Page 1 of 49 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 482

Thread: Thảo luận về cấu tạo và thi công cống

Sinh viên năm nhất nangbanmai3d's Avatar

Angry Thảo luận về cấu tạo và thi công cống

thầy ơi em xin hỏi thầy vài vấn đề để kịp làm đồ án được không ạ. e xin hỏi vài câu hỏi như sau ạ.

1. Khi thực hiện mối nối cống sau khi dùng 2 lớp bao tải tẩm nhựa đường, lớp ngoài cung người ta dùng bao lớp mattit bi tu lớp này có nghĩa là gì vậy ạ.

2. Khi thiết kế cống thì ngay dưới các lớp móng người ta dùng lớp đá dăm đầm chặt K98 thì lớp này có Dmax bao nhiêu ạ.

3. Đồ án của em có độ dốc ngang sườn tại vị trí đặt cống là 10.5% những em thiết kế độ dốc của cống la 5% nên khi đó cao độ lòng trong cống ở hạ lưu cao hơn cao độ đất tự nhiên nên em phải xử lí như thế nào ạ. Em đưa ra phương án lá phần gia cố hạ lưu khi dùng đá hộc xếp khan em thay đổi cao độ của nó theo hướng giảm dần được không ạ.

4.Chiều sâu tường chống xói ở hạ lưu được tính bằng Hx+ 0.5m thì Hx được tính như thế nào ạ.

Em xin cảm ơn thầy ạ.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by nangbanmai3d View Post
    thầy ơi em xin hỏi thầy vài vấn đề để kịp làm đồ án được không ạ. e xin hỏi vài câu hỏi như sau ạ.

1. Khi thực hiện mối nối cống sau khi dùng 2 lớp bao tải tẩm nhựa đường, lớp ngoài cung người ta dùng bao lớp mattit bi tu lớp này có nghĩa là gì vậy ạ.

2. Khi thiết kế cống thì ngay dưới các lớp móng người ta dùng lớp đá dăm đầm chặt K98 thì lớp này có Dmax bao nhiêu ạ.

3. Đồ án của em có độ dốc ngang sườn tại vị trí đặt cống là 10.5% những em thiết kế độ dốc của cống la 5% nên khi đó cao độ lòng trong cống ở hạ lưu cao hơn cao độ đất tự nhiên nên em phải xử lí như thế nào ạ. Em đưa ra phương án lá phần gia cố hạ lưu khi dùng đá hộc xếp khan em thay đổi cao độ của nó theo hướng giảm dần được không ạ.

4.Chiều sâu tường chống xói ở hạ lưu được tính bằng Hx+ 0.5m thì Hx được tính như thế nào ạ.

Em xin cảm ơn thầy ạ.
    1. Mát-tít (Mastic) là một chế phẩm của nhựa đường, thường dùng làm chất trám khe cách nước. Thành phần của nó bao gồm: nhựa đường đặc + bột cao su sống + a-miăng + một số chất phụ gia.
    Sản phẩm thường được chế tạo sẵn. Khi thi công ta đung nóng chảy rồi rót, quét vào khe.
    Trong trường hợp không có loại này có thể dùng nhựa đường nóng (160oC) để quét 2 lớp lên mối nối.

2. Dùng CDĐD Dmax 37,5 em ạ. Dmax 50 hiện Quy trình 22 TCN 334:2006 đã bỏ rồi.

3. Chưa đến mức như vậy đâu, em đào một phần thượng lưu và đắp một phần hạ lưu, chôn chân khay sâu hơn, kéo dài thêm tường cánh hạ lưu, dốc sân cống và phần gia cố hạ lưu lớn hơn trong cống là được thôi.

4. Em đọc sách Thiết kế đường tập 3 (phần Công trình vượt sông) của GS.TS Nguyễn Xuân Trục.

em cảm ơn thầy ạh. thầy trả lời nhanh thật.
    thầy ơi ngày mai lớp c,d thông đồ án cống phải không ạh. bản vẻ thì gửi filei hay là thông gặp thầy trực tiếp ạh.
    Em muốn tìm hiểu phụ gia cho bê tông xi măng và bê tông át phan thì có tài liệu tiếng việt nào giới thiệu về phụ gia không thầy. trhầy có thể giới thiệu cho em được không ạ.
    Thầy có thể tải tiêu chuẩn về thiết kế cấp phối đá dăm giúp các em đuợc không ạ.
    em cảm ơn thầy

Về phụ gia hóa học dùng cho BTXM tạm thời em có thể đọc trước tại Forum cũ của trường.
    Mình sẽ upload tiêu chuẩn TCNT CPĐD lên trang này, mục Tiêu chuẩn...
    Thân mến!

Thầy ơi! E
    m là nhóm trưởng của một nhóm ạ. em thấy học nhóm là rất hay nhưng nhóm em có một số trục trặc thầy ạ. Em muốn trao đổi nhưng các bạn chưa làm nên ko trao đổi được thầy ạ nên em phải di hỏi mấy anh chị lúc cần thiết.
    Em có đến nhà các bạn nhưng các bạn cứ cười chứ không làm thầy ạh. hoặc nếu có làm thì làm rất muộn nên nhóm em mà nộp theo nhóm thì không đúng hạn được thầy ạ. mặc dù em có thông báo cả trên mạng nhưng củng chịu thua thầy ạ.
    Vì vậy để nộp kịp em có thể cùng một bạn nộp sớm được không thầy. mong thầy xem xét ạ.
    Last edited by phnam; 30/03/07 at 01:23 PM. Reason: Đức viết lỗi nhiều quá, lần sau cẩn thận đọc kỹ bài lại nha!!!!

Sinh viên năm nhất

Em chào thầy!
    Thầy ơi trong trường hợp cống kô đào ở phía thượng lưu thì ta lấy phần gia cố ở phía thượng lưu là 1m kể từ chân khay. Như vậy khi làm xong phần gia cố ta vẫn phải làm tường chống xóa ở phía thượng lưu hình dạng như chân khay phải không thầy?
    Em cảm ơn
    Chúc thầy vui vẻ!!!
    Last edited by phnam; 30/03/07 at 01:26 PM. Reason: Lần này BQT sửa bài dùm bạn, lần sau nhớ post có dấu nhé!!!
    :smi12:

Quote Originally Posted by bienxanh0511 View Post
    Em chào thầy!
    Thầy ơi trong trường hợp cống kô đào ở phía thượng lưu thì ta lấy phần gia cố ở phía thượng lưu là 1m kể từ chân khay. Như vậy khi làm xong phần gia cố ta vẫn phải làm tường chống xóa ở phía thượng lưu hình dạng như chân khay phải không thầy?
    Em cảm ơn
    Chúc thầy vui vẻ!!!
    Trường hợp em nêu không nhất thiết phải có chân khay phía thượng lưu nữa em ạ, vì nó không còn tác dụng gì cả.

@ bienxanh0511
    Lần sau em nên post bài có dấu nhé!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by nangbanmai3d View Post
    thầy ơi em là nhóm trưởng của một nhóm ạ. em thấy học nhóm là rất hay nhưng nhóm em có một số trục trặc thầy ạ. Em muóon trao đổi nhưng các bạn chưa làm nên ko trao đổi được thầy ạ nên em phải di hổi mấy anh chị lúc cần thiết. Em có đến nhà các bạn nhưng các bnạ cứ cười chứ không làm thầy ạh. hoặc nếu có làm thì làm rất muộn nên nhóm em mà nộp theo nhóm thì không đúng hạn được thầy ạ. mặc dù em có thông báo cả trên mạng nhưng củng chịu thua thầy ạ. Vì vậy để nộp kịp em có thể cùng một bạn nộp sớm được không thầy. mong thầy xem xét ạ.
    Theo mình, việc đầu tiên mà một Nhóm trưởng cần làm là tổ chức họp nhóm để thống nhất về cách làm việc, lịch làm việc.

Những thảo luận này theo mình không phù hợp với Topic này nangbanmai3d ạ.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Thầy ơi khi thiết kế độ dốc cống em lấy tại tim đường cao độ đất tự nhiên trùng cao độ lòng trong của cống, nhưng phía thượng lưu thì cao độ cống tăng dần nhưng cao đôi vai đường thấp hơn tim đường nên tại vị trí tim đường của em không đạt đất đắp trên cống là 0.5m ạ. vì vậy em xử lí là tại tim đương giảm cao độ lòng trong cống xuống được không ạ. Khi đó ở phía thượng lưu đào nhiều hơn còn phía hạ lưu thì đắp ít hơn ạ.Phương án này được không thầy. Thầy có thể gợi cho em phương án hay hơn được không ạ. Trong phương án trên độ dốc cống em lấy 5% còn độ dốc tự nhiên thì bằng 10.5 % ạ. em cảm ơn thầy.

em chào thầy ạ.
    Khi tính toán chiều sâu chống xói hx của cống cấu tạo thì em không có chiều cao mực nước dâng trước cống nên không tính được nên em lấy chiều sâu tường chống xói hạ lưu theo cấu tạo được không ạ. Nếu lấy thì lấy khoảng bao nhiêu là phù hợp ạ. Em cảm ơn thầy ạ.

Page 1 of 49 12311 ... LastLast