Page 48 of 49 FirstFirst ... 3846474849 LastLast
Results 471 to 480 of 482

Thread: Thảo luận về cấu tạo và thi công cống

Sinh viên năm nhất

em chào thầy và các bạn.cho em hỏi " khi tính chiều dài cóng thường làm tròn xuống.nhưng em tính ra là 15.81m cái này gần vs 16m rồi.vậy có được làm tròn lên là 16m không ạ.em cảm ơn nhiều ^^

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by thynguyen View Post
    Mọi người cho mình hỏi một tí:
    Minh đang thực hiện kiểm toán một công trình kênh thoát nước.
    Bên thi công nói họ làm tường đầu rồi mới tiến hành đặt cống nhằm để lấy phần ván khuôn lòng trong tường đầu. Nhưng theo mình được biết thì phải đặt cống trước rồi mới đổ BT tường đầu. Vậy cho mình hỏi Các anh chị đã đi thi công thì trình tự làm tường đầu trước rồi mới đặt cống thì có được hay ko. Em cảm ơn nhiều
    Theo nbc, trình tự của Nhà thầu trong dự án của bạn có vẻ hơi ngược.

Thông thường, sau khi đổ bê tông xong móng của tường đầu cống phía thượng lưu và hạ lưu, sẽ tiến hành lắp đặt các đốt cống (đúc sẵn), sau đó dựng ván khuôn để đổ phần thân của các tường đầu cống. Cách làm này vừa tận dụng được ống cống làm 1 phần ván khuôn của tường đầu, vừa làm cho ống cống được ngàm chặt vào tường đầu.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by maiquan10x3clc View Post
    em chào thầy và các bạn.cho em hỏi " khi tính chiều dài cóng thường làm tròn xuống.nhưng em tính ra là 15.81m cái này gần vs 16m rồi.vậy có được làm tròn lên là 16m không ạ.em cảm ơn nhiều ^^
    Chiều dài cống khi tính ra bao giờ cũng là 1 số lẻ thập phân. Tuy nhiên, chọn chiều dài cống thường chỉ lấy phần nguyên của số thập phân ấy, để số đốt cống là chẵn (1 đốt = 99cm + 1cm mối nối cống = 100 cm).

Sinh viên năm ba Hoan_c's Avatar

Quote Originally Posted by nbc View Post
    Theo nbc, trình tự của Nhà thầu trong dự án của bạn có vẻ hơi ngược.

Thông thường, sau khi đổ bê tông xong móng của tường đầu cống phía thượng lưu và hạ lưu, sẽ tiến hành lắp đặt các đốt cống (đúc sẵn), sau đó dựng ván khuôn để đổ phần thân của các tường đầu cống. Cách làm này vừa tận dụng được ống cống làm 1 phần ván khuôn của tường đầu, vừa làm cho ống cống được ngàm chặt vào tường đầu.
    có thể nhà thầu thằng viết hồ sơ không hiểu trình tự thi công rồi. giờ bị phát hiện nên cố gắng kiếm cái lý do vớ vẫn đó. chưa thấy ai thi công mà như vậy cả, vừa khó, vừa không đúng kỷ thuật.

Thà làm con cá nhỏ trong biển lớn, còn hơn con cá lớn trong biển nhỏ!!!

Sinh viên năm nhất

Trong quá trình làm đồ án nền đường, em có một số thắc mắc mong thầy cô và các bạn cùng góp ý, thảo luận.
    1, Độ dốc tường đầu lúc nào lấy 4:1, lúc nào lấy 6:1.
    2, Tại sao góc mở rộng tường cánh là 30 độ mà không phải là góc đo khác?(em tham khảo đồ án năm trước)
    3, Khoảng cách giữa 2 tim cống là bao nhiêu? Hiện tại em đang có 22TCN 159-86, ở đó ko quy định cho cống fi175, nếu ko có mình có đc phép nội, ngoại suy hay ko?
    4, Khi độ dốc sườn dốc >5%, thì mình cần đào đất ở thượng lưu đi để đạt cống(không tính trường hợp đặt cống có độ dốc lớn, rồi gia cố thêm ở hạ lưu). Vậy độ dốc đất đào bỏ đi mình nên lấy như thế nào?
    Chúc mọi người buổi tối hiệu quả và vui vẻ!

Quote Originally Posted by huchu258 View Post
    Trong quá trình làm đồ án nền đường, em có một số thắc mắc mong thầy cô và các bạn cùng góp ý, thảo luận.
    1, Độ dốc tường đầu lúc nào lấy 4:1, lúc nào lấy 6:1.
    2, Tại sao góc mở rộng tường cánh là 30 độ mà không phải là góc đo khác?(em tham khảo đồ án năm trước)
    3, Khoảng cách giữa 2 tim cống là bao nhiêu? Hiện tại em đang có 22TCN 159-86, ở đó ko quy định cho cống fi175, nếu ko có mình có đc phép nội, ngoại suy hay ko?
    4, Khi độ dốc sườn dốc >5%, thì mình cần đào đất ở thượng lưu đi để đạt cống(không tính trường hợp đặt cống có độ dốc lớn, rồi gia cố thêm ở hạ lưu). Vậy độ dốc đất đào bỏ đi mình nên lấy như thế nào?
    Chúc mọi người buổi tối hiệu quả và vui vẻ!
    Vài bàn luận với bạn:

1. Độ dốc tường đầu lấy trong hoảng từ 4:1 đến 6:1 tùy theo tình hình cụ thể của chiều cao tường đầu.

2. Thông thường, góc mở của tường cánh là 30 độ, trong những trường hợp đặc biệt về địa chất, góc này có thể khác.

3, Khoảng cách giữa 2 tim cống khi khẩu độ cống là D175 phải nội suy.

4. Khi độ dốc sườn dốc >5%, thì mình cần đào đất ở thượng lưu đi để đặt cống. Độ dốc mái đất đào bỏ đi càng thoải thì nước vào cống càng êm thuận. Tuy nhiên, thoải quá thì khối lượng đào lớn. Độ dốc này nên lấy nhỏ hơn độ dốc cho phép không xói của đất ở thượng lưu. Giá trị nhỏ hơn 10% thường dễ được chấp nhận.

Sinh viên năm nhất tuongthequang's Avatar

Thưa thầy NBC, hôm trước thầy có yêu cầu các nhóm trong lớp 10X3CLC làm bài tiểu luận về " hư hỏng nền đường " dưới dạng PDF rồi sau đó thầy sẽ lập Topic để bọn em gửi bài vào, vậy thầy cho em hỏi Topic thầy lập là gì vậy ạ để bọn em có gửi bài cho thầy. Và vì đây là file PDF nên bọn em có thể upload lên mediafire sau đó gửi link cho thầy được không ạ ?.

Sinh viên năm nhất

thưa thây cho em hỏi khi thi công đào hố móng với đất tự nhiên thì độ dóc bằng bao nhiêu ạ

Quote Originally Posted by maiquan10x3clc View Post
    thưa thây cho em hỏi khi thi công đào hố móng với đất tự nhiên thì độ dóc bằng bao nhiêu ạ
    .

Em đọc tiêu chuẩn TCVN 4447:2012, sẽ có các thông tin mà em cần.

Độ dốc mái đất hố móng sẽ phụ thuộc vào:

- loại đất

- trạng thái của đất

- chiều sâu đào hố móng

Sinh viên năm nhất

E chào thầy và các bạn.
    th cho e hỏi khi mình thiết kế cống xiên thì có khác j nhiều so với cống thẳng không ạ..
    đây là file và bd của e.mong th và các bạn góp ý và giúp đỡ e với a..e cảm ơn.
    Attached Files Attached Files
    Last edited by congkinh2810; 10/05/14 at 11:10 PM.

Page 48 of 49 FirstFirst ... 3846474849 LastLast