Hiện kết quả từ 1 tới 6 của 6

Chủ đề: Hệ tọa độ WGS-84 và VN2000?

Sinh viên năm hai Avatar của nguyenhuubiencd
    Cảm ơn
    39
    Được cảm ơn 32 lần trong 14 bài viết

Mặc định Hệ tọa độ WGS-84 và VN2000?

Chào tất cả thầy cô và các bạn. Mình có một câu hỏi nhỏ mong thầy cô và các bạn trả lời giúp:
    - Hệ tọa độ WGS-84 và VN2000 là gì?
    -Để xác định tọa độ 1 điểm trên trái đất theo tọa độ WGS-84 ví dụ A(15047’40,69”N;107052’19,05”E,150feet) ,sau đó chuyển hệ tọa độ này thành tọa độ VN2000 ví dụ A (XA=1748543,130;YA=807498,773),sau đó lấy tọa độ này làm mốc để xác định tọa độ,cắm cọc chi tiết trong đường cong nằm theo công thức (tọa độ vuông góc)
    Xi= XA + x
    Yi=YA + y
    Với:
    +Xi, Yi là tọa độ của các điểm theo hệ tọa độ quốc gia VN-2000.
    +x, y là tọa độ của các điểm trong đường cong so với điểm mốc
    điều mình nói trên đây có đúng ko?,Trong đồ án tốt nghiệp nếu áp dụng điều này với một bình đồ chết,rồi giả định điểm A theo tọa độ VN2000 và xác định tọa độ các điểm còn lại trong đường cong nằm tương tự như trên được không?
    -Để cắm cọc chi tiết trong đường cong nằm ta có các phương pháp phổ biến sau:
    +Phương pháp tọa độ vuông góc.
    +Phương pháp tọa độ cực.
    +Phương pháp dây cung kéo dài.
    + Phương pháp tiếp tuyến.
    mình muốn áp dụng phương pháp tọa độ vuông góc ở trên nên muốn hỏi mọi người ,mong mọi người giải thích giúp mình,mình xin cảm ơn nhiều
    Lần sửa cuối bởi huyphan; 19/04/12 lúc 01:47 PM
    Tự do không gian lẫn tài chánh là thành quả của bạn. Giấc mơ chỉ có giá trị khi chúng ta mở mắt mà mơ!

Cảm ơn
    39

một ngày rồi mà không ai giải đáp?không lẻ câu hỏi này dể quá không ai thềm trả lời ah
    Tự do không gian lẫn tài chánh là thành quả của bạn. Giấc mơ chỉ có giá trị khi chúng ta mở mắt mà mơ!

Super Moderator Avatar của luonggiacat
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng
    Cảm ơn
    2.680
    Được cảm ơn 4.014 lần trong 849 bài viết

Quote Nguyên văn bởi nguyenhuubiencd Xem bài viết
    Chào tất cả thầy cô và các bạn. Mình có một câu hỏi nhỏ mong thầy cô và các bạn trả lời giúp:
    -Để xác định tọa độ 1 điểm trên trái đất theo tọa độ WGS-84 ví dụ A(15047’40,69”N;107052’19,05”E,150feet) ,sau đó chuyển hệ tọa độ này thành tọa độ VN2000 ví dụ A (XA=1748543,130;YA=807498,773),sau đó lấy tọa độ này làm mốc để xác định tọa độ,cắm cọc chi tiết trong đường cong nằm theo công thức (tọa độ vuông góc)
    Xi= XA + x
    Yi=YA + y
    Với:
    điều mình nói trên đây có đúng ko?,Trong đồ án tốt nghiệp nếu áp dụng điều này với một bình đồ chết,rồi giả định điểm A theo tọa độ VN2000 và xác định tọa độ các điểm còn lại trong đường cong nằm tương tự như trên được không?
    -Để cắm cọc chi tiết trong đường cong nằm ta có các phương pháp phổ biến sau:
    +Phương pháp tọa độ vuông góc.
    +Phương pháp tọa độ cực.
    +Phương pháp dây cung kéo dài.
    + Phương pháp tiếp tuyến.
    mình muốn áp dụng phương pháp tọa độ vuông góc ở trên nên muốn hỏi mọi người ,mong mọi người giải thích giúp mình,mình xin cảm ơn nhiều
    Mỗi phương pháp cắm cong đều có ưu nhược điểm của nó cả. Tùy thuộc vào địa hình, máy móc thiết bị thực tế (giả định) mà bạn chọn 1 phương pháp.
    Trong khi thuyết minh các phương pháp thì bạn có đề cập ưu nhược điểm của từng phương pháp rồi sao đó lập luận để chọn.
    Ví dụ: phương pháp tọa độ vuông góc: đơn giản, ít sai số nhưng yều địa hình phải thông thoáng, không có vật cản trở.
    Phương pháp dây cung kéo dài: tính toán phức tạp hơn, sai số cộng dồn nhiều nhưng được áp dụng ở địa hình miền núi, cây cối cản trở nhiều.
    vvvv
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Cảm ơn
    39

Quote Nguyên văn bởi luonggiacat Xem bài viết
    Mỗi phương pháp cắm cong đều có ưu nhược điểm của nó cả. Tùy thuộc vào địa hình, máy móc thiết bị thực tế (giả định) mà bạn chọn 1 phương pháp.
    Trong khi thuyết minh các phương pháp thì bạn có đề cập ưu nhược điểm của từng phương pháp rồi sao đó lập luận để chọn.
    Ví dụ: phương pháp tọa độ vuông góc: đơn giản, ít sai số nhưng yều địa hình phải thông thoáng, không có vật cản trở.
    Phương pháp dây cung kéo dài: tính toán phức tạp hơn, sai số cộng dồn nhiều nhưng được áp dụng ở địa hình miền núi, cây cối cản trở nhiều.
    vvvv
    cảm ơn bạn đã trả lời câu hỏi của mình nhưng có lẻ bạn chưa hiểu câu hỏi của mình,đã có 43 bạn đọc nhưng ko ai trả lời hết,thật là buồn

Administrator Avatar của nbc
    Cảm ơn
    3.386
    Được cảm ơn 17.641 lần trong 4.806 bài viết

Chào bạn nguyenhuubiencd.

nbc thì hẳn là người không rành về trắc địa. Tuy nhiên, do trước đây cũng có vài vấn đề gặp phải mấy cái hệ tọa độ này, nên cũng phải mò mẫm mà đọc.

Vấn đề mà bạn hỏi, có lẽ lại là vấn đề khá cơ bản trong chuyên ngành trắc địa. Tuy nhiên, diễn đàn của chúng ta lại ít người có hiểu biết sâu về lĩnh vực này nên bạn chưa có câu trả lời thỏa mãn cũng là chuyện thường tình.

Tuy nhiên, những kiến thức ấy không phải thuộc hàng khó tìm. Bạn có thể đọc nó ở các link mà google cung cấp cho bạn khi tìm kiếm.

Ví dụ:

http://stnmt.binhduong.gov.vn/3cms/v...1&type=&id=129

http://www.ciren.gov.vn/forums/showthread.php?t=1824

http://www.climategis.com/2011/03/ph...2000-bang.html

http://www.phuot.vn/threads/23691-cho-em-hỏi-về-hệ-tọa-độ-vn2000-và-wgs-84

Còn về cách tính toán của bạn khi cắm cong các điểm chi tiết trong đường cong, nbc cho rằng: với các yêu cầu của bước thiết kế kỹ thuật hoặc bản vẽ thi công trong ngành cầu đường, điều đó là chấp nhận được.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

6. Có 2 thành viên đã nói lời cảm ơn tới nbc cho bài viết này:

LDLx3c (20/04/12),quybinh (20/04/12)

Commander-in-Chief Avatar của Ruyubang_do
    Cảm ơn
    748
    Được cảm ơn 4.730 lần trong 1.303 bài viết

một ngày rồi mà không ai giải đáp?không lẻ câu hỏi này dể quá không ai thềm trả lời ah
    Cậu này đi hỏi còn thích đá xoáy, dễ vậy sao không tự đi tìm đáp áp đi? Hỏi câu trên đọc tới câu dưới là chẳng muốn trả lời rồi.

Đồng chí thiết kế đường thì đồng chí dùng WGS84 vào làm gì? đồng chí xài 2 cái HN72 <--> VN2000 là đủ rồi. Phương pháp cắm cong áp dụng là cách gì không quan trọng, miễn đúng phương pháp đã ghi trong lý thuyết và trong quy trình khảo sát.

A(15047’40,69”N;107052’19,05”E,150feet) ,sau đó chuyển hệ tọa độ này thành tọa độ VN2000 ví dụ A (XA=1748543,130;YA=807498,773),sau đó lấy tọa độ này làm mốc để xác định tọa độ,cắm cọc chi tiết trong đường cong nằm theo công thức (tọa độ vuông góc)
    Xi= XA + x
    Yi=YA + y

Với:
    Vấn đề XA, YA đồng chí không nói rõ là theo WGB84 hay VN2000, nếu áp dụng WGB84 là sai, vì đây là 2 hệ tọa độ chưa quy đổi.
    Lần sửa cuối bởi Ruyubang_do; 20/04/12 lúc 06:30 AM

8. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới Ruyubang_do cho bài viết này:

LDLx3c (20/04/12)