Page 3 of 80 FirstFirst 123451353 ... LastLast
Results 21 to 30 of 796

Thread: Thảo luận TK thi công đất nền đường

Sinh viên năm nhất

Thưa thầy cho em hỏi:cự ly vận chuyển trung bình trong trường hợp đào vận chuyển ngang của máy đào là bao nhiêu ạ?

Sinh viên năm nhất

Default Hỏi về TK TCTC nền đường?

Dạ thưa thầy!
    Thầy cho em hỏi là trong công tác phân đoạn thi công và điều phối đất, mình phải dựa vào hai điều kiện là tính chất công trình và điều kiện thi công, nhưng trên đoạn tuyến của em thì nếu kết hợp cả hai điền kiện ấy lại thì em phải phân ra rất nhiều đoạn. Như vậy em có thể hạn chế số đoạn thi công bằng cách, có những đoạn em phân có cả đào sâu và đắp cao được không ạ?

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by nuocmatrong View Post
    Thưa thầy cho em hỏi:cự ly vận chuyển trung bình trong trường hợp đào vận chuyển ngang của máy đào là bao nhiêu ạ?
    Nên đọc lại giáo trình máy xây dựng em ơi, đây chính là bán kính đào-đổ đất của máy đấy!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by phuoc03 View Post
    Dạ thưa thầy!
    Thầy cho em hỏi là trong công tác phân đoạn thi công và điều phối đất, mình phải dựa vào hai điều kiện là tính chất công trình và điều kiện thi công, nhưng trên đoạn tuyến của em thì nếu kết hợp cả hai điền kiện ấy lại thì em phải phân ra rất nhiều đoạn. Như vậy em có thể hạn chế số đoạn thi công bằng cách, có những đoạn em phân có cả đào sâu và đắp cao được không ạ?
    Thầy xin hỏi ngược lại em: em có đi nghe hướng dẫn đồ án không vậy? Có ghi chép và nghe được gì không?

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Thưa thầy cho em hởi về phân đoạn thi công và chọn máy chủ đạo ạ
    -Khi phân đoạn có những đoạn phù hợp với máy xúc chuyển nhưng trên đoạn ấy có đoạn cần vận chuyển ngang để đắp do máy xúc chuyển làm công tác này đạt năng suất thấp nên em cho máy ủi làm trước phần vận chuyển ngang còn lại em cho máy xúc chuyển làm được không ạ (do đoạn tuyến của em dài ạ)
    -Trong đoạn nền đường của em đắp là chủ yếu nhưng có đoạn nền đường đào sâu đến 3.88m vì vậy trong các đoạn em dùng máy đào kết hợp ô tô vận chuyển là chủ yếu ạ. Nhưng có 1 đoạn đào sâu 3.2m nhưng cự li vận chyển trung bình có 77m nên em dùng máy đào để đào luôn được không ạ, với cự li vận chyển bé như vậy có vấn đề gì không ạ . Trong đó đoạn trước nó em dùng máy đào để đào kết hợp ô tô vận chuyển , đoạn sau nó em dùng ô tô vận chuyển đất từ mỏ đến đổ ạ.

Quote Originally Posted by maianhduc View Post
    Thưa thầy cho em hởi về phân đoạn thi công và chọn máy chủ đạo ạ
    -Khi phân đoạn có những đoạn phù hợp với máy xúc chuyển nhưng trên đoạn ấy có đoạn cần vận chuyển ngang để đắp do máy xúc chuyển làm công tác này đạt năng suất thấp nên em cho máy ủi làm trước phần vận chuyển ngang còn lại em cho máy xúc chuyển làm được không ạ (do đoạn tuyến của em dài ạ)
    - Vận chuyển ngang nếu có khối lượng nhỏ có thể dùng thủ công, khối lượng lớn hơn có thể dùng máy ủi (nếu có sẵn máy này); trong trường hợp khối lượng lớn hơn nữa và không có sẵn máy ủi, song có sẵn các loại máy làm đất khác thì ta cũng có thể nghiên cứu sử dụng luôn các loại ấy em ạ.

-Trong đoạn nền đường của em đắp là chủ yếu nhưng có đoạn nền đường đào sâu đến 3.88m vì vậy trong các đoạn em dùng máy đào kết hợp ô tô vận chuyển là chủ yếu ạ. Nhưng có 1 đoạn đào sâu 3.2m nhưng cự li vận chyển trung bình có 77m nên em dùng máy đào để đào luôn được không ạ, với cự li vận chyển bé như vậy có vấn đề gì không ạ . Trong đó đoạn trước nó em dùng máy đào để đào kết hợp ô tô vận chuyển , đoạn sau nó em dùng ô tô vận chuyển đất từ mỏ đến đổ ạ.
    Việc phân đoạn phải đưa ra nhiều phương án, mỗi phương án có thể phân đoạn hoặc sử dụng máy chủ đạo khác nhau, sau đó ta sẽ lựa chọn phương án hợp lý nhất em ạ.
    Với đồ án này các em có thể đưa ra rất nhiều phương án phân đoạn thi công, điều phối đất và chọn máy chủ đạo.

Tốt nhất ta nên có nhiều biểu đồ phân phối đất theo cọc 100m và đường cong tích lũy đất để vạch các phương án phân đoạn thi công, điều phối đất và chọn máy chủ đạo sau đó mới tiến hành phân tích, so sánh để chọn phương án.

Các cân nhắc trên phải được thể hiện cụ thể trong thuyết minh hoặc phụ lục.

Thành viên danh dự maianhduc's Avatar

Đưa ra các phương án em cũng chọn được 1 phương án khá tối ưu thầy ạ. Nhưng còn 1 trở ngại trong đoạn đầu tiên nên em xin hỏi thầy ạ
    -Trong đoạn đầu của em phạm vi 100m nền nửa đào nửa đắp em thi công bằng máy ủi nhưng nếu chọn cả đoạn 100 m thì phần 40m phía sau trong đoạn 100m phải lấy đất thùng đấu để đắp nền đường nhưng kề nó 100m có 1 cống ạ nên em nghĩ việc lấy đất thùng đấu để đắp nền đường gần cống sẻ không hợp lí vì có khả năng gây xói. Đoạn kế tiếp của em là lấy đất mỏ đến đắp nền đường nên trong đoạn 100m kia thay vì thi công máy ủi 100m em chỉ thi công 45m. phần còn lại có vận chuyển ngang để đắp em xét vào phần lấy đất ở mỏ để đắp công tác đó được hoàn thành trong giai đoạn hoàn thiện sau này được không ạ , hoặc thi công bằng công nhân được không ạ.Suy luận của em như vậy có được không ạ vì em chưa biết giai đoạn hoàn thiện có thực hiện được không khi 1 phần nền đường chưa thực hiện xong.
    Em cảm ơn thầy ạ

Đưa ra các phương án em cũng chọn được 1 phương án khá tối ưu thầy ạ. Nhưng còn 1 trở ngại trong đoạn đầu tiên nên em xin hỏi thầy ạ
    -Trong đoạn đầu của em phạm vi 100m nền nửa đào nửa đắp em thi công bằng máy ủi nhưng nếu chọn cả đoạn 100 m thì phần 40m phía sau trong đoạn 100m phải lấy đất thùng đấu để đắp nền đường nhưng kề nó 100m có 1 cống ạ nên em nghĩ việc lấy đất thùng đấu để đắp nền đường gần cống sẻ không hợp lí vì có khả năng gây xói.
    Việc em cân nhắc không lấy đấy thùng đấu gần cống là đúng, song ta vẫn có thể tìm kiếm giải pháp thiết kế thùng đấu sao cho không làm ảnh hưởng đến nền đường. Thùng đấu gần tụ thủy có thể làm hệ thống rãnh thoát nước thùng đấu thuận tiện hơn nữa đấy.

Đoạn kế tiếp của em là lấy đất mỏ đến đắp nền đường nên trong đoạn 100m kia thay vì thi công máy ủi 100m em chỉ thi công 45m. phần còn lại có vận chuyển ngang để đắp em xét vào phần lấy đất ở mỏ để đắp công tác đó được hoàn thành trong giai đoạn hoàn thiện sau này được không ạ , hoặc thi công bằng công nhân được không ạ.Suy luận của em như vậy có được không ạ vì em chưa biết giai đoạn hoàn thiện có thực hiện được không khi 1 phần nền đường chưa thực hiện xong.
    100m dài nền đường, chỉ thi công bằng máy ủi 45, còn lại 55m thi công bằng thủ công, nếu khối lượng không nhỏ, không phân tán và chiều cao đào đắp không quá thấp thì có lẽ chưa thật sự thuyết phục đâu. Thi công bằng thủ công có chất lượng thấp, chi phí cao, tiến độ chậm và điều kiện làm việc khá nặng nhọc!

Sinh viên năm nhất

Kính chào thầy!
    Thầy cho em hỏi một số vấn đề trong phần phân đoạn thi công. Việc phân đoạn thi công phải dựa vào đường cong tích lũy đất. Chúng ta có thể có nhiều phương án phân đoạn thi công. Trên cơ sở những phương án đó chọn phương án tối ưu nhất. Nhưng trong đồ án của em phần được giao có khối lượng đào nhỏ hơn khối lượng đắp và trên đường cong tích lũy đất,tại những đoạn đắp thấp thì khi tính toán khối lượng và vẽ đường trắc dọc hoàn công thì trở thành đoạn đạo và tại những đoạn đó khi vẽ đường cong tích lũy đất thì các parabol của đường cong tích lũy rất nhỏ nên việc đưa ra nhiều phương án để phân đoạn thi công rất khó khăn. Theo em nghĩ thì phải khống chế đoạn có parabol nhỏ này cho nên tất cả các phương án đưa ra phải theo đoạn này, không biết thế có được không. Em kính mong thầy cho em câu trả lời và nếu như không đúng như vậy thì thầy có thể chỉ cho em có cách nào khác để giải quyết không!

Kỹ sư trưởng germany's Avatar

Quote Originally Posted by vanluongx3 View Post
    Dạ theo em là không được. Vì đường đỏ mình chạy là chính là tim đường của con đường hoàn thành. Còn chúng ta ở đây chỉ thi công đất nền đường, do vậy có sự khác nhau:
    - Ở đoạn nền đào chúng ta dùng bảng đào đắp của TKĐ1.
    - Ở đoạn nền đắp ta phải hạ đường đỏ xuống bằng bề dày lớp KCAĐ (khoảng 30 đến 60 cm), ta cứ chọn 50 cm là ok.
    Để cho nhanh đồng thời cho thực tế với môn alpha_Gr...ta nên dùng CM vẽ mặt cắt ngang và nhập số liệu Sđào, Sđắp vào bảng excel và tính. Mỗi mặt cắt ngang vẽ chỉ khoảng chưa được 30 giây. Thế là được.
    Lưu ý là điểm xuyên có thay đổi nhé!
    Các bạn có ý gì hay hơn cho mình học hỏi nhé. Những gì mình nói thì mình đã làm rồi!
    Cái này cũng hay, tuy nhiên có thể để nguyên giá trị đường đỏ cũng được, sau này mình sẽ thi công mặt đường theo phương pháp đào lòng đường hoàn toàn. Vì theo mình nghĩ nó đỡ phức tạp hơn cho các bạn sinh viên.
    Còn nếu thay đỏi lại như bạn cũng hay, nhưng khá rắc rối.
    Cách làm như bạn là theo quan điểm Đào lòng ở những nơi nền đường đào, và Đắp lề ở những nơi đoạn đường đắp. (Chú ý: Tất cả điểm xuyên liên quan đến đoạn đắp sẽ thay đổi.)
    Bạn nói 50cm là cũng không đúng, cái này không có kinh nghiệm mà phải dựa vào thiết kế KC áo đường cụ thể.

Chúc các bạn thành công!
    [MARQUEE]
    www.cauduongduytan.com
    Nơi con đường ý tưởng nối nhịp cầu ước mơ
    [/MARQUEE]

Page 3 of 80 FirstFirst 123451353 ... LastLast