Results 1 to 5 of 5

Thread: Nhờ các bạn giúp mình vẽ đường đỏ trong thiết kế đường với

Sinh viên năm nhất

Unhappy Nhờ các bạn giúp mình vẽ đường đỏ trong thiết kế đường với

Mình đang làm thiết kế môn học mà chưa biết kẻ đường đỏ thế nào cả, các bạn PRO có thể vẽ sơ lược cho mình được không, mình cảm ơn rất nhiều
    09.rar

Sinh viên năm nhất

bạn nên đọc lại sách thiết kế đường otô tập 1 và tập 4 của GS-TSKH NGUYỄN XUÂN TRỤC.cứ đáp ứng được các yêu cầu đó thì đảm bảo đường đỏ của bạn đạt yêu cầu, bạn tự làm theo cách bạn hiểu thì khi đi bảo vệ bạn sẽ trả lời ngon lành

Sinh viên năm nhất

Default Nhờ các bạn giúp mình vẽ đường đỏ trong thiết kế đường với

mình cũng đang làm đồ án nên mình xin chia sẽ với bạn bài mình đang làm đồ án đương cấp iv với vận tốc thiết kế 60km/h phần đường đỏ thì mình chỉ việc thiết kế sao cho độ dốc dọc nhỏ nhất lớn hơn 0.5 % và lớn nhất là nhỏ hơn 6 % để dảm bảo tầm nhìn
    Thiết kế đường đỏ phải căn cứ vào điều kiện địa hình, địa chất, thuỷ văn... để đảm bảo đường ổn định vững chắc dưới tác dụng của xe cộ và các nhân tố tự nhiên sau này.
    Căn cứ vào điều kiện cụ thể của đoạn với bình đồ tỉ lệ 1:5000 Þ xác định được cao độ tự nhiên tại các cọc Km, H...
    Trên đường đen biểu diễn cao độ tự nhiên dọc theo đoạn tuyến, phối hợp với bình đồ và các bản vẽ trắc ngang để tiến hành thiết kế đường đỏ theo một số nguyên tắc sau:
    - Đảm bảo tuyến lượn đều, ít thay đổi độ dốc và sử dụng các độ dốc nhỏ trên toàn tuyến.
    - Có hệ thống đảm bảo thoát nước tốt từ khu vực 2 bên đường và lề đường, ngăn ngừa sự phá hoại của nước mặt đối với công trình nền mặt đường.
    - Đảm bảo cao độ đã được xác định trước tại các điểm khống chế. Cao độ nền đắp tại các vị trí đã đặt cống đều lớn hơn cao độ đỉnh cống ít nhất 0,5m.
    - Đảm bảo sự lượn đều của trắc dọc tại những vị trí đặt cống.
    - Rãnh dọc có độ dốc tối thiểu 0.5%, đảm bảo thoát nước tốt không bị bồi lắng.
    - Ở những chỗ tuyến đường thay đổi độ dốc, nếu hiệu số độ dốc lớn hơn 2% thì phải thiết kế đường cong đứng.... bài mình thì đang chuẩn bị nộp chỉ còn phần tính toán cống mình không biết như thế nào nhờ bạn nào biết cho mình xin file hướng dẫn tính toán cống trong đồ án... cảm ơn các bạn trước ^^

Super Moderator luonggiacat's Avatar
    Công ty CP TVXD Công trình GT5 - TECCO5 - TP Đà Nẵng

Quote Originally Posted by quocquandt View Post
    Mình đang làm thiết kế môn học mà chưa biết kẻ đường đỏ thế nào cả, các bạn PRO có thể vẽ sơ lược cho mình được không, mình cảm ơn rất nhiều
    09.rar
    Khi thiết kế tới đường đỏ thì trong đồ án đã có 1 chương rất cụ thể đó là thiết kế trắc dọc. Trong chương này trình bày các quan điểm thiết kế đường đỏ, nguyên tắc thiết kế cũng như các phương án thiết kế. Bạn nên xem xét chương này trước khi thiết kế nhé. Bạn nên đưa hình ảnh lên để cả nhà dễ xem hơn; chứ tải file lên không xem lắm.
    Thân!!!
    Muốn giàu phải giỏi, muốn giỏi phải học
    Mobi: 0905.492.509
    http://vietnamgiapha.com/XemGiaPha/9234/giapha.html

Sinh viên năm hai congtanutc's Avatar

Quote Originally Posted by quocquandt View Post
    09.rar
    Bạn có thể đọc trong cuốn sổ tay thiết kế đường của thầy Nguyến Xuân Trục hoặc trong bộ 4 quyển thiết kế đường ở dưới chữ kí của mình.
    Bạn cũng cần tham khảo cả tiêu chuẩn thiết kế đường 4054 - 05
    Chúc bạn làm bài tốt, có câu hỏi thì cứ post lên nhé, anh em diễn đàn cùng thảo luận