Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 20

Chủ đề: Hố ga thu nước Đà nẵng

Sinh viên năm nhất Avatar của sexandzen
    Cảm ơn
    4
    Được cảm ơn 11 lần trong 8 bài viết

Thumbs up Hố ga thu nước Đà nẵng

Chào cả nhà! mình đang cần bản vẽ hố ga thu nước mà Đà Nẵng hay dùng. Bạn nào có cho mình xin tham khảo với. Chúc vui vẻ!

Sinh viên năm tư Avatar của Dragon_pvh
    Cảm ơn
    36
    Được cảm ơn 169 lần trong 106 bài viết

Quote Nguyên văn bởi sexandzen Xem bài viết
    Chào cả nhà! mình đang cần bản vẽ hố ga thu nước mà Đà Nẵng hay dùng. Bạn nào có cho mình xin tham khảo với. Chúc vui vẻ!
    Hiện nay, các con đường mới ở Đà nẵng. Mình thấy đa số đều sử dụng loại hố ga này.

If you love what are you doing, you will successful.

3. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới Dragon_pvh cho bài viết này:

quybinh (31/05/12)

Moderator Avatar của huyphan
    Cảm ơn
    149
    Được cảm ơn 560 lần trong 293 bài viết

Hố ga thu nước ở miệt đồng bằng hay nhỉ? Có hàm ếch ra ngoài và không có lưới chắn rác luôn. Có thể dân tình ở đó ý thúc gớm. Tôi thấy mấy đô thị khác, mưa lớn là dân tình đem rác trong nhà vứt luôn ra đường để đỡ mang đi đổ. Rác chảy theo nước vướn vào miệng hố thu, tích tụ nhiều gây bít lỗ, kẹt cứng thế là ngập cả đoạn đường, loạn....

Cảm ơn
    4

Cảm ơn bạn Daragon_pvh. Có bản vẽ bạn up lên cho mình xin với nha.

Sinh viên năm hai Avatar của truongvoky
    Cảm ơn
    118
    Được cảm ơn 60 lần trong 29 bài viết

Cảm ơn bạn Daragon_pvh. Có bản vẽ bạn up lên cho mình xin với nha.
    Bạn có thể tham khảo bản vẽ chi tiết về hố ga, mương thu nước hiện tại công ty mình đang thi công.
    Tập tin đính kèm Tập tin đính kèm

7. Có 2 thành viên đã nói lời cảm ơn tới truongvoky cho bài viết này:

sexandzen (31/05/12),xongpha (25/11/13)

Kỹ sư chính Avatar của limfx
    Cảm ơn
    271
    Được cảm ơn 508 lần trong 198 bài viết

Quote Nguyên văn bởi huyphan Xem bài viết
    Hố ga thu nước ở miệt đồng bằng hay nhỉ? Có hàm ếch ra ngoài và không có lưới chắn rác luôn. Có thể dân tình ở đó ý thúc gớm. Tôi thấy mấy đô thị khác, mưa lớn là dân tình đem rác trong nhà vứt luôn ra đường để đỡ mang đi đổ. Rác chảy theo nước vướn vào miệng hố thu, tích tụ nhiều gây bít lỗ, kẹt cứng thế là ngập cả đoạn đường, loạn....
    Làm tư vấn cũng thu thập từ Bắc đến Nam nhiều mẫu hố ga thu nước mà thấy mỗi nơi mỗi kiểu, rất nhiều sáng tạo nhưng hiệu quả thì chưa biết thế nào. Tôi chỉ thấy một số điều bấc cập như sau:
    Về tấm đan hố ga: chiều dày thường chọn là 8cm. Qua để ý các hệ thống thoát nước thì hư hỏng đầu tiên xuất phát từ các tấm đan này. Chiều dày 8cm chỉ bố trí được 1 lớp thép D8 nhưng chiều dày đó quá nhỏ để cốt thép làm việc theo đúng khả năng của nó, nói không có tải trọng nặng tác dụng cũng không đúng vì thực tế vẫn có xe tải nặng chở vật liệu thi công chạy lên để vào khu vực xây dựng bên trong. Vì thế nên tăng chiều dày tấm lên.

Về muơng dẫn: Việc thiết kế muơng dẫn quá dài sẽ được lợi gì? Trong khi nền đường vỉa hè có xu hướng lún nhanh hơn phần hố ga, trong thời gian dài dẫn đến xụp lún cái muơng này và hố ga mất tác dụng. Vì thế rút ngắn cái muơng này càng ngắn càng tốt.
    Về thiết kế ngăn mùi: về thiết kế và thi công phức tạp, chiếm diện tích vỉa hè, giá thành gấp đôi và ngăn mùi không triệt để. Cần phải ngăn chặn cái mùi đó từ gốc hơn là thiết kế hệ thống kia như là: thiết kế hệ thống nước mưa và nước thải độc lập nhau, vệ sinh môi trường..

Về hố ga thành xiên, hoặc hố ga bố trí thép: thiết kế theo cảm tính mà không tính toán áp lực ứng với chiều sâu bao nhiêu là bố trí thép, bố trí như thế nào..Một sự nhầm lẫn hay thường gặp và sự làm việc của hố ga như một khung kín chứ không phải là một tường thẳng, thử tính thì áp lực của hai mô hình này lệch đi rất nhiều.
    ....
    Khi nào có thời gian tôi sẽ bàn tiếp!

limfx1010@gmail.com------0905525145--------
    04X3D-CDBKDN-------------TECCO5--------------

9. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới limfx cho bài viết này:

quybinh (01/06/12)

Cảm ơn
    4

Cảm ơn bạn truongvoky nhiều. Mình đang cần cái này.

Moderator Avatar của huyphan
    Cảm ơn
    149
    Được cảm ơn 560 lần trong 293 bài viết

Có kiểu hố ga thu nước của 1 dự án mà mình biết, các bạn tham khảo nhé!
    Hình bản vẽ AutoCAD

Hình thực tế:

Commander-in-Chief Avatar của Ruyubang_do
    Cảm ơn
    748
    Được cảm ơn 4.731 lần trong 1.304 bài viết

Hố ga thu nước mặt đường còn tệ hơn thu nước ngang.
    Bản vẽ hố ga thu nước ngang, thành hố ga hơi mỏng (mặt trên 200, đáy 200 + H/12). Lớp đêm 5cm làm sao thi công.

Quote Nguyên văn bởi limfx Xem bài viết
    Làm tư vấn cũng thu thập từ Bắc đến Nam nhiều mẫu hố ga thu nước mà thấy mỗi nơi mỗi kiểu, rất nhiều sáng tạo nhưng hiệu quả thì chưa biết thế nào. Tôi chỉ thấy một số điều bấc cập như sau:
    Về tấm đan hố ga: chiều dày thường chọn là 8cm. Qua để ý các hệ thống thoát nước thì hư hỏng đầu tiên xuất phát từ các tấm đan này. Chiều dày 8cm chỉ bố trí được 1 lớp thép D8 nhưng chiều dày đó quá nhỏ để cốt thép làm việc theo đúng khả năng của nó, nói không có tải trọng nặng tác dụng cũng không đúng vì thực tế vẫn có xe tải nặng chở vật liệu thi công chạy lên để vào khu vực xây dựng bên trong. Vì thế nên tăng chiều dày tấm lên.

Về hố ga thành xiên, hoặc hố ga bố trí thép: thiết kế theo cảm tính mà không tính toán áp lực ứng với chiều sâu bao nhiêu là bố trí thép, bố trí như thế nào..Một sự nhầm lẫn hay thường gặp và sự làm việc của hố ga như một khung kín chứ không phải là một tường thẳng, thử tính thì áp lực của hai mô hình này lệch đi rất nhiều.
    Đan hố ga vỉa hè có thể bố trí 8cm 1 lớp thép D8, nhưng hố ga mặt đường thì phải tính toán. Có 1 số vị nói rằng nếu xe chạy lên vỉa hè thì sao ---> thì bậy chứ sao, chính khi thiết kế vỉa hè chỉ lấy tải trọng 300kN thì lấy đâu ra chịu lực xe.

Không có bố trí cảm tính, tất cả đều phải có bản tính, trừ phi thiết kế căn cứ thiết kế mẫu của dự án hoặc thiết kế đã phê duyệt. Thiết kế đầu tiên đều phải có bảng tính thiết kế đầy đủ, và phải được kiểm tra theo quy trình. Còn kiểm tra hay ko đủ năng lực kiểm tra là của thẩm tra, thẩm định, cái đó ko bàn.

Quy trình tính toán kiểm tra kết cấu theo quy trình 79 hoặc thiết kế công trình vùi của 272-05, tùy người thiết kế áp dụng.
    Lần sửa cuối bởi Ruyubang_do; 31/05/12 lúc 05:31 PM

13. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới Ruyubang_do cho bài viết này:

tanquoctg (11/06/12)

Commander-in-Chief Avatar của Ruyubang_do
    Cảm ơn
    748
    Được cảm ơn 4.731 lần trong 1.304 bài viết

Nếu bạn có nhu cầu, mình sẽ scan cho 1 bản vẽ thiết kế của Viện QH Đà nẵng để sử dụng, bản vẽ hố ga trên kia chưa chính xác đâu.

Trang 1/2 12 CuốiCuối