Page 39 of 49 FirstFirst ... 293738394041 ... LastLast
Results 381 to 390 of 482

Thread: Thảo luận về cấu tạo và thi công cống

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Một vài cấu tạo:
    7. Độ dốc cống: từ 1 - 5% (nên chọn độ dốc bằng độ dốc tự nhiên nếu độ dốc tự nhiên nằm trong khoảng này). Nếu độ dốc tự nhiên của lòng suối > 5% nên chọn bằng 5%.
    ...
    Chào Thầy, em làm đồ án TKNĐ nhóm 18, Nhóm em thầy quy định độ dốc cống: từ 2 - 5%, độ đốc tự nhiên của lòng suối nhỏ hơn 2% phải lấy bằng 2%. Trường hợp đồ án em độ dốc TN là 1,5%, vậy em lấy độ dốc cống là 1.5 có đảm bảo thoát nước không ạ? và sau này bảo vệ theo quan điểm nào là đúng???

Sinh viên năm tư vacdem00x3's Avatar

Quote Originally Posted by boy_06c View Post
    Em xin chào thầy, các anh và các bạn. Trong công tác bốc dỡ và lắp đặt ống cống, em thấy răng trong thực tế người ta toàn dung máy xúc gàu nghịch + sợi dây cáp để bôc dỡ và lắp đặt, thật sự thì máy đã không làm đúng nhiệm vụ của mình là chỉ xúc đất, nhưng em thấy nó rất thiết thực vì tận dụng được tý nào thì chi phí sẽ đỡ tốn kém hơn so với huy động 1 cái cẩu trục để làm công việc đó. Vậy trong đồ án của mình em có thể làm việc tương tự như thế không ạ. Nếu được thì em tính năng suất cho công việc này như thế nào ạ? Em có thể tính năng suất như việc xúc đất không ạ ? Em xin cảm ơn thầy và các anh.
    Chào Bạn!
    Thực tế cống có chiều dài 01 mét (cho các loại đường kính của cống D75,D100,...)thì dùng máy đào cẩu lắp là rất thông dụng .Năng suất làm việc khi cẩu lắp cống là rất nhanh (nếu làm tốt khâu móng cống)....
    Trong trường hợp này nếu dùng cần trục thì như bạn nói...hơi phí.Và mình cũng từng DA cũng giống như bạn ...an toàn mà!!!Tuy nhiên, ngoài thực tế, nếu công li tâm phi trở lên 1000 cm dài 04 mét (loại cống li tâm) sẽ không thể dùng máy đào <0.8m3(loại này hay dùng để cẩu lắp cống) vì có khả năng lật xe trọng lượng tương đương trên 04 tấn.
    Chúc bạn thành công!
    Last edited by vacdem00x3; 13/03/10 at 11:12 PM.

Administrator nbc's Avatar

Em xin chào thầy, các anh và các bạn. Trong công tác bốc dỡ và lắp đặt ống cống, em thấy răng trong thực tế người ta toàn dung máy xúc gàu nghịch + sợi dây cáp để bôc dỡ và lắp đặt, thật sự thì máy đã không làm đúng nhiệm vụ của mình là chỉ xúc đất, nhưng em thấy nó rất thiết thực vì tận dụng được tý nào thì chi phí sẽ đỡ tốn kém hơn so với huy động 1 cái cẩu trục để làm công việc đó. Vậy trong đồ án của mình em có thể làm việc tương tự như thế không ạ. Nếu được thì em tính năng suất cho công việc này như thế nào ạ? Em có thể tính năng suất như việc xúc đất không ạ ? Em xin cảm ơn thầy và các anh.
    nbc cho rằng việc sử dụng các máy đào (gầu nghịch) có sẵn trên công trường để làm công tác lắp đặt ống cống là điều khá hợp lý.

Tuy nhiên, nó chỉ "hợp lý" khi máy ấy đang có sẵn trên công trường và việc tính toán an toàn (ổn định lật của máy khi cẩu lắp ống cống) đã được thực hiện, và đã chứng minh được là không có sự cố mất an toàn nào xảy ra.

Ngoài ra, một điều cũng cần lưu tâm là tầm với của máy đào nếu so với cần trục thì nhỏ hơn rất nhiều; vì thế máy thường phải đứng sát hố móng, cũng có nhiều trường hợp thành vách của hố móng không chịu được tải trọng đặc biệt này nên đã sụp, trượt... làm lật máy đào.

Nếu sử dụng máy đào để lắp đặt ống cống thì thời gian thao tác trong 1 chu kỳ sẽ là:

1. Móc, nâng

2. Di chuyển đến vị trí lắp đặt

3. Lắp đặt, tháo móc (cáp)

4. Di chuyển ngược lại đến bãi tập kết ống cống
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm ba Hoan_c's Avatar

Mời thầy có ý kiến và các bạn cùng thảo luận : Mặt xiên của tường đầu giao với cống sẻ tạo hình chiếu bằng có hình dạng elip. Em nghĩ ở hình chiếu bằng chỉ nên vẽ một hình elip do bêtong tường đầu tiếp xúc với cống ở bên ngoài, và phía trong cống bêtông tường đầu không tiếp xúc nên em nghĩ không có lý do gì để vẽ elip thứ 2. Nhưng em tham khảo đồ án vẫn có nhiều ý kiến!

Thà làm con cá nhỏ trong biển lớn, còn hơn con cá lớn trong biển nhỏ!!!

Sinh viên năm hai lexuanngon's Avatar

Em xin chào cả nhà !

Em có một chỗ chưa hiểu lắm mong cả nhà giúp đở cho em với!
    Ở công tác biên chế tổ đội và tính thời gian hoan thành công việc: nếu như bố trí tổ đội để thực hiện một công việc mà tính thời gian hoan thành ra 4.2 ngày thì mình có thể làm tăng ca được không? và khi tăng ca thì ai sẽ trả trả chi phí làm việc? còn nếu tính được thời gian hoàn thành là 4.6 ngày thi có thể cho tổ đội nghỉ sớm được không? như thế có hợp lý không ?
    Em xin cảm ơn cả nhà ! MOng nhận được câu trả lời của cả nhà sớm nhât .

Sinh viên năm hai chongxoi's Avatar

Ngoài thực tế thì vấn đề tăng ca là chuyện bình thường chẳng có gì phải bàn cải nhưng trong đồ án của mình thì vấn đề này sẽ khó thuyết phục được các thầy đó bạn ạ!

Thành viên danh dự boy_06c's Avatar

Em xin chào thầy và các anh chị, các bạn ! Em có thắc mắc chỗ này mong được giải đáp ạ !
    Trong công tac san dọn mặt bằng cống và đào móng cống bằng máy em thấy các anh chị khóa trước biên chế 1 máy ủi + 1 công nhân, khi tính thời gian hoàn thành thì cộng tổng công của người và máy lại rồi chia cho 1 (không biết là người hay là máy). Mục đích của việc bố trí 1 công nhân là để làm gì ạ ? Mong được sự giúp đỡ của thầy và các anh chị, các bạn. Em xin cảm ơn !

Thành viên danh dự boy_06c's Avatar

Thêm 1 câu hỏi nữa ạ, trong công tác vận chuyển vận chuyển và bốc dỡ ống cống, em thấy có điều không đúng trong các đồ án khóa trước. Đó là việc biên chế xe cẩu cho việc bốc ống cống lên xe và dỡ ống cống xuống xe, nếu chỉ biên chết 1 cần trục để bốc dỡ thì 1 là nó làm việc ở vị trí tập kết ống cống( vị trí làm cống), hoặc là làm việc tại vị trí bốc ống cống ( đầu tuyến ), hoặc là sau khi nó bốc ống cống lên xe rồi chạy theo các xe đó để bốc dỡ cống. Vậy ta đã thấy có sự vô lý khi bố trí 1 xe, và trong khi tính thời gian bốc và dỡ ống cống đã không để cập vấn đê này. Mong thầy giúp em chỗ thắc mắc này để hoàn thiện đồ án thi công cống ạ.Mời các bạn 06X3 cùng thảo lận luôn nhé ! mình thấy chưa có ai ề cập đến vấn đề này cả. Em xin cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.
    Last edited by boy_06c; 26/03/10 at 11:35 AM.

Em xin chào thầy và các anh chị, các bạn ! Em có thắc mắc chỗ này mong được giải đáp ạ !
    Trong công tac san dọn mặt bằng cống và đào móng cống bằng máy em thấy các anh chị khóa trước biên chế 1 máy ủi + 1 công nhân, khi tính thời gian hoàn thành thì cộng tổng công của người và máy lại rồi chia cho 1 (không biết là người hay là máy). Mục đích của việc bố trí 1 công nhân là để làm gì ạ ? Mong được sự giúp đỡ của thầy và các anh chị, các bạn. Em xin cảm ơn !
    Theo mình, bố trí một Công Nhân có thể xác định cao độ,tim cống và kích thước hình học của hố đào (thông thường làm việc này là của nhân viên giám sát kỹ thuật ở công trường giám sát).Trong thực tế, khi làm cống ở công trình đường mình hay dùng máy đào để kết hợp với công tác cẩu lắp cống .

Thêm 1 câu hỏi nữa ạ, trong công tác vận chuyển vận chuyển và bốc dỡ ống cống, em thấy có điều không đúng trong các đồ án khóa trước. Đó là việc biên chế xe cẩu cho việc bốc ống cống lên xe và dỡ ống cống xuống xe, nếu chỉ biên chết 1 cần trục để bốc dỡ thì 1 là nó làm việc ở vị trí tập kết ống cống( vị trí làm cống), hoặc là làm việc tại vị trí bốc ống cống ( đầu tuyến ), hoặc là sau khi nó bốc ống cống lên xe rồi chạy theo các xe đó để bốc dỡ cống. Vậy ta đã thấy có sự vô lý khi bố trí 1 xe, và trong khi tính thời gian bốc và dỡ ống cống đã không để cập vấn đê này. Mong thầy giúp em chỗ thắc mắc này để hoàn thiện đồ án thi công cống ạ.Mời các bạn 06X3 cùng thảo lận luôn nhé ! mình thấy chưa có ai ề cập đến vấn đề này cả. Em xin cảm ơn thầy và chúc thầy sức khỏe.
    Theo mình, có một số ý kiến sau:

- Nếu nơi sản xuất cống ( ở nhà máy hoặc bãi tập kết sản xuất tại công trường) khi vận chuyển cống đi bằng xe có cần trục sẵn trên xe thì không cần phải bố trí cần trục để cẩu lên và cẩu xuống. Nên trong quá trình bố trí xe không cần thiết phải có cần trục chạy theo để cẩu lên và cẩu xuống.

- Nếu sản xuất tại công trình (bãi tập kết để sản xuất cống với số lượng lớn)vận chuyển bằng ô tô thông thường (không có cần cẩu trên xe) có 02 trường hợp xảy ra:

+ Tại bãi sản xuất cống phải có cần trục để cẩu cống và cần trục này chỉ ở một chổ chuyên cẩu cống lên xe . Khi xe vận chuyển đến vị trí đặt cống thì có 01 cần trục khác cẩu xuống và lắp đặt cống.

+ Nếu tại công trường chỉ có 01 cần trục thì phải chạy theo để cẩu xuống nên phải tính thời gian của cần trục chạy đi. Tuy nhiên , trường hợp này không thực tế ở chổ là cần trục bánh xích nếu di chuyển với cự như trong đồ án là rất lớn và đường miền núi ....nên để di chuyển được là cả vấn đề (có thể lúc phải dùng xe chuyên dụng để chở cần trục)???.

Page 39 of 49 FirstFirst ... 293738394041 ... LastLast