Page 2 of 2 FirstFirst 12
Results 11 to 13 of 13

Thread: Về lớp bê tông bịt đáy?

Sinh viên năm hai nautdn's Avatar

Quote Originally Posted by trongbang.x3 View Post
    nếu chỉ giải quyết thấm nước vào hố móng thì chỉ cần làm lớp ngăn nước có chiều dày nhỏ và không cần tính toán chứ ?
    vì mình nghĩ bê tông bịt đáy có vai trò quan trọng nhất là giữ ổn định hố móng chứ không phải là giữ cho hố móng được khô ráo
    Ý mình ở đây là kiểm tra ổn định của đáy móng khi không có bê tông bịt đáy, còn phải dùng máy bơm để hút nước trong quá trình thi công móng chứ không phải kiểm tra lớp á sét này có thấm nước hay không!
    " Try your best "

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by nautdn View Post
    Ý mình ở đây là kiểm tra ổn định của đáy móng khi không có bê tông bịt đáy, còn phải dùng máy bơm để hút nước trong quá trình thi công móng chứ không phải kiểm tra lớp á sét này có thấm nước hay không!
    Quote Originally Posted by nautdn View Post
    Nghĩa là lực dính của lớp đất dưới đáy móng phải thắng được nước thấm. còn để xác định áp lực nước thấm ta có thể xác định dựa vào các công thức trong môn địa chất công trình.
    bạn trả lời như vậy nên mình hiểu nhầm ý
    vậy kiểm tra ổn định như thế nào vậy,bạn nói cụ thể hơn được không

Sinh viên năm tư Dragon_pvh's Avatar

Quote Originally Posted by LOI11X3LT View Post
    ..mình cảm ơn ý kiến abằng nhé!! Theo số liệu cho chiều dày từng lớp là:
    - lớp 1:á sét :3,5m
    - lớp 2:cát hạt mịn 3.5m
    - lớp 3 :cát hạt trung dày vô cùng...
    Vì bệ móng của mình nằm trên lớp á sét chỉ 1,2 mthui mà chiều dày lớp á sét tới 3.5m ..nên mình nghĩ cùng k cần thiết cho lắm..nhưng khi thông đồ án mình nghe thầy nói là làm cũng k sao..chỉ hơi tốn kém xíu nữa..nhưng dk cái an toàn ,dễ thi công hơn cho bệ móng hơn,,mặt khác vì lớp á sét của mình thầy k cho tính chất của nó như thế nào (dẻo, hay dẻo mềm...) nên mình cũng đang phân vân chọn pá...mong mọi người cho em ý kiến vơí ạ...thank cả nhà,
    Mục đích của lớp bê tông bịt đáy là ngăn nước thấm vào trong hố móng, tạo điều kiện thuận lợi để thi công, trong trường hợp này lớp đất phía trên là lớp Á sét dày 3,5m là loại đất dính nên có hệ số thấm nhỏ và xem nước không thấm qua được, vì vậy không cần lớp bê tông bịt đáy.
    If you love what are you doing, you will successful.

Page 2 of 2 FirstFirst 12