Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 15

Thread: Cho em hỏi về hiện tượng của bêtông nhựa

Sinh viên năm nhất

Default Cho em hỏi về hiện tượng của bêtông nhựa

Thầy cô và các anh chị chỉ giáo giùm em : Vừa rồi em mới thi công lớp bêtông nhựa dày 7cm trong quá trình san rải và có lu lèn chưa đạt độ chặt thì em thấy một số chổ xuất hiện hiện tượng nứt chân chim ( nứt ngang ).Vậy mọi người cho em hỏi nguyên nhân là do bêtông nhựa thi công quá nóng (160 độ ) hay do bố trí sơ đồ lu sai hay do nguyen nhân nào ạ.Xin cảm ơn

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by minhthanhk30 View Post
    Thầy cô và các anh chị chỉ giáo giùm em : Vừa rồi em mới thi công lớp bêtông nhựa dày 7cm trong quá trình san rải và có lu lèn chưa đạt độ chặt thì em thấy một số chổ xuất hiện hiện tượng nứt chân chim ( nứt ngang ).Vậy mọi người cho em hỏi nguyên nhân là do bêtông nhựa thi công quá nóng (160 độ ) hay do bố trí sơ đồ lu sai hay do nguyen nhân nào ạ.Xin cảm ơn
    Chào bạn minhthanhk30.

Xin được chia sẻ mới bạn một vài suy nghĩ của cá nhân:

- lớp bêtông nhựa dày 7cm, như vậy nguyên nhân bị nứt do chiều dày rải quá mỏng được loại trừ.

- nhiệt độ khi lu BTN của bạn mà đến 160 độ (nếu là BTN thường) thì khả năng nứt do nhiệt độ hỗn hợp còn quá cao là khá thuyết phục.

- bạn cũng cần kiểm tra lại tải trọng lu. Nếu lu sơ bộ mà dùng lu nặng (bánh cứng) ngay thì việc nứt ngang như vậy là rất dễ xảy ra.

- bạn cũng cần kiểm tra lại cách mà máy lu đầu tiên đi vào đoạn mới rải. Nếu máy tiến tới bằng trục bị động (đi tới) vào đoạn này cũng dễ gây ra nứt.

- nếu tốc độ lu lèn quá nhanh, hiện tượng nứt cũng dễ xảy ra.

- một nguyên nhân nữa, đó là: nền/móng đường phía dưới ở đoạn này khá yếu (có thể bị hiện tượng "cao su").

Không rõ, bạn lu lèn thế nào? (lu gì, tải trọng bao nhiêu, trình tự thực hiện các giai đoạn lu lèn). Nếu có các thông tin ấy, chúng ta dễ hình dung vấn đề hơn.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

[QUOTE=nbc;168540]Chào bạn minhthanhk30.

Xin được chia sẻ mới bạn một vài suy nghĩ của cá nhân:

- lớp bêtông nhựa dày 7cm, như vậy nguyên nhân bị nứt do chiều dày rải quá mỏng được loại trừ.

- nhiệt độ khi lu BTN của bạn mà đến 160 độ (nếu là BTN thường) thì khả năng nứt do nhiệt độ hỗn hợp còn quá cao là khá thuyết phục.

- bạn cũng cần kiểm tra lại tải trọng lu. Nếu lu sơ bộ mà dùng lu nặng (bánh cứng) ngay thì việc nứt ngang như vậy là rất dễ xảy ra.

- bạn cũng cần kiểm tra lại cách mà máy lu đầu tiên đi vào đoạn mới rải. Nếu máy tiến tới bằng trục bị động (đi tới) vào đoạn này cũng dễ gây ra nứt.

- nếu tốc độ lu lèn quá nhanh, hiện tượng nứt cũng dễ xảy ra.

- một nguyên nhân nữa, đó là: nền/móng đường phía dưới ở đoạn này khá yếu (có thể bị hiện tượng "cao su").

Dạ em xin cảm ơn thầy đả cho em nhửng thông tin, kinh nghiệm thật là bổ ích nhửng vướng mắt vậy là em đả tìm ra được nguyên nhân của nó. Nhửng nguyên nhân mà em đả bị gặp phải trong qua trình thi công như thầy đả nhắc đến đúng là trong quá trình thi công mà đơn vị đả mắc phải.

Không rõ, bạn lu lèn thế nào? (lu gì, tải trọng bao nhiêu, trình tự thực hiện các giai đoạn lu lèn). Nếu có các thông tin ấy, chúng ta dễ hình dung vấn đề hơn.

Em dùng lu bánh hơi kết hợp với lu bánh sắt
    Lu sơ bộ của em là lu bánh sắt tải trọng hơi nhỏ ( 4T ) đi 2l/đ tiếp theo em cho lu nặng bánh cứng vào 4l/đ ( vì lu sơ bộ của em hơi nhỏ nên em cho lu nặng bánh cứng vào trước khi cho lu bánh hơi vào ) sau đó em cho lu bánh hơi vào tiến hành lu chặt khoảng 8l/đ cuối cùng em lại cho lu nặng bánh cứng vào lu hoàn thiện 3l/đ.Em nghỉ tải trọng lu của lu nặng bánh cứng và lu bánh hơi là đạt yêu cầu rồi lu bánh hơi thì 2T/1bánh còn lu nặng bánh cứng thì 16T.

Em dùng lu bánh hơi kết hợp với lu bánh sắt
    Lu sơ bộ của em là lu bánh sắt tải trọng hơi nhỏ ( 4T ) đi 2l/đ tiếp theo em cho lu nặng bánh cứng vào 4l/đ ( vì lu sơ bộ của em hơi nhỏ nên em cho lu nặng bánh cứng vào trước khi cho lu bánh hơi vào ) sau đó em cho lu bánh hơi vào tiến hành lu chặt khoảng 8l/đ cuối cùng em lại cho lu nặng bánh cứng vào lu hoàn thiện 3l/đ.Em nghỉ tải trọng lu của lu nặng bánh cứng và lu bánh hơi là đạt yêu cầu rồi lu bánh hơi thì 2T/1bánh còn lu nặng bánh cứng thì 16T.
    Nbc cho rằng bạn không nên dùng lu nặng bánh cứng lu sau lu nhẹ bánh cứng, mà nên giữ nguyên trình tự: lu nhẹ bánh cứng - lu bánh lốp - lu nặng bánh cứng.

Nếu nbc đoán không nhầm thì: các vết nứt sẽ xuất hiện ở giai đoạn lu nặng bánh cứng (nếu tiếp tục lu theo cách cũ).

Sinh viên năm nhất

Chào bạn,
    Mình có kinh nghiệm thi công về BTN ở khá nhiều công trình trọng điểm (đường nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận, cao tốc SG-TL, cao tốc SG-LT-DG,...) và hiện nay đang là quản lý về sản xuất BTN cho một trạm trộn.
    Những nguyên nhân chính mình muốn đề cập thì thầy NBC đã nói hết rồi. Mình chỉ muốn góp ý là: với nhiệt độ BTN là 160 độ C thì hoàn toàn bình thường, tốt chứ không phải là cao. Nếu đó là nhiệt độ tại công trường thì phải xem lại, vì với nhiệt độ đó thì khi sản xuất ở trạm trộn, nhiệt độ của BTN còn cao hơn nhiều (tùy vào khoảng cách tới công trường). Nhiệt độ quá cao khi sản xuất (trên 180 độ C bắt đầu làm cháy nhựa lỏng) sẽ làm mất tính dính bám của nhựa lỏng. Nếu vấn đề nhiệt độ được đảm bảo khi sản xuất thì với nhiệt độ 160 độ C, khi thi công mà lu bánh sắt chạy hơi nhanh sẽ gây nứt, nhưng sau đó dùng lu bánh lốp thì sẽ hết nứt. Mình khẳng định lại là với nhiệt độ BTN khi thi công là 160 độ (với điều kiện khi sản xuất không quá 170 độ) là rất tốt.
    Một yếu tố quan trọng cần đề cập là: thành phần cấp phối. Nếu cấp phối quá ít hoặc quá nhiều hạt nhỏ (mi bụi và bột khoáng) thì BTN cũng sẽ rời rạc (quá ít) hoặc khô (quá nhiều) và dễ gây nứt. Quan trọng hơn nữa là hàm lượng nhựa trong BTN phải đủ (cái này nhạy cảm nhé, bạn tự hiểu).

Sinh viên năm nhất

Chào bạn,
    Mình có kinh nghiệm thi công về BTN ở khá nhiều công trình trọng điểm (đường nhà máy điện hạt nhân Ninh Thuận, cao tốc SG-TL, cao tốc SG-LT-DG,...) và hiện nay đang là quản lý về sản xuất BTN cho một trạm trộn.

Chào anh rất vui khi được làm quen với anh hihi em củng đag làm ở Ninh Thuận đó anh hy vọng đc biết anh để ae đc học hỏi.( đc tiếp xúc với chuyên gia nhựa từ sài gòn ra phải k anh )

Những nguyên nhân chính mình muốn đề cập thì thầy NBC đã nói hết rồi. Mình chỉ muốn góp ý là: với nhiệt độ BTN là 160 độ C thì hoàn toàn bình thường, tốt chứ không phải là cao. Nếu đó là nhiệt độ tại công trường thì phải xem lại, vì với nhiệt độ đó thì khi sản xuất ở trạm trộn, nhiệt độ của BTN còn cao hơn nhiều (tùy vào khoảng cách tới công trường). Nhiệt độ quá cao khi sản xuất (trên 180 độ C bắt đầu làm cháy nhựa lỏng) sẽ làm mất tính dính bám của nhựa lỏng. Nếu vấn đề nhiệt độ được đảm bảo khi sản xuất thì với nhiệt độ 160 độ C, khi thi công mà lu bánh sắt chạy hơi nhanh sẽ gây nứt, nhưng sau đó dùng lu bánh lốp thì sẽ hết nứt. Mình khẳng định lại là với nhiệt độ BTN khi thi công là 160 độ (với điều kiện khi sản xuất không quá 170 độ) là rất tốt.

Đây là vấn đề chính đúng là bánh lu sắt chạy hơi nhanh em tiến hành cho lu bánh lốp vào đi qua 3l là hết liền nhửng nguyên nhân mà thầy NBC và anh chia se thật bổ ích.Nhiệt độ khi thi công 160 độ là cao rồi chứ anh tốt nhất là 130->140 độ chứ ạ trạm trộn cách công trình khoảng 30 phút xe đến công trình.

Một yếu tố quan trọng cần đề cập là: thành phần cấp phối. Nếu cấp phối quá ít hoặc quá nhiều hạt nhỏ (mi bụi và bột khoáng) thì BTN cũng sẽ rời rạc (quá ít) hoặc khô (quá nhiều) và dễ gây nứt. Quan trọng hơn nữa là hàm lượng nhựa trong BTN phải đủ (cái này nhạy cảm nhé, bạn tự hiểu).

Đúng là hàm lượng mi bụi trong đợt vừa qua quá nhiều. a cho em hỏi trình tự sơ đồ lu như vậy có hợp lý chưa khi em cho lu nặng bánh cứng vào sau khi lu nhẹ bánh cứng ( 4T ) vài luợt ( vì lu sơ bộ của em nhẹ quá hihih ) rồi mới cho lu bánh lốp vào lu chặt tiếp theo cho lu nặng bánh cứng vào lu hoàn thiên lại như vậy có ổn hay có phí ( dư thừa ) gì k ạ.

Sinh viên năm nhất

Nbc cho rằng bạn không nên dùng lu nặng bánh cứng lu sau lu nhẹ bánh cứng, mà nên giữ nguyên trình tự: lu nhẹ bánh cứng - lu bánh lốp - lu nặng bánh cứng.

Nếu nbc đoán không nhầm thì: các vết nứt sẽ xuất hiện ở giai đoạn lu nặng bánh cứng (nếu tiếp tục lu theo cách cũ).

Thầy có thể cho em và mọi người biết vì sao các vết nứt xuất hiện ở giai đoạn này k vậy ạ. ( Em củng muốn thay đổi trình tự lu này và củng đả có ý kiến mà hậu sanh sao ý kiến tiền bối áp dụng lâu nay .hichic ) nên em muốn biết để giải thích cho các bậc tiền bối cứ áp dụng theo 2 chử "kinh nghiệm " làm xưa nay.
    Đây có phải nguyên nhân k ạ "bạn cũng cần kiểm tra lại tải trọng lu. Nếu lu sơ bộ mà dùng lu nặng (bánh cứng) ngay thì việc nứt ngang như vậy là rất dễ xảy ra" vì lu sơ bộ của em trong day chuyền lu trên chưa đủ tải trọng phải k thầy. Xin cảm ơn thầy và các anh chị đả chỉ giáo

Sinh viên năm nhất

Chào bạn, mình có chút ít kinh nghiệm thôi chứ không dám nhận là chuyên gia, chia sẻ cùng anh em thế thôi.
    Về nhiệt độ thì mình khẳng định lại là 160 độ C là cao nhưng theo nghĩa tích cực. Chỉ cần nhiệt độ cao nhất lúc sản xuất đừng quá 170 độ C là được, còn khi thi công thì càng cao càng tốt (tất nhiên không được quá 170 độ C). Ở nhiệt độ cao thì dễ xuất hiện nứt khi lu bằng lu bánh sắt nhưng dùng lu lốp vài lần là hết. Trong TCVN 249-98 quy định nhiệt độ tối thiểu khi BTN tới công trình là 120 độ C, còn trong tiêu chuẩn mới TCVN 8819-2011 (đã có văn bản phát hành) thì nhiệt độ đó là 130 độ C. Nhiệt độ lu lèn lý tưởng là 110-120 độ C nên nếu nhiệt độ càng cao thì thời gian để thi công khi BTN còn nóng càng lâu, cái này quyết định đến chất lượng BTN sau thi công (về độ liên kết, cường độ và độ chặt). Bạn nên nhớ khi BTN đã rải ra mặt đường thì nó mất nhiệt rất nhanh.
    Về quy trình lu thì từ khi đi thi công đến giờ mình chỉ áp dụng một quy trình (mà mình nghĩ là tối ưu): lu nhẹ bánh sắt --> lu bánh lốp --> lu hoàn thiện bằng lu nặng bánh sắt (lu 3 bánh). Lu nhẹ bánh sắt gọi là lu sơ bộ, đơn giản chỉ để xếp hạt cho lu bánh lốp đi vào không bị lún. Như công ty mình có thêm lu rung bánh sắt thì ở giai đoạn này nó còn tham gia đóng góp vào việc tăng độ chặt của BTN rất đáng kể. Lu bánh lốp gọi là lu chặt vì bản chất của lu bánh lốp là tác dụng sâu, và bề mặt của bánh lốp có tác dụng làm líp mặt BTN (nên mới xóa được các vết nứt). Hãy trọng dụng thằng này. Nếu có điều kiện thì dùng 2 xe lu bánh lopps càng tốt. Và lu nặng bánh sắt là lu hoàn thiện. Lu này đi thật chậm (1km/h), nó sẽ làm phẳng mặt đường, xóa các vết của lu bánh lốp để lại và thực tế là có tăng độ chặt.
    Về số lượt lu thì nói thật bạn là cũng chỉ để tham khảo. Ngày xưa khi mới thi công mình cũng gắt gao đếm số lượt nhưng về sau thấy không khả thi. Bằng kinh nghiệm thì mình thấy khi các xe lu đi qua, bạn nhìn thật kỹ BTN ngay dưới bánh lu. Nếu nó còn nhúc nhích thì cho lu thêm, nếu nó cứng ngắc thì là ok.

Sinh viên năm nhất

e xin chào thầy, chào các bạn!
    Em cũng là cựu sinh viên của trường mình khóa 05 đó thầy. Vừa qua em có thi công tuyến đường đầu cầu trên QL1A đoạn đi qua thị xã An Nhơn - tỉnh Bình Định. Em nghĩ từ lúc làm nền, móng e đã làm rất tốt tuân thủ nghiêm quy trình. Nhưng em không hiểu sao tới lúc thảm BTN trên đường lúc đầu thì không vấn đề gì, sau đó khoảng 3 tháng trên đường xuất hiện chằng chịt các vết nứt chân chim, đặc biệt là những vị trí vệt bánh của các xe tải, đầu kéo,... Đọc bài viết của thầy và góp ý của các bạn em cũng hiểu phần nào nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên. Trong quá trình thảm em nghĩ sơ đồ lu của mình là hợp lý rồi. Đầu tiên em cho lu tĩnh 4-6T lu là mặt, sau đó cho lu bánh lốp vào lu lèn chặt, sau đó mới cho lu nặng bánh cứng lu hoàn thiện.Theo em thì nguyên nhân gây ra hiện tượng trên là nhiệt độ BTN quá cáo khi đo trên xe tại hiện trường lên đến 160 độ có thể làm cháy nhựa do đó không liên kết các cốt liệu lại được, hơn nưa tại vị trí nứt em có lấy vài mẫu lên thử thì thấy nó rất giòn. Do em đứng thảm trực tiếp trên hiện trường nên chỉ biết nguyên nhân cơ bản là vậy thôi, còn trong trạm trộn BTN còn nhiều thứ như hàm lượng nhựa, hàm lượng bột khoáng nữa,...phải không? Xin thầy nbc và các bạn cho ý kiến

Quote Originally Posted by nguyen thanh ca View Post
    e xin chào thầy, chào các bạn!
    Em cũng là cựu sinh viên của trường mình khóa 05 đó thầy. Vừa qua em có thi công tuyến đường đầu cầu trên QL1A đoạn đi qua thị xã An Nhơn - tỉnh Bình Định. Em nghĩ từ lúc làm nền, móng e đã làm rất tốt tuân thủ nghiêm quy trình. Nhưng em không hiểu sao tới lúc thảm BTN trên đường lúc đầu thì không vấn đề gì, sau đó khoảng 3 tháng trên đường xuất hiện chằng chịt các vết nứt chân chim, đặc biệt là những vị trí vệt bánh của các xe tải, đầu kéo,... Đọc bài viết của thầy và góp ý của các bạn em cũng hiểu phần nào nguyên nhân dẫn đến tình trạng trên. Trong quá trình thảm em nghĩ sơ đồ lu của mình là hợp lý rồi. Đầu tiên em cho lu tĩnh 4-6T lu là mặt, sau đó cho lu bánh lốp vào lu lèn chặt, sau đó mới cho lu nặng bánh cứng lu hoàn thiện.Theo em thì nguyên nhân gây ra hiện tượng trên là nhiệt độ BTN quá cáo khi đo trên xe tại hiện trường lên đến 160 độ có thể làm cháy nhựa do đó không liên kết các cốt liệu lại được, hơn nưa tại vị trí nứt em có lấy vài mẫu lên thử thì thấy nó rất giòn. Do em đứng thảm trực tiếp trên hiện trường nên chỉ biết nguyên nhân cơ bản là vậy thôi, còn trong trạm trộn BTN còn nhiều thứ như hàm lượng nhựa, hàm lượng bột khoáng nữa,...phải không? Xin thầy nbc và các bạn cho ý kiến
    BTN nứt thì có nhiều nguyên nhân lắm bạn ạ.

Theo như bạn mô tả, hiện tượng nứt trong dự án của bạn là nứt do mỏi: thường xuất hiện ở vị trí BTN bị xe cộ tác dụng nhiều, nhưng độ cứng quy ước của BTN cao, độ dẻo thấp, thường do nguyên nhân: hàm lượng nhựa thấp, hàm lượng BK cao, sử dụng quá nhiều cát tự nhiên, nhựa bị già hóa trong quá trình gia nhiệt (đun đi đun lại nhiều lần), nhiệt độ trộn BTN quá cao.

Page 1 of 2 12 LastLast