Results 1 to 5 of 5

Thread: Tỉ trọng các loại vật liệu.

Sinh viên năm nhất bacqb's Avatar

Default Tỉ trọng các loại vật liệu.

Chào mọi người, mình mới tập làm dự toán nên chưa hiểu tỉ trọng các loại vật liệu để tính cước vận chuyển. nhờ mọi người chỉ dẫn giúp mình.mình cảm ơn

Moderator huyphan's Avatar

Quote Originally Posted by bacqb View Post
    Chào mọi người, mình mới tập làm dự toán nên chưa hiểu tỉ trọng các loại vật liệu để tính cước vận chuyển. nhờ mọi người chỉ dẫn giúp mình.mình cảm ơn
    Tỷ trọng VL để tính cước vận chuyển cho loại VL đó, (đồng/tấn). Muốn biết Vật liệu có tỷ trọng bao nhiêu, các nhà nghiên cứu đã tính toán, thực nghiệm và lập bảng tỷ trọng (Tấn/m3), bạn tham khảo qua link sau nhé: http://www.mediafire.com/?rwa08110dx7awvf
    Chúc bạn thành công!

Sinh viên năm nhất bacqb's Avatar

Cảm ơn anh nhiều! nhưng em vẫn chưa hiểu rõ là tai sao một số loại VL không bằng nhau. Ví dụ như Xi măng trong một số dự toán em gặp là 0.001 (Tấn/m3) trong tài liệu của anh là 0.015 (tấn/m3), và nhiều loại VL khác nữa. Nhờ mọi người giải thích dùm!

Sinh viên năm nhất

Tỷ trọng vật liệu xây dựng được quy định ở định mức vậy tư 1784 moi người nhé.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by bacqb View Post
    Chào bạn,

Tỉ trọng của VL là một đại lượng không có thứ nguyên (đơn vị) = (khối lượng riêng của VL)/(khối lượng riêng của nước ở 25oC).

Cái bạn cần là khối lượng thể tích của các loại vật liệu trên thùng xe vận chuyền(T/m3) - VL ở trạng thái đổ đống/xếp đống (khối lượng thể tích xốp) ở trạng thái tự nhiên (ẩm).

Các giá trị này chỉ là gần đúng, với mỗi loại vật liệu khác nhau, ở các vùng miền khác nhau, có trạng thái ẩm khác nhau.

Theo nbc, việc có một chút sai khác không phải là vấn đề lớn.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!