Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 11

Thread: Thi công lớp cấp phối đá dăm loại I

Sinh viên năm nhất

Default Thi công lớp cấp phối đá dăm loại I

Chào mọi người, em có vấn đề về thi công lớp cấp phối đá dăm loai I cần được giải đáp, hiện tại em đang thi công đường có lớp cấp phối đá dăm, để đảm bảo tính kinh tế, trong giai đoạn lu lèn chặt em muốn kết hợp lu lốp 16T và lu rung (khi rung đạt 25T), mà em đang phân vân không biết nên đưa loại lu nào vào trước, và số lượt lu từng loại như thế nào để đạt hiệu quả tôt nhất. Mong mọi người giải đáp thắc mắc cho em,

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by meo_luoi View Post
    Chào mọi người, em có vấn đề về thi công lớp cấp phối đá dăm loai I cần được giải đáp, hiện tại em đang thi công đường có lớp cấp phối đá dăm, để đảm bảo tính kinh tế, trong giai đoạn lu lèn chặt em muốn kết hợp lu lốp 16T và lu rung (khi rung đạt 25T), mà em đang phân vân không biết nên đưa loại lu nào vào trước, và số lượt lu từng loại như thế nào để đạt hiệu quả tôt nhất. Mong mọi người giải đáp thắc mắc cho em,
    Chia sẻ với bạn meo_luoi chút chút:

Lu rung sẽ phát huy tác dụng tốt khi vật liệu còn rời rạc, độ chặt chưa cao. Bạn nên đưa lu này vào trước.

Tuy nhiên, nếu lu rung quá nhiều lượt, lớp CPDD của bạn sẽ bị phân tầng (thưc tiễn hiện nay thường "mắc bệnh" này). Theo kinh nghiệm thì bạn không nên lu rung quá 8 - 10 lượt/điểm.

Sau khi kết thúc việc dùng lu rung, tiếp tục lu đến độ chặt yêu cầu bằng lu bánh lốp.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Em xin cám ơn thầy đã giải đáp. Trong quá trình thi công em cũng cho lu bánh lốp vào sau lu rung, và sau đó em cho lu rung vào rung mạnh tiếp thì vẫn xuất hiên còn vệt bánh lu, hay là do em sử dụng công lu bánh lốp chưa đủ

Sinh viên năm nhất

Cho em hỏi theo kinh nghiệm của thầy thì số lượt lu của lu bánh lốp khoảng bao nhiêu là tốt.Và cho em hỏi thêm một điều nữa là đường em thi công là tuyến đường có rất nhiều xe tải nặng chạy, và e muốn tận dụng xe tải nặng để giảm bớt công lu lèn (bằng cách phân làn và giảm tốc độ xe).Thì khi mình lu đạt khoảng bao nhiêu phần trăm công lu là minh có thể cho thông xe (em sợ chưa đủ độ chặt sẻ gây phá hoại). Vì theo quan sát của em, cho du lu đạt độ chặt thi khi xe tải nặng vào thì mặt cấp phối vẫn còn vệt bánh xe do xe tải để lại

Em xin cám ơn thầy đã giải đáp. Trong quá trình thi công em cũng cho lu bánh lốp vào sau lu rung, và sau đó em cho lu rung vào rung mạnh tiếp thì vẫn xuất hiên còn vệt bánh lu, hay là do em sử dụng công lu bánh lốp chưa đủ
    Theo nbc thì việc tiếp tục cho lu rung vào rung mạnh thêm sau khi đã lu bằng lu bánh lốp là việc không nên làm. Cách làm đó, như đã nêu ở bài viết trước: chỉ có hại chứ không có lợi.

Sau khi lu bánh lốp lu lèn đat độ chặt yêu cầu (kiểm tra độ chặt bằng PP rót cát, ngay tại hiện trường), bao giờ cũng để lại các vệt lốp, mặt đường chưa đạt độ bằng phẳng yêu cầu. Cần phải dùng lu nặng bánh cứng (lu tĩnh) để lu lèn hoàn thiện, vừa làm cho bề mặt bằng phẳng, vừa tăng cường được độ cứng bề mặt.

Cho em hỏi theo kinh nghiệm của thầy thì số lượt lu của lu bánh lốp khoảng bao nhiêu là tốt.
    Điều này khá khó nói, vì nó phụ thuộc vào rất nhiều yếu tố, đại loại như:

- CPDD có Dmax = ?

- CPDD có thành phần hạt thế nào (CP hạt càng tốt, lu càng nhanh chặt).

- Độ ẩm của CP ra sao? (gần Wo, lu nhanh chặt hơn nhiều so với CP bị khô hoặc quá ẩm).

- Kỹ thuật san rải ra sao? (san rải CP bị phân tầng thì lu mấy cũng không đạt độ chặt).

- Chiều dày lớp CPDD thế nào? (chiều dày lớn, số lượt lu nhiều).

...

Nếu bạn san rải CPDD tốt, độ ẩm lu lèn thích hợp, số lượt lu bánh lốp khoảng 16 - 20 lượt/điểm.

Và cho em hỏi thêm một điều nữa là đường em thi công là tuyến đường có rất nhiều xe tải nặng chạy, và e muốn tận dụng xe tải nặng để giảm bớt công lu lèn (bằng cách phân làn và giảm tốc độ xe).Thì khi mình lu đạt khoảng bao nhiêu phần trăm công lu là minh có thể cho thông xe (em sợ chưa đủ độ chặt sẻ gây phá hoại). Vì theo quan sát của em, cho du lu đạt độ chặt thi khi xe tải nặng vào thì mặt cấp phối vẫn còn vệt bánh xe do xe tải để lại
    Tải trọng trên 1 bánh của lu bánh lốp thường khoảng từ 2.5 - 4 tấn.

Với ô tô tải nặng, trục tính toán 10 - 12tấn, tải trọng trên 1 bánh xe từ 2.5 - 3 tấn.
    Tuy nhiên, nếu chở đúng tải thì "nhà xe không có ăn". Vì thế, các đơn vị vận tải thường độ chế sắt-xi xe, chở tăng tải lên nhiều (trên dưới 200%). Tải trọng thực tế trên 1 bánh lúc này khoảng 5 - 6 tấn --> nặng hơn tải trọng trên bánh lu. Vì thế, lu xong rồi, nếu xa này chạy vào ngay có thể làm móng/mặt đường tiếp tục chặt lại hoặc phá hoại ngay lớp móng đường, nên vẫn có thể tiếp tục để lại vệt hằn trên mặt đường.

Đây là bức tranh chưa có lời giải đáp thỏa đáng cho ngành cầu đường của VN ta.

Sinh viên năm nhất

Em xin cám ơn thầy đã giải đáp tất cả thắc mắc của em và cho em thêm nhiều kiến thức. Kính chúc thầy sức khỏe để truyến đạt những kiến thức và hiểu biết của mình cho thế hệ kỹ sư cầu đường tương lai và góp phần phát triển nghành cầu đường của đất nước. Xin cám ơn thầy

Sinh viên năm hai ducthang84nb's Avatar

Smile

Mình thì chưa tiếp xúc nhiều với cái lu lốp đó còn lu rung thì làm cũng tương đối rồi. Đúng là nếu sử dụng cái Lu Rung đó không đúng cách thì nó có thể sẽ phản tác dụng. Mình vẫn sử dụng nó để lu K98 và có thể vẫn đạt độ chặt cao hơn nhưng phải tưới nước đúng cách và đúng thời điểm, Một điểm dể nhận thấy là nếu trong giai đoạn lu sơ bộ mà để nó chắc rồi mới tứoi nước thì lượng nước này không thẩm thấu được xuống dưới nên khi lu nó chỉ đạt khoảng K90 ở lớp trên rồi sau đó càng sử dụng lu Rung mạnh bao nhiêu thì độ chặt càng dảm nhanh bấy nhiêu ( Do chỉ chặt được lớp mỏng nên kết cấu không đủ đảm đảm để chịu lực khi đó kết cấu sẽ bị phá hoại hoặc không thể tăng thêm cường độ).

Nên theo ý mình bạn nên quan tâm từ gốc đén ngọn và một điều quan trọng nhất là phải sát sao trong quá trình lu nhất là khi mình đang lu thử ngiệm, khi này mình đứng trực tiếp ở đố mình mới có quyết định đúng đắn được chứ chưa thể khẳng định chính xác được lu khaongr bao nhiêu thì đạt hay lu bao nhiêu thì phân tầng.

Thầy Cương đưa ra thong sô chỉ để bạn tham khảo vì đó là con số thông thường còn thực tế Theo mình bạn nên sát sao trong quá trình lu để đưa ra ý kiến riêng cho mình là tốt nhất vì khi lu nó còn phụ thuoocj nhiều yếu tố.
    VD: mấy ông Xe lu đó chạy xe lu rung nhưng các ông đó có rung không và rung nhẹ hay rung yếu nưa.

Chào Thân.
    Dương Tất Thắng
    CD12A2.1 Đại Học từ xa, Đại Học Đà Nẵng 2006-2012
    Dự toán F1
    https://www.facebook.com/duongthang84bs

Đúng như thầy Cương nói.
    bạn lu chưa đạt độ chặt. Cần tuwois nước đúng ách là lu thêm.
    Với bất cứ lu nào bạn cũng có thể lu mất vệt được nhưng xe lu của bạn phải chạy đúng cách ( Đúng theo thực tế và kinh ngiệm của tài xế chứ không phải đúng theo sách vở là lu đè vệt 20 đến 30cm đâu " bạn dể dàng nhìn thấy lu nền cát vẫ có thể làm mất vệt nếu lung đúng cách)
    Dương Tất Thắng
    Dự toán F1

Và cho em hỏi thêm một điều nữa là đường em thi công là tuyến đường có rất nhiều xe tải nặng chạy, và e muốn tận dụng xe tải nặng để giảm bớt công lu lèn (bằng cách phân làn và giảm tốc độ xe). Vì theo quan sát của em, cho du lu đạt độ chặt thi khi xe tải nặng vào thì mặt cấp phối vẫn còn vệt bánh xe do xe tải để lại
    Nền đường của bạn sau này sẽ lún không đều, sau khi lên lớp trên lu chặt sẽ thấy nhấp nhô sử lý rất cực
    Một điều bạn để ý là khi phân vạch làn đường theo vạch cúng thì đường nhanh hư hơn so với vạch mềm?
    Xe chỉ chạy chổ nào dễ đi nhất dẫn đến trùng phục lệch nên dễ trượt rồi...

Chúc bạn Vui.
    Dương Tất Thắng
    Dự toán F1

Page 1 of 2 12 LastLast