Page 12 of 49 FirstFirst ... 2101112131422 ... LastLast
Results 111 to 120 of 482

Thread: Thảo luận về cấu tạo và thi công cống

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Quote Originally Posted by cu_can View Post
    cho mình hỏi có thể đặt độ dốc của sân cống tối đa là bao nhiêu độ dốc ngang sườn của mình là 10,3% vậy mình có thể đặt trùng với độ dốc ngang sườn hay ko?(sân cống chứ không phải là cống)
    Với 10,3% thì cả sân cống không thể nào trùng hoàn toàn với độ dốc tự nhiên được vì ở đầu sân cống tiếp với tường đầu đã bị thấp hơn cao độ tự nhiên rồi. Tuy nhiên, bạn có thể nâng cả sân cống và gia cố thượng lưu lên sao cho phần cuối gia cố thượng lưu trùng với mặt đất tự nhiên là được.
    Thân mến!!!
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Sinh viên năm nhất

Default Bố trí cống cấu tạo.

Chào tất cả mọi người.Rất mong các bạn cùng cho ý kiến.Mình đang thiết kế cống cấu tạo thoát nước rảnh biên.Do độ dốc sườn nhỏ và cống phải chôn sâu nên phần hạ lưu phải đào khá sâu (hơn 1 m).Mình có ý định sẽ bố trí một mương dẫn nước đi ra xa thì mới thoát nước được.Nhưng xem ra cách này không hay lắm.Liệu ta có thể thay đổi bình đồ đôi chút được không nhĩ?Vì theo mình bình đồ với tỉ lệ 1/20000 thì không phải ánh thật chính xác địa hình đủ để ta bố trí các giải pháp thoát nước.Các bạn có ý kiến giúp wo nhé.Xie xie!

Sinh viên năm hai

không phải vậy.ý mình là mình có thể nâng độ dốc sân cống để khi cuối phần gia cố thì sân cống cà đường tự nhiên có thể giao nhau để nứoc ở hạ lưu không bị xoáy khi thay đổi độ dốc quá lớn

Sinh viên năm hai

khi làm cống mình thấy chiều dài cống không phảu là số chẵn để chia đốt cống cho chẵn ,vậy thì mình nên để cho đốt cống một đầu lẽ hay là mình nên ép cả hai đầu vào để cho chiều dài cống là chẵn?
    xin các đại ca chỉ giáo

không phải vậy.ý mình là mình có thể nâng độ dốc sân cống để khi cuối phần gia cố thì sân cống cà đường tự nhiên có thể giao nhau để nứoc ở hạ lưu không bị xoáy khi thay đổi độ dốc quá lớn
    Chính xác rồi đó. Thiết kế này có nhiều ưu điểm như mình đã trình bày ở trên đó.
    Chúc bạn làm đồ án tốt nhé!!!

khi làm cống mình thấy chiều dài cống không phảu là số chẵn để chia đốt cống cho chẵn ,vậy thì mình nên để cho đốt cống một đầu lẽ hay là mình nên ép cả hai đầu vào để cho chiều dài cống là chẵn?
    xin các đại ca chỉ giáo
    Chiều dàu cống cần gì phải là số lẻ bạn. Chièu dài là là số nguyên là được. Khi tính chiều dài cống thì ta là như sau:
    - Vẽ mặt cắt ngang đường tại cống.
    - Xác định khẩu độ cống, độ dốc ngang cống.
    - Xác định bề dày cống.
    - Áp cống vào trong mặt cắt ngang
    - Đo phần trên cùng của cống với giới hạn hai bên là hai mái taluy đắp.
    - Lấy số nguyên lùi lại của kết quả đo được ở trên. Và đó là chiều dài cống.
    Thân mến!!!

Quote Originally Posted by thienthantrang View Post
    Chào tất cả mọi người.Rất mong các bạn cùng cho ý kiến.Mình đang thiết kế cống cấu tạo thoát nước rảnh biên.Do độ dốc sườn nhỏ và cống phải chôn sâu nên phần hạ lưu phải đào khá sâu (hơn 1 m).Mình có ý định sẽ bố trí một mương dẫn nước đi ra xa thì mới thoát nước được.Nhưng xem ra cách này không hay lắm.Liệu ta có thể thay đổi bình đồ đôi chút được không nhĩ?Vì theo mình bình đồ với tỉ lệ 1/20000 thì không phải ánh thật chính xác địa hình đủ để ta bố trí các giải pháp thoát nước.Các bạn có ý kiến giúp wo nhé.Xie xie!
    Bạn thử đưa hình ảnh lên cho mọi người cùng xem được không? Như bạn nói thì độ dốc tự nhiên mà nhỏ, cống chôn sâu thì liệu có thiết kế được không? Nhiều lúc thế này thì cống dài mấy chục m cũng chưa ra khỏi mặt đất tự nhiên đó.
    Thân mến!!!

Sinh viên năm nhất

CHAO CẢ NHÀ:smi12::smi44::smi96:
    MÌNH LÀ CAO VĂN HỒNG
    SV:04X3B
    MÌNH POST CỐNG CẤU TẠO CỦA MÌNH LÊN ĐỂ NHỜ THẦY VÀ CÁC BẠN XEM VÀ CHO Ý KIẾN

Attached Files Attached Files

Đã cấm

Đốt cống không chẵn thì các bạn có thể lấy chẵn, và điều chỉnh taluy đắp cho phù hợp là được.
    ví dụ: bạn tính được 13.2m cống ứng với taluy 1:1.5; thì dùng ta luy 1:1,4 có thể 13 đốt 1m là đủ (tùy chiều cao đắp đất); nếu tính 13.6 thì nên sử dụng 14 đốt 1m và làm taluy thoải hơn 1:1.75! (phương án làm taluy thoải hơn sẽ an toàn hơn!)

*Bồ Công Anh* DARKNESS's Avatar

Em tên là Lê Văn Hoàng , lớp 04X3A .. Đây là 2 bản vẽ cống , có file đính kèm!

Anh chị hay bạn nào biếty chỗ sai , có thể thông giúp mình với ... mình xin cảm ơn nhiều !
    Attached Files Attached Files
    ALL 4 ONE - ONE 4 ALL

Page 12 of 49 FirstFirst ... 2101112131422 ... LastLast