Page 2 of 80 FirstFirst 12341252 ... LastLast
Results 11 to 20 of 796

Thread: Thảo luận TK thi công đất nền đường

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by hermyone1610 View Post
    Em chào thầy, chắc là do 4rum chúng ta mới bị tấn công DDOS và đang trong không khí nghỉ lễ nên 4rum của khoa ta hôm nay hơi vắng thầy nhỉ? Thầy cho em hỏi về vấn đề chiều dài VC kinh tế chút ạ: chiều dài VC của máy ủi là 100m, của máy xúc chuyển là 200-500m, vậy thì nếu chiều dài từ 100-200 thì sẽ chọn máy như thế nào? Khi TK thi công đất nền đường có cần phải tránh cự ly VC từ 100-200 không?
    Tại sao lại phải tránh cự ly VC dọc trung bình 100-200m? Trên 100m em đã có thể chọn máy xúc chuyển được rồi!

Quote Originally Posted by hermyone1610 View Post
    Em xin hết, em chúc thầy những ngày thật nghỉ vui vẻ và sảng khoái!
    Thầy chẳng sảng khoái tí nào khi Forum liên tục bị trục trặc như thế này em ạ!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by vanluongx3 View Post
    Dạ thưa thầy!
    Em có rất nhiều tư liệu máy thi công nền đường. Em xin hỏi thầy ý nghĩa nhưng con số ghi trên máy. Cụ thể:
    - Máy ủi Komatsu_D575A_Bartell_LG, con số "D575A" chi trên máy có nghĩa gì ạ. Nó có liên quan gì với "máy ủi 140 cv" không ạ.
    Theo mình các ký hiệu em hỏi chỉ là quy định các loại máy khác nhau theo cách đặt tên các loại máy của hãng sản xuất.

Với Komatsu thì các loại máy có ký hiệu càng lớn thì có công suất càng cao. Ví dụ: D275 - 306KW, D375 - 391KW , D475 -641KW , D575 - 858KW... (1KW = 1,36 CV)

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Theo mình các ký hiệu em hỏi chỉ là quy định các loại máy khác nhau theo cách đặt tên các loại máy của hãng sản xuất.

Với Komatsu thì các loại máy có ký hiệu càng lớn thì có công suất càng cao. Ví dụ: D275 - 306KW, D375 - 391KW , D475 -641KW , D575 - 858KW... (1KW = 1,36 CV)
    Em cảm ơn thầy! Em chờ thầy trả lời câu này lâu thật. Em tưởng không ai trả lời em. Trước khi thầy trả lời thì em nghĩ 140cv là công suất KW của máy đó.
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Quote Originally Posted by vanluongx3 View Post
    Em cảm ơn thầy! Em chờ thầy trả lời câu này lâu thật. Em tưởng không ai trả lời em. Trước khi thầy trả lời thì em nghĩ 140cv là công suất KW của máy đó.
    Máy tính của mình mấy bữa nay bị sự cố "MÀN HÌNH XANH", chạy ít phút là bị down nên rất khó post bài. Đang "kêu cứu" mà mãi cũng chưa thấy các IT chỉ giáo giùm cách giải quyết nào đơn giản và an toàn nhất.

Em tải được thêm các cataloge của máy nào thì đưa lên thư viện cho mọi người cùng tham khảo đi. Mỗi người một viên gạch, ta sẽ có một tòa nhà đấy!

Kỹ sư tập sự hermyone1610's Avatar

Em cảm ơn thầy ạ, thật ra chỗ này em đã chọn máy xúc chuyển. Tuy nhiên em vẫn hỏi vì các tài liệu về XDNĐ và máy XD đều hướng dẫn chọn máy xúc chuyển khi chiều dài VC từ 100-500m, còn trong bài giảng của thầy chiều dài này là 200-500. Thầy có thể giải thích rõ hơn một chút về sự khác biệt này không ạ. Em cảm ơn thầy một lần nữa, em kính chào thầy!
    Khí kiêng nhất hung hăng, Tâm kiêng nhất hẹp hòi, Tài kiêng nhất bộc lộ .
    ------------------------------------------------
    Hãy ghé ABCMáytính.com để xem những thủ thuật bổ ích về máy tính.

Kỹ sư tập sự hermyone1610's Avatar

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Tại sao lại phải tránh cự ly VC dọc trung bình 100-200m? Trên 100m em đã có thể chọn máy xúc chuyển được rồi!

Thầy chẳng sảng khoái tí nào khi Forum liên tục bị trục trặc như thế này em ạ!
    Việc forum bị trục trặc là một tai nạn thầy ạ, với kiểu tấn công như vừa rồi thì BQT của chúng ta không thể nào chống đỡ được. Diễn đàn ****** lớn nhất VN cũng từng bị sập theo cách tấn công đó, cho nên hy vọng http://www.cauduongbkdn.com không còn "được thử nghiệm" nữa!
    Khí kiêng nhất hung hăng, Tâm kiêng nhất hẹp hòi, Tài kiêng nhất bộc lộ .
    ------------------------------------------------
    Hãy ghé ABCMáytính.com để xem những thủ thuật bổ ích về máy tính.

Sinh viên năm nhất

Default Xin hỏi thầy về tính toán KL đất tích lũy?

chào thầy, cho em hỏi thầy mấy vấn đề này a
    thưa thầy trong phần tính toán khối lương đất tích lũy ta có cọng thêm phần đất hữu cơ đã bóc ở công tác chuẩn bị không a, em hỏi rất nhiều bạn nhưng không thấy bạn nào cộng thêm mặc dầu khối lượng đất này cũng đáng kể . em đã tính rồi nhưng không cũng không kể vào ,bây giờ em mới thấy điêuf đó như thế em co thể cọng thêm vào khối lượng đất tích lũy ở cuối đoạn không ạ? với lại em co thế tính khối lượng đât hữu cơ 1casch gần đúng không a :smi33:
    em còn vấn đề này nữa ah đối với dạng nền đường nửa đào ,đắp việc trừ phần đất lớp kết cấu áo đường thực hiện như thế nào ạ nếu chỉ trừ bên phần đắp thì khi chênh cao giữa hai phần là gấp 2 lần kcađ
    như thế thì khi san ủi mặt bằng thế nào ạ?
    xin thầy giải đáp dùm em sớm ah.
    em cảm ơn thầy a:smi33:
    :smi33:
    Last edited by phnam; 03/05/07 at 09:59 AM. Reason: Bạn viết sai lỗi quá nhiều, lần sau cẩn thận hơn nhé!!!

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Thưa thầy cho em hỏi về đường cong tích lũy đất ạ.
    Theo tính chất của đường cong tích lủy đất khi nền đường chuyển từ đào sang đắp thì khối lượng đất tích lũy đạt cực đại nhưng trong đồ án của em có một vị trí không thỏa mãn yêu cầu trên nên em xin ý kiến của thầy ạ.
    -Điểm xuyên của em là giao điểm của cao độ hoàn công nền đường với đường tự nhiên, điểm xuyên được tạo bởi 1 điểm trước điểm xuyên hc4 thuộc nền đào(đào hoàn toàn) và 1 điểm sau điểm xuyên hc5 (đắp hoàn toàn) nhưng giữa điểm hc4 và điểm xuyên lại có điểm H6(nữa đào, nữa đắp) nên khi tính khối lượng đất tích lũy thì điểm H6 lại là điểm có khối lượng đất tích lũy đạ cực trị ạ.
    -Diện tích (đào) (đắp) Khối lượng đất tích lũy
    hc4 4.12 0 -6311.54
    H6 1 2.18 -5251.14
    X6 0.72 3.39 -5259.53
    hc5 0 7.72 -7473.21
    Em cảm ơn thầy

Quote Originally Posted by rfr1085 View Post
    chào thầy, cho em hỏi thầy mấy vấn đề này a
    thưa thầy trong phần tính toán khối lương đất tích lũy ta có cộng thêm phần đất hữu cơ đã bóc ở công tác chuẩn bị không a, em hỏi rất nhiều bạn nhưng không thấy bạn nào cộng thêm mặc dầu khối lượng đất này cũng đáng kể . em đã tính rồi nhưng không cũng không kể vào ,bây giờ em mới thấy điêuf đó như thế em co thể cọng thêm vào khối lượng đất tích lũy ở cuối đoạn không ạ? với lại em co thế tính khối lượng đât hữu cơ 1cách gần đúng không ạ :smi33:
    - Phần đất hữu cơ đã bóc trước phải được đắp bù (nếu là nền đường đắp), trừ đi phần đào (nếu là nền đường đào) thì mới chính xác em ạ.

Với lại em co thế tính khối lượng đât hữu cơ 1cách gần đúng không ạ :smi33:
    Em có thể trình bày cách tính gần đúng của mình được không?

...Đối với dạng nền đường nửa đào ,đắp việc trừ phần đất lớp kết cấu áo đường thực hiện như thế nào ạ nếu chỉ trừ bên phần đắp thì khi chênh cao giữa hai phần là gấp 2 lần kcađ
    như thế thì khi san ủi mặt bằng thế nào ạ?
    Em phải có trắc dọc hoàn công nền đường và thi công mặt cắt ngang trung gian này theo đúng cao độ hoàn công nền đường trên trắc dọc. Sẽ không có mặt cắt ngang hoàn công nền đường có chênh cao giữa phần đào và phần đắp đâu em ạ.

Quote Originally Posted by maianhduc View Post
    Thưa thầy cho em hỏi về đường cong tích lũy đất ạ.
    Theo tính chất của đường cong tích lủy đất khi nền đường chuyển từ đào sang đắp thì khối lượng đất tích lũy đạt cực đại nhưng trong đồ án của em có một vị trí không thỏa mãn yêu cầu trên nên em xin ý kiến của thầy ạ.
    -Điểm xuyên của em là giao điểm của cao độ hoàn công nền đường với đường tự nhiên, điểm xuyên được tạo bởi 1 điểm trước điểm xuyên hc4 thuộc nền đào(đào hoàn toàn) và 1 điểm sau điểm xuyên hc5 (đắp hoàn toàn) nhưng giữa điểm hc4 và điểm xuyên lại có điểm H6(nữa đào, nữa đắp) nên khi tính khối lượng đất tích lũy thì điểm H6 lại là điểm có khối lượng đất tích lũy đạ cực trị ạ.
    -Diện tích (đào) (đắp) Khối lượng đất tích lũy
    hc4 4.12 0 -6311.54
    H6 1 2.18 -5251.14
    X6 0.72 3.39 -5259.53
    hc5 0 7.72 -7473.21
    Em cảm ơn thầy
    Thực tế khi tính toán và vẽ đường cong tích lũy đất thì đôi khi cũng xảy ra trường hợp này em ạ, khi có một số cọc ở lân cận phía sau điểm xuyên, do tại cọc này đường cong tích lũy vẫn có xu thế tích lũy tăng (nếu chuyển từ đào sang đắp) hoặc ngược lại.

Page 2 of 80 FirstFirst 12341252 ... LastLast