kiện hoặc có phương án mạch ngừng thích hợp (thiết kế quy định) và trong quá trình đổ các lớp bạn vẫn phải thực hiện( lấy mẫu, kiểm tra độ sụt. nhiệt độ, cấp phối,... ) theo một tần xuất nào đó chẳng hạn là 20m3 lấy một mẫu. như vậy thì phần nền cũng cứ lu lèn kiểm tra đầy đủ và nghiệm thu lớp cùng kèm theo các tài liệu thí nghiệm quan trắc trong suốt quá trình thi công là được phải không?
    Sao bạn lại cứ "lần xà quần" trong cái ma trận do bạn tự "vẽ" ra thế????
    Tôi có nói bạn 3 cái phiếu yêu cầu nghiệm thu 1 luc đâu??? (mà có gởi 1 lúc cũng chẳng sao - khi kiểm tra cái thư nhất đạt, đồng ý cho triển khai bước tiếp theo thì xét đến cái thứ 2.... rồi đến cái thứ 3, nếu cái thứ nhất không đạt thì không cần xét đến cái thứ 2, thứ 3!!!! (giống như nhiều hàm if lồng nhau ấy mà!))

Khi bạn nghiệm thu lớp thứ nhất đạt, TVGS đồng ý cho triển khai lớp thứ 2 thì bạn "gửi" cái phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 2. Khi nghiệm thu lớp 2 đạt, TVGS đồng ý cho triển khai lớp thứ 3 thì bạn lại "gửi" cái phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 3.

Việc quy định gửi phiếu yêu cầu trước 1 ngày chỉ là để TVGS có "đủ" thời gian bố trí người đi nghiệm thu thôi chứ có việc gì mà bạn "lăn tăn" thế? Đối với trường hợp của bạn thì TVGS đã đồng ý cho bạn thi công như thế rồi thì có gì phải suy với nghĩ!!!

P/s: Hãy làm cho những cái phức tạp trở thành đơn giản, đừng biến những cái đơn giản trở nên phức tạp!
    Đừng để lại ngày mai những gì làm được hôm nay!

Sinh viên năm nhất cungle's Avatar

Chào các bạn, mình đang thi công 1 đoạn đường L=2Km. sau khi bóc hữu cơ yêu cầu kiểm tra cao độ và bề rông mcn từng cọc chi tiết. Mình ko bít sai số cho phép của cao độ và bề rộng mcn từng cọc chi tiết là bao nhiêu. Mong các bạn giúp đỡ.

Sinh viên năm nhất

Nhà thầu cố tình chơi bạn rồi. Chỉ có làm láo mới như thế.
    Cẫn thận đấy hoặc bỏ thôi

Sinh viên năm nhất

Default Nghiệm thu

Theo tôi thì có mấy vấn đề như sau:
    1. Nếu bạn muốn kiểm tra độ chặt các lớp K thì phải có văn phòng thí nghiệm hiện trường. Tôi sợ cái này các ông không có!
    2. Không nên lập một lúc 100, 1000 cái biên bản nghiệm thu trong một hạng mục công việc như thế. Ví dụ chỉ khi bạn lu lèn lớp K đến cao độ thiết kế rồi mới có một biên bản nghiệm thu tổng thể là hay và nhanh gọn, đảm bảo.
    3. Để khắc phục được vấn đề mà bạn cho là "một ngày làm được 3 lớp K ...." thì đơn vị thi công phải có nhật ký công trình và có xác nhận của TVGS cái này mới là quan trọng cho công tác đối chiếu, kiểm tra sau này. Và cũng chứng tỏ rằng giữa Kỹ thuật nhà thầu và TVGS đã luôn có mặt trên công trường (măc dù không thấy...).

Nếu TVGS Việt Nam mà có đầy đủ trang thiết bị như TVGS nước ngoài thì tôi chắc là không cần mất nhiều thời gian đâu.....

Sinh viên năm nhất

Mình ghi luôn ngày tháng để các bạn dễ hình dung nhé:
    Nghiệm thu nội bộ lớp 1: Ngày 01-01-11
    Phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 1: NT công việc ngày 02-01-11 Sau 1 ngày
    Nghiệm thu nội bộ lớp 2: Ngày 01-01-11
    Phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 2: NT công việc ngày 02-01-11 Sau 1 ngày
    Nghiệm thu nội bộ lớp 3: Ngày 01-01-11
    Phiếu yêu cầu nghiệm thu lớp 3: NT công việc ngày 02-01-11 Sau 1 ngày

Bạn viết như trên là không hợp lý
    Thực tế thi công và nghiệm thu cả 3 lớp trên là trong cùng một ngày chỉ khác nhau về giờ nghiệm thu.
    Mình đã từng nghiệm thu công việc đắp cát mang cống chiều cao đắp nên tới 4m mình xin ý kiến giám sát và thực hiện nghiệm thu như sau:
    1. Vẽ sơ đồ phân lớp thi công có ghi cao độ từng lớp đắp từ lớp 1 đến lớp 20 sau này sơ đồ phân lớp đắp kẹp vào biên bản nghiệm thu lớp trên cùng.
    2. Khi làm biên bản nghiệm thu mình chỉ có bộ 3 biên bản nghiệm thu bb nội bộ, phiếu yêu cầu, bb nghiệm thu A-B của lớp trên cùng kèm theo là kết quả thí nghiệm đo độ chặt của 20 lớp đắp
    3. Trong kết quả đo độ chặt K90.. thí nghiệm xuất có chữ ký của Tư vấn giám sát => coi như tư vấn chấp nhận nghiệm thu lớp đó
    4. Trong nhật ký ngày đắp 3 lớp thì ghi rõ giờ kiểm tra độ chặt K90.. của từng lớp và ghi là đạt phải phân giờ ghi đo độ chặt theo thực tế năng lực thi công, Tư vấn giám sát ký vào nhật ký và ghi thi công đạt yêu cầu
    5. Về phiếu yêu cầu nghiệm thu bên mình một ngày có thể gửi nhiều phiếu yêu cầu nghiệm thu với giờ nghiệm thu khác nhau. Thường thì bọn mình gửi Fax sang cho văn phòng tư vấn để làm căn cứ là đã mời nghiệm thu cẩn thận thì hỏi lại văn thư bên giám sát là nhận được giấy mời nghiệm thu chưa?

Sinh viên năm nhất

Default Tham gia lạc chủ đề

Mình ra trường 4 năm rồi gửi bài ít nên vẫn bị coi là sinh viên năm nhất. Mình sinh viên năm 9 rồi

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by kien2222 View Post
    Chào các bạn mình hiện đang thi công phần nền đường mà việc lập hồ sơ nghiệm thu có vấn đề thế này:
    phần đắp đất (cát) K95 có chiều dày chỗ sâu nhất là 4m rộng 14m dài 60m theo quy trình phải thi công từng lớp mỗi lớp 25cm đo K từng lớp như vậy tổng cộng là 16 lớp. Theo yêu cầu của TVGS thì mỗi lớp đều pải tổ chức NT (nghiệm thu nội bộ, nghiệm thu công việc), nhưng với năng lực của đơn vị thi công có thể thi công 2 đến 3 lớp trong 1 ngày thì viết phiếu yêu cầu nghiệm thu như thế nào(Phiếu yêu cầu nghiệm thu phải gửi trước 1 ngày) Như vậy ngày hôm trước đơn vị thi công đã thi công và nghiệm thu đến lớp thứ 3 mà ngày hôm sau TVGS mới nghiệm thu từ lớp thứ nhất. tôi thấy vô lý nên đề nghị các lớp chỉ là biện pháp thi công tất nhiên trong mỗi lần chuyển lớp đều phải đo K cho đúng quy trình. còn nghiệm thu chỉ nên nghiệm thu lớp cuối cung thôi. chứ mỗi lớp đều phải nghiệm thu thì đối với chiều cao đắp lớp mà cứ mỗi lớp lại phải chờ thủ tục nghiệm thu thì công trình đến khi nào mới song.
    Mong các ban cùng cho ý kiến thảo luận nhé.
    Mình cũng muốn làm Hồ sơ nghiêm thu đắp đất K95 lắm

Page 2 of 2 FirstFirst 12