Trang 1/11 123 ... CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 110

Chủ đề: Cần giúp về chỉnh sửa kích thước trong AutoCAD

Sinh viên năm hai Avatar của vnaupro
    Cảm ơn
    24
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

Exclamation HELP! các bước cơ bản về bố trí bản vẽ bằng LAYOUT trong AutoCAD2007

Mình có 1 bản vẽ mẫu trong ACAD,mình muốn thay đổi kích thước trong bản vẽ đó thành số liệu kích thước của mình thì phải dùng lệnh gì? thao tác thế nào? ý của mình là giờ mình muốn xóa các số đo kích thước cũ trên các nét vẽ và sửa tất cả thành số liệu của mình,rồi dùng lệnh nào để sau khi mình đã đổi tất cả các thông số rồi thì dùng lệnh đó để hiệu chĩnh các kích thước của các đường nét trở thành đúng như số liệu mình mới chĩnh sửa hay ko? mục đích cuối cùng là để đi in ra giấy A1 thì thành kích thước thực.Ai biết giúp với.cảm ơn nhiều!!!
    Lần sửa cuối bởi vnaupro; 13/03/12 lúc 09:59 AM
    Chỉ cố gắng thôi vẫn là chưa đủ!!

Sinh viên năm nhất Avatar của 30X3BDQUINHON
    Cảm ơn
    0
    Được cảm ơn 5 lần trong 4 bài viết

bạn muốn dùng lại bản vẽ mẫu thì bạn không được chỉnh sửa kich thước, mà bạn phỉa xem kích thước bv mẫu đúng tỷ lệ chưa, nếu đung rồi thì bạn chỉ việc kéo dài hoặc giảm bớt chiều dài để đúng với kích thướt của mình, bạn xem bv mẫu đã scale tỷ lệ đúng chưa. ban nhan d -> enter->modify->primary units bạn nhìn thấy có chữ scale factor ,bạn chon tỷ lệ cần scale
    ví dụ tỷ lệ 1/50 thì bạn để trong ô scale factor là 50, còn đường line chỉ vẽ một đoạn 0.02 , khi in ra là đúng 1/50
    khi muốn kéo dài đối tượng thì nhấn S -> enter -> bôi đen ->enter ->click chuột trái va kéo dài ra hoặ làm ngắn lại
    Lần sửa cuối bởi 30X3BDQUINHON; 03/03/12 lúc 10:01 PM

30X3BD - QUINHON - TTGDTX BINH ĐINH - "LẠI TRỄ NỮA RỒI"

Kỹ sư tập sự Avatar của loliloli62
    Cảm ơn
    275
    Được cảm ơn 538 lần trong 159 bài viết

Bạn ni định sửa số của kích thước thôi chứ ko cần thay đổi kích thực phải ko? dùng lệnh ED, rồi sửa lại thành số bạn muốn!
    Mình cụng chuyên gia sửa đồ án kiểu ni mà!
    Vui buồn hội ngộ trong kiếp con người

Cảm ơn
    0

vẽ bản vẽ mà không đúng tỷ lệ thì sau này ra làm sao mà biết bản vẽ đó kích thướt như thế nào, người thi công nhiều khi bản vẽ bị mờ phải đo bằng thướt rồi nhân tỷ lệ để thi công,làm DA tối thiểu cũng đúng tỷ lệ để nhìn bản vẽ cân xứng và đẹp, bạn làm tốt lệnh sacle thì bạn có thể sửa bất cứ bản vẽ nào của người khác thành của mình
    Lần sửa cuối bởi 30X3BDQUINHON; 03/03/12 lúc 10:11 PM

Moderator Avatar của huyphan
    Cảm ơn
    149
    Được cảm ơn 560 lần trong 293 bài viết

Kiểu làm này thường gặp ở đại đa số SV lười vẽ, chỉ lấy bản tham khảo rồi edit kích thước để có mà đối phó. Hệ lụy là đến khi làm ĐATN cũng kg biết chi mô về vẽ AutoCAD, ra trường đi làm thì yếu và không có kỹ năng vẽ CAD.
    Bạn nên tập vẽ AutoCAD đi, đi từng bước còn hơn là kiểu rừng rú để tạo thoái quen tốt cho công việc sau này.

6. Có 3 thành viên đã nói lời cảm ơn tới huyphan cho bài viết này:

haythucdem (12/08/12),quybinh (04/03/12),vnaupro (10/03/12)

Sinh viên năm tư Avatar của soigiagianac
    Cảm ơn
    177
    Được cảm ơn 149 lần trong 92 bài viết

Quote Nguyên văn bởi vnaupro Xem bài viết
    Mình có 1 bản vẽ mẫu trong ACAD,mình muốn thay đổi kích thước trong bản vẽ đó thành số liệu kích thước của mình thì phải dùng lệnh gì? thao tác thế nào? ý của mình là giờ mình muốn xóa các số đo kích thước cũ trên các nét vẽ và sửa tất cả thành số liệu của mình,rồi dùng lệnh nào để sau khi mình đã đổi tất cả các thông số rồi thì dùng lệnh đó để hiệu chĩnh các kích thước của các đường nét trở thành đúng như số liệu mình mới chĩnh sửa hay ko? mục đích cuối cùng là để đi in ra giấy A1 thì thành kích thước thực.Ai biết giúp với.cảm ơn nhiều!!!
    Bạn muốn sửa số liệu kích thước thì dùng lệnh ED.
    Muốn đưa tất cả các kích thước đã bị sửa về đúng kích thước thật thì dùng lệnh BATTMAN.

Còn việc vừa muốn sửa kích thước của bản vẽ đã có lại vừa muốn in ra đúng tỷ lệ thì mình nghĩ chỉ còn 1 cách là bạn bỏ thời gian ra ngồi vẽ lại thôi.

8. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới soigiagianac cho bài viết này:

quybinh (04/03/12)

Sinh viên năm nhất Avatar của mylovegril
    Cảm ơn
    27
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

theo mình bạn nên chịu khó vẽ từ đầu để rèn luyện kỹ năng autocad,nó sẽ phục vụ cho bạn sau này nhiều hơn.

Cảm ơn
    0

Quote Nguyên văn bởi vnaupro Xem bài viết
    bạn hoc chắc lệnh sacle và lênh S để kéo dài thì làm ngắn đối tượng tôi nghĩ bạn cho thể biến sản phẩm của người khác thành sản phẩm của mình một cách chính xác 100% về kích thước và tỷ lệ, nếu bạn vễ lại thì bạn cũng phải nắm vững về cách vẽ tỷ lệ và làm sao đặt tỷ lệ cho đúng, không có tỷ lệ thì bản vẽ cũng như không, trong một bản vẽ có rất nhiều tỷ lệ vậy nên nếu dùng của người khác cũng không sao, miễn là bạn làm thành của mình, thời đại copy paste.

11. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới 30X3BDQUINHON cho bài viết này:

vnaupro (05/03/12)

Moderator Avatar của huyphan
    Cảm ơn
    149
    Được cảm ơn 560 lần trong 293 bài viết

Các bạn SV nên học vẽ AutoCAD trên Model với tất cả các đối tượng tỉ lệ 1:1, sau đó qua Layout thiết lập in ấn và tạo tỉ lệ đối tượng rất chính xác! Ghi dim, text trên ấy và in ấn bản vẽ rất chuyên nghiệp. Muốn tỉ lệ bao nhiêu khi xuất bản vẽ ra khổ giấy ưng ý, nếu kg ghi hết dim thì có thể đo bằng thực tế, sau đó nhân với tỉ lệ mà thi công cũng ổn.
    Chúc các bạn thành công!
    PS: bạn nào gặp khó khăn về Layout thì PM cho tôi.

13. Có 3 thành viên đã nói lời cảm ơn tới huyphan cho bài viết này:

daiduong01 (08/06/13),quybinh (04/03/12),vnaupro (05/03/12)

Sinh viên năm hai Avatar của vnaupro
    Cảm ơn
    24
    Được cảm ơn 1 lần trong 1 bài viết

tại vì chỉ còn vài ngày nữa là thông bản vẽ bằng tay,mà mình chỉ mới bik các lệnh cơ bản để vẽ,thời gian gấp rút nen mới phải nhờ mọi người chỉ cách,tất nhiên là mình sẽ còn phải chăm chỉ luyện vẽ thêm để nâng cao kĩ năng vẽ ÂCAD của mình,đây chỉ là trường hợp bất đắc dĩ thôi
    Chỉ cố gắng thôi vẫn là chưa đủ!!

Trang 1/11 123 ... CuốiCuối