Page 2 of 49 FirstFirst 123412 ... LastLast
Results 11 to 20 of 482

Thread: Thảo luận về cấu tạo và thi công cống

Sinh viên năm nhất nangbanmai3d's Avatar

Ngày hôm qua vừa đi học về em vẫn nhớ thầy giảng là khi bóc đất hửu cơ thì không cần đánh xờm mặt đất. Nhưng nếu mặt mất tại đó quá chặt thì chúng ta có cần đánh xờm không ạ, trong khi tại đó sau khi bóc hữu cơ chiều cao đất đắp >1m và độ dốc ngang là 10-20% ạ.

Thầy ơi thầy có thể bố trí một buổi thông các bản vẻ trực tiếp được không ạ. Em thấy thông bản vẻ thông trực tiếp hiểu rỏ hơn nhiều ạ. Còn thuyết minh thì thông Như lau nay là gửi file ạ.Em cảm ơn thầy ạ.

Thưa thầy khi tính chiều dài chống xói ở hai lưu thì ta tính từ cửa ra ở hạ lưu nhưng khi tính như vậy ở thượng lưu thì chiều dài tính ra không dủ bố trí các bộ phấn trước cống vì vậy đối với cống 75 thì em lấy chiều dài phần gia cố thựong lưu tính từ chân ta ly được không ạ.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by nangbanmai3d View Post
    Thầy ơi khi thiết kế độ dốc cống em lấy tại tim đường cao độ đất tự nhiên trùng cao độ lòng trong của cống, nhưng phía thượng lưu thì cao độ cống tăng dần nhưng cao đôi vai đường thấp hơn tim đường nên tại vị trí tim đường của em không đạt đất đắp trên cống là 0.5m ạ. vì vậy em xử lí là tại tim đương giảm cao độ lòng trong cống xuống được không ạ. Khi đó ở phía thượng lưu đào nhiều hơn còn phía hạ lưu thì đắp ít hơn ạ.Phương án này được không thầy. Thầy có thể gợi cho em phương án hay hơn được không ạ. Treong phương án trên độ dốc cống em lấy 5% còn độ dốc tự nhiên thì bằng 10.5 % ạ. em cảm ơn thầy.
    Độ dốc ngang lớn ta cũng có thể đào lòng suối tại vị trí tim đường xuống thấp bớt em ạ. Có phương án khác là em đặt cống dốc (>5%), lúc này phải tính toán lại khả năng thoát nước của cống và gia cố hạ lưu kiên cố hơn (do vận tốc nước chảy ở cửa ra của cống lớn).

Thưa thầy khi tính chiều dài chống xói ở hai lưu thì ta tính từ cửa ra ở hạ lưu nhưng khi tính như vậy ở thượng lưu thì chiều dài tính ra không dủ bố trí các bộ phấn trước cống vì vậy đối với cống 75 thì em lấy chiều dài phần gia cố thựong lưu tính từ chân ta ly được không ạ.
    Tính từ điểm cuối của sân cống phía thượng lưu là hợp lý.

Ngày hôm qua vừa đi học về em vẫn nhớ thầy giảng là khi bóc đất hửu cơ thì không cần đánh xờm mặt đất. Nhưng nếu mặt mất tại đó quá chặt thì chúng ta có cần đánh xờm không ạ, trong khi tại đó sau khi bóc hữu cơ chiều cao đất đắp >1m và độ dốc ngang là 10-20% ạ.
    Bóc hữu cơ em dùng máy gì? Nếu dùng máy ủi thì không nhất thiết phải đánh xờm mặt đất. Việc đánh xờm để lớp đất đắp liên kết với nền đất. Có thể dùng biên pháp tưới nước tạo dính bám cũng được.

P/S: em nên cân nhắc kỹ những điều cần hỏi để post bài sao cho cô đọng, ngắn gọn. Cố gắng đừng post quá nhiều lần, mỗi lần một ý nhỏ, dễ làm ức chế những người đọc sau!

Thầy ơi thầy có thể bố trí một buổi thông các bản vẻ trực tiếp được không ạ. Em thấy thông bản vẻ thông trực tiếp hiểu rỏ hơn nhiều ạ. Còn thuyết minh thì thông Như lau nay là gửi file ạ.Em cảm ơn thầy ạ.
    Ý em là bố trí thêm nhiều lần nữa???

Nếu vậy thì em chẳng cần đề nghị gì cả!!!
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai

Default Xin nhờ Thầy giải đáp giúp em!!!

Em chào Thầy!
    Nhờ Thầy trả lời giúp em" Sao trong định mức xây dựng 24/2005 trong phần mối nối cống không có những loại cống khẩu độ 175 và 200 vậy Thầy? Vậy thì làm đến phần đó bọn em tính như thế nào vậy Thầy?" Em xim cảm ơn Thầy!

Quote Originally Posted by maychieu View Post
    Em chào Thầy!
    Nhờ Thầy trả lời giúp em" Sao trong định mức xây dựng 24/2005 trong phần mối nối cống không có những loại cống khẩu độ 175 và 200 vậy Thầy? Vậy thì làm đến phần đó bọn em tính như thế nào vậy Thầy?" Em xim cảm ơn Thầy!
    Đây có lẽ là một thiếu sót của người làm định mức. Những vấn đề chưa có trong định mức thì đơn vị Tư vấn có thể lập định mức mới và diễn giải với Chủ đầu tư. Ở đây ta tạm coi các bạn là Tư vấn còn các thầy cô là Chủ đầu tư. Ta cứ diễn giải sao cho hợp lý là Chủ đầu tư sẽ chấp nhận (Nội, ngoại suy).:smi11:

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Default Thầy giúp em với!

Thưa thầy, em đang làm tới phần tính toán mối nối cống nhưng khi tra định mức 24/2005 thì không có cống pi175. trong đó chỉ có cống pi 150 thôi. Em giờ phải nội suy từ cống pi 125 và pi 150 có đúng không thầy. Nếu cống pi 200 cũng làm như vậy hả thầy.
    Cảm ơn thầy!

Thành viên danh dự r0ckdeath's Avatar

Vấn đề này thầy đã trã lời ở topic đồ án XD NĐ rồi. Bạn nên theo dõi chuyên mục này vì ở đây còn có nhiều khúc mắc khác đã được thầy giải đáp.

Default Đã di chuyển các bài viết

He he, hóa ra việc tổ chức lại các bài viết bằng cách sát nhập các đề tài rất đơn giản! Vậy mà các Admin chẳng chỉ giáo sớm gì cả!

Mọi vấn đề liên quan đến thiết kế cấu tạo và thi công cống các bạn thảo luận ở đây nhé!

Sinh viên năm nhất ahp's Avatar

em chào thầy!
    em xin hỏi thầy một vấn đề về cấu tạo cống ạ
    trong đồ án của em độ dốc ngang của mặt đất tự nhiên tại cống là 1.6%.em được biết thầy có nói nên chọn độ dốc cống theo độ dốc tự nhiên(<5%).vậy trường hợp này độ dốc cống nên chọn của em la bao nhiêu ạ!.nếu chọn 1.6% thì có gặp khó khăn gì khi thi công không ạ!
    em cảm ơn thầy!

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Default Em xin hỏi thầy ạ!

Dạ thầy cho em hỏi: Trong công tác chuẩn bị mặt bằng thi công cống, ta chọn diện tích san trải mặt bằng như thế nào ạ? Diện tích này phụ thuộc vào số lượng và đường kính cống như thế nào vậy thầy? Có tài liệu nào viết về điều này không thưa thầy? Em thấy trong đồ án các anh chị trước chọn khoảng 20m, 35m, 45m, nhưng không nêu căn cứ nên em không biết xử lý thế nào.
    Em cảm ơn thầy ạ!
    Chúc thầy sức khỏe!
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Sinh viên năm nhất talai_0512's Avatar

Unhappy Thầy ơi !

Thầy ơi ! Giúp em ::smi33:
    - Đồ án TKĐ1 em chọn chiều cao đào đắp trên cống 2Fi 175 chỉ có 2.66m, độ dốc ngang sườn 4%. Em đặt cống dốc 4% thì phía thượng lưu chênh cao giữa đỉnh cống và đáy KKAĐ chỉ còn 25cm. Như vậy khi đến giai đoạn thi công kết cấu áo đường (Phải gạt hết đất đắp trên cống đến đáy KKAD) trên phạm vi cống phải thi công bằng thủ công phải không ạ ? Theo nghĩ nếu thi công bằng máy sẽ phá hoại cống có đứng không thầy ?
    - Phương án đào chọn độ dốc của cống bằng (1-3) % để tăng chênh cao giữa đỉnh cống và đáy KKAĐ có hợp lý không ạ ?
    Mong thầy trả lời sớm để giúp em làm kịp thuyết minh chương 3.
    Em cám ơn thầy !
    :smi21: "NOW OR NEVER" :smi18: :smi29:

Page 2 of 49 FirstFirst 123412 ... LastLast