Results 1 to 5 of 5

Thread: Vấn đề tính toán sức chịu tải đất nền théo SPT

Sinh viên năm nhất

Default Vấn đề tính toán sức chịu tải đất nền théo SPT

Chào cả nhà !
    Mình đang làm đồ án tốt nghiệp cầu mình có mấy vấn đề thắc mắc hỏi anh và mong anh giúp đỡ

mình đang làm đến phần sơ bộ đến đoạn tính toán sơ bộ cọc trong mố,trụ,tháp.
    Vấn đề mình hỏi là:

Sức kháng thành bên đơn vị danh định (MPa) cho cọc khoan nhồi trong đất rời điều kiện tải trọng không thoát nước có thể được ước tính bằng cách sử dụng số nhát búa SPT.
    -Số nhát búa này nó quy định thế nào vạy ? Bạn nào có tài liệu nào về Vấn đề này hoặc có tài liệu nào về vấn đề tính toán sức chịu tải của cọc khoan nhồi cho em bản với
    -Sức kháng mũi cọc
    Hệ số sức kháng mũi cọc lấy hệ số lớp đất tại mũi cọc đúng không vậy?
    Cảm ơn các bạn
    Last edited by nokia cui bap; 12/02/12 at 08:06 AM.

Sinh viên năm tư yeucau's Avatar

Số búa SPT là số nhát búa đóng để đi được 30cm chiều sâu của ống khoan vào lớp địa chất. Khi tính ma sát thành bên cọc KN trong đất rời bạn sử dụng 1 trong 5 công thức trong bảng 10.8.3.4.2-1 quy trinhg 272-05. Theo kinh nghiệm thì trong 5 công thức đó người ta thường sử dụng công thức Reese và Right (1977) vì kết quả sát với số lượng thử tải cọc. Còn hệ số sức kháng mũi thì lấy theo lớp địa chất mũi cọc là chính xác rồi. CHúc bạn học tốt

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by yeucau View Post
    Số búa SPT là số nhát búa đóng để đi được 30cm chiều sâu của ống khoan vào lớp địa chất. Khi tính ma sát thành bên cọc KN trong đất rời bạn sử dụng 1 trong 5 công thức trong bảng 10.8.3.4.2-1 quy trinhg 272-05. Theo kinh nghiệm thì trong 5 công thức đó người ta thường sử dụng công thức Reese và Right (1977) vì kết quả sát với số lượng thử tải cọc. Còn hệ số sức kháng mũi thì lấy theo lớp địa chất mũi cọc là chính xác rồi. CHúc bạn học tốt
    Chào anh yeucau !
    Em cũng sử dụng công thức Reese và WRight để tính toán sức chịu tải đất nền của đất rời
    Anh cũng cho em hỏi là
    - Chia các phân tố nhỏ lớp đất rời Zi mình tự chọn hay phải theo qui định?
    -SPT chỉ tính cho đất rời vậy lớp đá phiến phong hóa mình có tính theo phương pháp này được không?
    Em cảm ơn

Sinh viên năm tư yeucau's Avatar

Việc phân chia phân tố lớp đất thì lơi chọn phụ thuộc vào 3 yếu tố:
    + Chiều cao mực nước ngầm
    + CHiều dày của các lớp đất
    + Số liệu SPT theo chiều sâu của hình trụ lỗ khoan
    Chắc bạn đọc qua cũng hiểu vì sao phân chiều sâu lớp phụ thuộc vào 3 yếu tố trên rồi đúng không. Còn khi cọc qua lớp đá phiến phân hóa nếu không lấy đc mẫu thì bạn có thể tính như phương pháp trên, vấn đề là số liệu SPT thường khi >50 là địa chất không đóng nữa, theo quy trình thì có hai trường hợp là <53 và 53->100, thông thường nếu SPT lớn nhất 50 trong hình trụ lỗ khoan thì bạn lấy là =50 để tính SCT. Còn nếu đá mà lấy đc mẫu thì bạn phải tính qua mục cọc trong đá chứ không áp dụng đc phương pháp này nữa. Chúc bạn học tốt

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by yeucau View Post
    Việc phân chia phân tố lớp đất thì lơi chọn phụ thuộc vào 3 yếu tố:
    + Chiều cao mực nước ngầm
    + CHiều dày của các lớp đất
    + Số liệu SPT theo chiều sâu của hình trụ lỗ khoan
    Chắc bạn đọc qua cũng hiểu vì sao phân chiều sâu lớp phụ thuộc vào 3 yếu tố trên rồi đúng không. Còn khi cọc qua lớp đá phiến phân hóa nếu không lấy đc mẫu thì bạn có thể tính như phương pháp trên, vấn đề là số liệu SPT thường khi >50 là địa chất không đóng nữa, theo quy trình thì có hai trường hợp là <53 và 53->100, thông thường nếu SPT lớn nhất 50 trong hình trụ lỗ khoan thì bạn lấy là =50 để tính SCT. Còn nếu đá mà lấy đc mẫu thì bạn phải tính qua mục cọc trong đá chứ không áp dụng đc phương pháp này nữa. Chúc bạn học tốt
    Vâng em cảm ơn anh rất nhiều.
    Chúc anh sức khỏe và thành công.