Trang 1/2 12 CuốiCuối
Hiện kết quả từ 1 tới 10 của 12

Chủ đề: Quy trình thẩm tra hồ sơ thiết kế

Sinh viên năm nhất Avatar của tdlienhop
    Cảm ơn
    21
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Question Quy trình thẩm tra hồ sơ thiết kế

Mình có một vấn đề muốn các bạn góp ý.
    -QĐ1: Khi thẩm tra hồ sơ thiết kế thì cứ mỗi lần thẩm tra là phải đóng dấu "ĐÃ THẨM TRA" vào hồ sơ thiết kế và kèm theo BÁO CÁO KẾT QUẢ THẨM TRA, dù hồ sơ thiết kế vẫn còn nhiều vấn đề chưa chỉnh sửa.
    -QĐ2: Khi thẩm tra hồ sơ thiết kế thì chỉ đóng dấu "ĐÃ THẨM TRA" vào hồ sơ thiết kế và kèm theo BÁO CÁO KẾT QUẢ THẨM TRA khi hồ sơ thiết kế không còn vấn đề gì sai xót ( đã chỉnh sửa theo ý kiến thống nhất giữa CĐT, đơn vị thẩm tra và đơn vị thiết kế).
    Vậy cách làm nào là đúng khi thẩm tra hồ sơ thiết kế, Quyết định hay Thông tư nào quy định rõ vấn đề trên?
    Mong các bạn góp ý giúp mình, Thanks!

Sinh viên năm nhất Avatar của TokyoNhat
    Cảm ơn
    3
    Được cảm ơn 0 lần trong 0 bài viết

Bên mình chuyên thẩm tra, thường thì sẽ có các báo cáo thẩm tra lần 1,2 và cuối cùng và " Khi thẩm tra hồ sơ thiết kế thì chỉ đóng dấu "ĐÃ THẨM TRA" vào hồ sơ thiết kế và kèm theo BÁO CÁO KẾT QUẢ THẨM TRA khi hồ sơ thiết kế không còn vấn đề gì sai xót ( đã chỉnh sửa theo ý kiến thống nhất giữa CĐT, đơn vị thẩm tra và đơn vị thiết kế)."

Sinh viên năm ba Avatar của Toan H3
    Cảm ơn
    13
    Được cảm ơn 35 lần trong 20 bài viết

Đôi khi thẩm tra của 1 số đơn vị thì người ta sẽ chỉnh sửa trực tiếp trong hồ sơ thiết kế bằng mực màu đỏ, rồi đóng dấu "Đã thẩm tra" vào đó.
    thất bại là mẹ thành công
    thành công lại là ông thằng thất bại

Sinh viên năm nhất Avatar của huynhtu
    Cảm ơn
    12
    Được cảm ơn 2 lần trong 2 bài viết

Mình cũng thường xuyên thẩm tra công trình dân dụng, xin trao đổi ý kiến như sau:
    Khi Chủ đầu tư hoặc đơn vị TVTK đưa hồ sơ cần thẩm tra đến ta kiểm tra:
    - Hồ sơ đầy đủ theo quy định chưa? ví dụ: Thuyết minh dự án (bcktkt), bản vẽ, dự toán, khảo sát địa hình, địa chất (nếu có) ...
    - Xem hồ sơ thiết kế có phù hợp với nhiệm vụ thiết kế đã được phê duyệt không?
    - Xem bản vẽ thiết kế đúng sai, nếu có gì sai thì yêu cầu đơn vị TVTK chỉnh sửa ngay.
    - Xem tiếp dự toán: Các hệ số chi phí, bù vận chuyển, khối lượng ... (Đơn vị mình thì làm lại phần này và xuất 07 bộ dự toán đã thẩm tra riêng)
    - Làm báo cáo kết quả thẩm tra + dự toán đã thẩm tra và đóng dấu "đã thẩm tra" vào bản vẽ thiết kế đã chỉnh sửa. Nộp cho Chủ đầu tư
    - Lưu lại hồ sơ đã nhận và đã làm

Kỹ sư tập sự Avatar của phgpc
    Cảm ơn
    89
    Được cảm ơn 471 lần trong 208 bài viết

Thói quen của Chủ đầu tư dự án là buộc đơn vị Tư vấn Thẩm tra phải đóng dấu Thẩm tra. Việc này không có ý nghĩa:

- Con dấu Thẩm tra này không phải đăng ký với Công an, nên thích thì ai cũng có thể đóng được.

- Quy định đóng dấu này nằm trong Quy định quản lý chất lượng công trình xây dựng ban hành theo QĐ số 18/2003/QĐ-BXD ngày 27/6/2003. Quy định này đã hết hiệu lực.

Hiện nay, theo luật Xây dựng, các Nghị định 12/2009, 209/2004, 49/2008, Thông tư số 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 của Bộ Xây dựng thì: "Kết quả thẩm tra được thể hiện bằng văn bản và không thay thế cho việc thẩm định của chủ đầu tư." (Khoản 3 - điều 9). Không có quy định nào quy định phải đóng dấu Thẩm tra.

Thực tế mình đang làm thì chủ yếu là ra kết quả Báo cáo Thẩm tra, đây là sản phẩm của mình, còn đóng dấu vào hồ sơ thiết kế thì sao cũng được, yêu cầu thì đóng, không thì thôi, mấy lần cũng được cả - đóng lần nào thì ghi số Báo cáo Thẩm tra của lần Thẩm tra đó thôi. Làm sao để nhanh .... lấy xiền là được.

Commander-in-Chief Avatar của Ruyubang_do
    Cảm ơn
    748
    Được cảm ơn 4.731 lần trong 1.304 bài viết

Thì làm gì có chuyện công nhận hồ sơ có dấu thẩm tra. Hồ sơ trình thẩm định chỉ yêu cầu Báo cáo thẩm tra (cái này có con dấu cty thẩm tra) kèm theo những hồ sơ TK-DT tương ứng với cái BC đó. Ko đóng dấu thẩm tra vẫn trình thẩm định đc, mắc công thẩm định lại tự đi "kiểm tra - thẩm tra" hồ sơ, mất thêm thời gian. Hồ sơ có dấu thẩm định + kết quả TĐ, quyết định kèm theo mới có giá trị.

Sinh viên năm hai Avatar của lanhn
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết

Quote Nguyên văn bởi phgpc Xem bài viết
    Thói quen của Chủ đầu tư dự án là buộc đơn vị Tư vấn Thẩm tra phải đóng dấu Thẩm tra. Việc này không có ý nghĩa:

- Con dấu Thẩm tra này không phải đăng ký với Công an, nên thích thì ai cũng có thể đóng được.

- Quy định đóng dấu này nằm trong Quy định quản lý chất lượng công trình xây dựng ban hành theo QĐ số 18/2003/QĐ-BXD ngày 27/6/2003. Quy định này đã hết hiệu lực.

Hiện nay, theo luật Xây dựng, các Nghị định 12/2009, 209/2004, 49/2008, Thông tư số 27/2009/TT-BXD ngày 31/7/2009 của Bộ Xây dựng thì: "Kết quả thẩm tra được thể hiện bằng văn bản và không thay thế cho việc thẩm định của chủ đầu tư." (Khoản 3 - điều 9). Không có quy định nào quy định phải đóng dấu Thẩm tra.

Thực tế mình đang làm thì chủ yếu là ra kết quả Báo cáo Thẩm tra, đây là sản phẩm của mình, còn đóng dấu vào hồ sơ thiết kế thì sao cũng được, yêu cầu thì đóng, không thì thôi, mấy lần cũng được cả - đóng lần nào thì ghi số Báo cáo Thẩm tra của lần Thẩm tra đó thôi. Làm sao để nhanh .... lấy xiền là được.
    Bạn nói thế là không có trách nhiệm, khi chủ đầu tư thuê đơn vị thẩm tra có đủ chức năng và nghiệp vụ thì bạn phải Kiểm tra sự phù hợp giữa khối lượng chủ yếu của dự toán với khối lượng thiết kế;Kiểm tra tính đúng đắn, hợp lý của việc áp dụng, vận dụng đơn giá xây dựng công trình, định mức chi phí tỷ lệ, dự toán chi phí tư vấn và dự toán các khoản mục chi phí khác trong dự toán công trình
    Bạn chỉ đóng dấu ăn tiền mà không kiểm tra đến khi Kiểm Toán kiểm tra mà thấy sai thì Báo cáo thẩm tra của công ty bạn sẽ không có tác dụng và buộc phải thẩm tra lại. Thường thì mình thấy tất cả các đơn vị thẩm tra hay đóng dấu ăn tiền thật. Chính cách làm như thế này sẽ không bền được, mình nghĩ Bộ Xây dựng nên loại bỏ Chi phí thẩm tra vì mình thấy thẩm tra không hiệu quả bằng Kiểm toán.

Sinh viên năm hai Avatar của lanhn
    Cảm ơn
    9
    Được cảm ơn 9 lần trong 7 bài viết

Quote Nguyên văn bởi Ruyubang_do Xem bài viết
    Thì làm gì có chuyện công nhận hồ sơ có dấu thẩm tra. Hồ sơ trình thẩm định chỉ yêu cầu Báo cáo thẩm tra (cái này có con dấu cty thẩm tra) kèm theo những hồ sơ TK-DT tương ứng với cái BC đó. Ko đóng dấu thẩm tra vẫn trình thẩm định đc, mắc công thẩm định lại tự đi "kiểm tra - thẩm tra" hồ sơ, mất thêm thời gian. Hồ sơ có dấu thẩm định + kết quả TĐ, quyết định kèm theo mới có giá trị.
    Bạn nên hiểu Thẩm định khác với Thẩm tra.
    Thẩm định : là do cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành thực hiện, kết quả thẩm định là quyết định phê duyệt.
    Thẩm tra : là do một tổ chức tư vấn do chủ đầu tư thuê để làm công tác thẩm tra thiết kế kỹ thuật hoặc thẩm tra tổng dự toán và dự toán công trình, đơn vị tư vấn này có thể là một công ty tư nhân hoặc một cơ quan quản lý nhà nước có đủ pháp nhân thực hiện. kết quả thẩm tra là báo cáo kết quả thẩm tra.
    Vậy đối với công trình nào thì Thì thẩm tra và đối với công trình nào thì Thẩm định? Bạn phải nắm rõ vấn đề này nhé.
    CHUYÊN KIỂM TOÁN VÀ TƯ VẤN CÁC CÔNG TRÌNH XÂY DỰNG Tongthevinhnb@gmail.com

Commander-in-Chief Avatar của Ruyubang_do
    Cảm ơn
    748
    Được cảm ơn 4.731 lần trong 1.304 bài viết

Quote Nguyên văn bởi lanhn Xem bài viết
    Thẩm định : là do cơ quan quản lý nhà nước chuyên ngành thực hiện, kết quả thẩm định là quyết định phê duyệt.
    Thẩm tra : là do một tổ chức tư vấn do chủ đầu tư thuê để làm công tác thẩm tra thiết kế kỹ thuật hoặc thẩm tra tổng dự toán và dự toán công trình, đơn vị tư vấn này có thể là một công ty tư nhân hoặc một cơ quan quản lý nhà nước có đủ pháp nhân thực hiện. kết quả thẩm tra là báo cáo kết quả thẩm tra.
    Vậy đối với công trình nào thì Thì thẩm tra và đối với công trình nào thì Thẩm định? Bạn phải nắm rõ vấn đề này nhé.
    Vâng, tôi chỉ nói chuyện là thực tế công tác thẩm tra, thẩm định (tại 1 số địa phương), chứ tôi không bàn định nghĩa. Bên cạnh đó, tôi đang làm thẩm định, tôi biết thẩm định là làm cái gì

Thường thì mình thấy tất cả các đơn vị thẩm tra hay đóng dấu ăn tiền thật.
    Chính vì đóng dấu ăn tiền nên nó mới hư bột hư đường, nếu làm đúng công tác theo quy định thì lấy đâu ra. Bên cạnh đó, nếu dẹp Thẩm tra thì mất tính khách quan, hoặc ko có ai kiểm tra (tôi dùng từ kiểm tra cho dễ hiểu) độc lập. Mà công trình đợi tới kiểm toán tham gia thì lúc này có khi không có sửa chữa gì đc các hạng mục, vì nó hầu như đã làm xong cả rồi.
    Lần sửa cuối bởi Ruyubang_do; 25/09/12 lúc 12:33 PM

Kỹ sư tập sự Avatar của phgpc
    Cảm ơn
    89
    Được cảm ơn 471 lần trong 208 bài viết

Quote Nguyên văn bởi lanhn Xem bài viết
    Bạn nói thế là không có trách nhiệm, khi chủ đầu tư thuê đơn vị thẩm tra có đủ chức năng và nghiệp vụ thì bạn phải Kiểm tra sự phù hợp giữa khối lượng chủ yếu của dự toán với khối lượng thiết kế;Kiểm tra tính đúng đắn, hợp lý của việc áp dụng, vận dụng đơn giá xây dựng công trình, định mức chi phí tỷ lệ, dự toán chi phí tư vấn và dự toán các khoản mục chi phí khác trong dự toán công trình
    Bạn chỉ đóng dấu ăn tiền mà không kiểm tra đến khi Kiểm Toán kiểm tra mà thấy sai thì Báo cáo thẩm tra của công ty bạn sẽ không có tác dụng và buộc phải thẩm tra lại. Thường thì mình thấy tất cả các đơn vị thẩm tra hay đóng dấu ăn tiền thật. Chính cách làm như thế này sẽ không bền được, mình nghĩ Bộ Xây dựng nên loại bỏ Chi phí thẩm tra vì mình thấy thẩm tra không hiệu quả bằng Kiểm toán.
    Mong bạn đọc kỹ hơn xem người ta đã viết cái gì, sao dạo này thấy nhiều người lười đọc, lười nghe, hay đọc không kỹ, nghe không rõ mà thích phát biểu quá.

- Nội dung Thẩm tra cái gì, phải làm gì thì đã có quy định của Nhà nước, được điều chỉnh cụ thể bằng Hợp đồng cung cấp dịch vụ Thẩm tra.

- Vấn đề mà chủ thớt đưa ra là hình thức thể hiện kết quả Thẩm tra: có đóng dấu hay không đóng dấu, đóng dấu bao nhiêu lần chứ không phải là việc Thẩm tra cái gì và thẩm tra như thế nào.

- Việc thể hiện "sự phù hợp,.....định mức chi phí...." lung tung đó hoàn toàn có thể thể hiện được trong văn bản: Tôi kiểm tra hồ sơ, thấy phù hợp thì ghi phù hợp, thấy sai thì ghi rằng sai...

- Ngoài những "sự phù hợp,.....định mức chi phí...." lung tung đó thì nhiều công việc Tư vấn Thẩm tra phải làm độc lập và cung cấp kết quả đối chứng cho CĐT nữa bạn ạ, đặc biệt là công tác tính toán các hạng mục phức tạp.

- Không biết bạn đã "thấy" được bao nhiêu hồ sơ, bao nhiêu công ty "đóng dấu ăn tiền" mà vội vàng nhận xét chủ quan vậy.

- Tư vấn Thẩm tra và Kiểm toán có chức năng, nhiệm vụ hoàn toàn khác nhau, không thể bỏ cái nào được đâu bạn ạ.

11. Thành viên đã nói lời cảm ơn tới phgpc cho bài viết này:

luonggiacat (13/11/12)

Trang 1/2 12 CuốiCuối