Page 1 of 4 123 ... LastLast
Results 1 to 10 of 33

Thread: Hạ cao độ đường đen trong TKĐ ô tô 1?

Sinh viên năm nhất haividic90's Avatar

Default Hạ cao độ đường đen trong TKĐ ô tô 1?

Em xin chào mọi người trong diễn đàn. Em đang làm đồ án thiết kế đường ô tô 1(đồ án chuyên ngành đầu tiên nên thấy rất khó), em đã trắc dọc và chạy đường đỏ xong nhưng mà đường đỏ cách xa đường đen rất nhiều ở vị trí đặt cống, em muốn hỏi là mình có được phép hạ đường đen để đặt cống không? nếu được thì hạ như thế nào ạ? em chân thành cám ơn!
    thân ái!!!!!
    Last edited by huyphan; 29/05/12 at 12:46 PM.
    Hãy theo đuổi sự ưu tú,
    thành công sẽ theo đuổi bạn
    PHAN THANH HẢI

Sinh viên năm nhất

hồi làm đồ án thày mình cũng có nói cái này, thày bảo nc chảy thì đất đá sẽ bị xói mòn, vì thế có thể hạ cao độ đường đen tại vị trí cống xuống, nhưng k nói rõ là bn. hồi đó hạ 0.5m thày k ý kiến gì

em cám ơn anh nguyendbk48, như vậy là ta vẫn hạ được, không biết trắc ngang có ảnh hưởng nhiều không anh nhỉ ?
    Hãy theo đuổi sự ưu tú,
    PHAN THANH HẢI

Sinh viên năm tư

không phải là "hạ" cao độ đường đen đâu bạn ơi bạn lên bảo vệ mà nói như thế này là nợ 100% đấy vì không hiểu bản chất của vấn đề. Khi bạn đặt cống thì phải đảm bảo chiều cao tính từ đỉnh cống đến cao độ tim đường đỏ của bạn thỏa mãn để xe chạy không làm vỡ cống. Hay nói cách khác cao độ tối thiểu đường đỏ của bạn phải lớn hơn hoặc bằng giá trị được tính theo công thức sau:
    Ta có công thức xác định cao độ tối thiểu tại các vị trí đặt cống:
    Cao độ tối thiểu đường đỏ = y+ d + k + H + m (m)
    Với y: cao độ đáy cống
    d:khẩu độ cống(m)
    k: chiều dày thành cống,k=0.2(m) nếu là cống vuông,k=d/12.5 nếu là cống tròn
    H: chiều dày lớp áo đường,H=0.5(m)
    m: chiều cao đất đắp trên cống,nếu là cống tròn m=0.5,nếu là cống vuông m=0
    Nếu như không thể thỏa mãn được cao độ tối thiểu đường đỏ tại vị trí đặt cống thì bạn có thể giả định cao độ tự nhiên tại vị trí đặt cống thấp xuống để thỏa mãn cao độ tối thiểu này nhưng bạn phải hiểu vì sao mình có thể làm như vậy khi bảo vệ trước thầy cô. Chứ không phải là "hạ" cao độ đường đen xuống đâu bạn ơi!
    Thân!
    học cầu đường khổ lắm ai ơi!!!

Sinh viên năm nhất

Như bạn nguyen ngoc an đã nói,không phải là "hạ" cao độ đường đen,cũng không phải là bạn đào xuống để đặt cống
    mình nghĩ rằng,nếu chỗ tụ thủy mà lưu lượng chảy về lớn thì ắt chỗ đó sẽ xói ==>cao độ tự nhiên thấp hơn xung quanh
    ở những chỗ đó,trong bình đồ không thể hiện được (vì tỉ lệ nhỏ,không thấy được rõ),bạn phải thể hiện chỗ đó ra
    có nghĩa là bạn "giả thiết" cao độ chỗ đặt cống
    anh em cho ý kiến thêm

Sinh viên năm nhất

có lẽ dùng từ "giả thiết lại cao độ" đúng hơn chăng
    nhưng thế nào thì bạn cũng phải hiểu tại sao b gt cao độ thấp hơn cao độ nội suy 1 khoảng để còn chém gió với thày.
    vừa đọc lại bài của b, k hiểu khi đường đỏ cách xa đường đen b "gt" lại cao độ tại vị trí cống làm gì, nếu đủ btri kcad rồi thì mình nghĩ k cần giả thiết lai đâu. thiếu k đủ btri kcad thì mới cần, hoặc làm cống hộp cũng đc b ah, k nhất thiết cống tròn

như vậy thì trong trắc dọc có được kéo đường đen xuống để đặt cống ko bạn trongbang.x3
    Hãy theo đuổi sự ưu tú,
    PHAN THANH HẢI

Sinh viên năm tư

Mình thấy cách nói và cách hiểu của các bạn đã bị nhầm lẫn, theo mình hiểu đường đen là đường cao độ tự nhiên, tức là ngoài thực tế nó đã như thế làm sao có thể nâng lên hạ xuống được, hạ cao đô TN => ma số rồi, hoàn toàn không chấp nhận được. Còn trường hợp tại vị trí cống mà bố trí cống không được do không đảm bảo chiều cao đất đắp, trường hợp nhỏ thì có thệ hạ cao độ đặt cống, tuy nhiên khi hạ phải xét đến các yếu tố như : độ dốc dọc cống, xói lở thượng lưu và hạ lưu để bố trí gia cố, nên xét cả trường hợp sử dụng hố thu nưa...

Sinh viên năm tư

mình nghĩ là không có gì nhầm lẫn ở đây đâu tuvan246 à. đúng như bạn trong bang nói trên bình đồ đã đưa không thể thể hiện được cao độ ngay tại vị trí đặt cống khi bạn nội suy cao độ trên bình đồ giữa hai đường đồng mức bạn có tính đến nước nó chảy gây xói mòn tại vị trí đặt cống không ? nước chảy sẽ làm tạo nên các đường rãnh có cao độ tự nhiên thấp hơn các điểm lân cận nó khoảng chừng 5m hoặc hơn tùy theo lưu lượng nước nhiều hay ít. Khi bình đồ được giao thì các đường đồng mức có chênh cao 10m, tại các vị trí có cống không có đường đồng mức đi qua vậy khi nội suy thì làm sao mà thấy được cái "lõm" xuống do nước chảy chứ ? Còn về vấn đề đặt cống thì theo mình thì có thể giả định cao độ tự nhiên ngay tại vị trí đặt cống xuống một khoảng từ 1-1.5m để đặt cống nhưng bạn phải hiểu vấn đề để sau này khi đi bảo vệ không bị bắt bẻ ở chỗ này haividic90 ạ.
    Last edited by nguyen ngoc an; 29/05/12 at 04:57 PM.
    học cầu đường khổ lắm ai ơi!!!

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nguyen ngoc an View Post
    tại các vị trí có cống không có đường đồng mức đi qua vậy khi nội suy thì làm sao mà thấy được cái "lõm" xuống do nước chảy chứ ? [/B] ạ.
    mình thì k đồng ý với cái này, trừ trường hợp chiều cao đất đắp trên đỉnh cống k đủ 50cm hoặc btri kcad mới giả định lại cao độ đường đen tại vị trí đó, mục đích để nếu vtri đó chiều cao đất đắp đỉnh cống gần đủ btri cống tròn thì sau khi giả định sẽ btri đc cống tròn, k bắt buộc chỗ nào có cống cũng phải giả định.
    - mình cũng k rõ phải giả định bn thì hợp lý, nhưng nếu giả định thấp hơn 1-1,5 m có hơi nhiều k, cái này còn phụ thuộc lưu vực, vtoc nước nữa.

Page 1 of 4 123 ... LastLast