Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 14

Thread: Khoan cọc nhồi trong tầng địa chất đá.

Sinh viên năm nhất

Default Khoan cọc nhồi trong tầng địa chất đá.

Mình đang thi công khoan cọc nhồi trong tầng địa chất đá. Thiết bị khoan tạo lỗ là chòong đập đá. Vậy khi khoan xong 1 cọc khoan tiếp cọc thứ 2 thì chấn động khi khoan bằng chòong đập đá có ảnh hưởng đến cọc thứ 1 ko và có quy trình nào nói về khoảng cách an toàn này ko. Mong các thầy và các bạn giúp đỡ.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by duc@ View Post
    Mình đang thi công khoan cọc nhồi trong tầng địa chất đá. Thiết bị khoan tạo lỗ là chòong đập đá. Vậy khi khoan xong 1 cọc khoan tiếp cọc thứ 2 thì chấn động khi khoan bằng chòong đập đá có ảnh hưởng đến cọc thứ 1 ko và có quy trình nào nói về khoảng cách an toàn này ko. Mong các thầy và các bạn giúp đỡ.
    vấn đề bạn cần biết về khoảng cách thì ở đây Cọc khoan nhồi - Tiêu chuẩn thi công và nghiệm thu TCVN9395-2012

Sinh viên năm ba

Trong tiêu chuẩn chỉ đề cập vấn đề này đối với đất no nước (điều 7.1), tùy tình hình cụ thể mà bạn vận dụng đối với trường hợp của mình, phải đảm bảo không ảnh hưởng đến cọc đã đổ bê tông.

Sinh viên năm hai nautdn's Avatar

Quote Originally Posted by ctcdxpy View Post
    Trong tiêu chuẩn chỉ đề cập vấn đề này đối với đất no nước (điều 7.1), tùy tình hình cụ thể mà bạn vận dụng đối với trường hợp của mình, phải đảm bảo không ảnh hưởng đến cọc đã đổ bê tông.
    Mình nghĩ lớp đá khoan bằng chòng đập đá là lớp địa chất dưới sâu, trên đó có thể là các lớp đất nên vẫn nên tuân thủ quy trình. Trong trường hợp gặp đá rất sớm thì khoảng cách cọc tối thiểu là đảm bảo (thường trường hợp này nên nghiên cứu móng nông)
    " Try your best "

Sinh viên năm nhất

Chắc chắn là có ảnh hưởng. Trong trường hợp này mình nghĩ khoan cách ra là được (khoan 1 cọc bỏ 1 cọc) sau đó rồi mới khoan các cọc còn lại. Khoảng cách cọc mới khoan cách cọc đã khoan càng xa càng tốt.

Sinh viên năm nhất

Cái này có liên quan đến khoan cắt bê tông không bạn.
    mình thấy bên này chuyên về khoan cắt bê tông bạn có thể qua đó gọi họ tham khảo thử.
    khoancatbetonghcm.vn rồi hỏi họ xem ....
    Dạo này công ty khoan cat be tong mọc lên như nấm á
    Last edited by mmtdhuy; 22/07/13 at 10:33 AM.
    Làm khoan cat be tongkhoan cắt bê tông rồi khoan cat be tong tphcm cộng thêm khoan cắt bê tông tphcm nói chung là một lợi thế

Sinh viên năm nhất

Default Hỏi về thiết kế cọc khoan nhồi

Mình có tìm và đọc nhiều tài liệu về thi công cọc khoan nhồi. Nhưng khi tìm tài liệu thiết kế cọc khoan nhồi thì ít hơn và hầu hết chỉ tính toán sức chịu tải của cọc nhưng không nói đến nội lực trong cọc khoan nhồi, hay nói cách khác là biểu đồ nội lực của cọc khoan nhồi và vị trí thiết kế bố trí mối nối cốt thép chủ như thế nào là an toàn. Vậy xin hỏi các chuyên gia tư vấn để mình tham khảo. (nếu có file tính toán và bản vẽ biểu đồ nội lực thì cho mình xin). Xin cảm ơn.

Sinh viên năm nhất Msg171's Avatar

Mình có tìm và đọc nhiều tài liệu về thi công cọc khoan nhồi. Nhưng khi tìm tài liệu thiết kế cọc khoan nhồi thì ít hơn và hầu hết chỉ tính toán sức chịu tải của cọc nhưng không nói đến nội lực trong cọc khoan nhồi, hay nói cách khác là biểu đồ nội lực của cọc khoan nhồi và vị trí thiết kế bố trí mối nối cốt thép chủ như thế nào là an toàn. Vậy xin hỏi các chuyên gia tư vấn để mình tham khảo. (nếu có file tính toán và bản vẽ biểu đồ nội lực thì cho mình xin). Xin cảm ơn.
    Trong các giáo trình cọc khoan nhồi thì các tác giả chỉ chú trọng đến cách tính sức chịu tải và công nghệ thi công (vì cái này là các đặc điểm đặc thù). Cách tính nội lực cọc bạn nên tìm trong giáo trình nền móng (cái này là kiến thức chung). Dưới đây là một hình ảnh về nội lực cọc để bạn tham khảo.

Sinh viên năm nhất

có ảnh hưởng đó, phải khoan càng xa càng tốt .

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by Msg171 View Post
    Trong các giáo trình cọc khoan nhồi thì các tác giả chỉ chú trọng đến cách tính sức chịu tải và công nghệ thi công (vì cái này là các đặc điểm đặc thù). Cách tính nội lực cọc bạn nên tìm trong giáo trình nền móng (cái này là kiến thức chung). Dưới đây là một hình ảnh về nội lực cọc để bạn tham khảo.
    Mình có vấn đề này xin được hỏi bạn cùng tất cả các anh chị:
    Vị trí của biểu đồ nội lực tính từ đáy bệ phải không? Vậy khoảng cách từ đáy bệ theo chiều dọc trục của cọc khoan nhồi đến các giá trị tính toán trên biểu đồ là bao nhiêu, mong bạn chỉ giúp mình với. Có sách hay tiêu chuẩn nào nói về vấn đề này không? Nếu không có khoảng cách thì làm sao tính ra được giá trị nội lực?
    Mục đích của mình là phải biết được khoảng cách từ đáy bệ đến vị trí có giá trị nội lực lớn nhất (bất lợi nhất) để tránh trường hợp bố trí nối thép tại mặt cắt này. Trong tất cả các hồ sơ thiết kế thì hầu hết các anh chị tư vấn thiết kế không quan tâm và chỉ rõ vấn đề này?
    Theo mình nghĩ nếu không quan tâm vấn đề này là một sai lầm của TVTK, vì nếu bố trí nối thép tại vị trí có nội lực lớn thì sẽ ảnh hưởng đến chất lượng chịu tải của cọc.
    một vài thắc mắc mong bạn cùng các anh chị nhà mình giúp đỡ mình để hiểu thêm.
    cảm ơn nhiều

Page 1 of 2 12 LastLast