Results 1 to 8 of 8

Thread: Đường cấp II hay cấp III

Sinh viên năm nhất

Default Đường cấp II hay cấp III

Mình đang làm đồ án Tk Đường với các số liệu như sau:
    + Lưu lượng xe chạy N = 700 (xehh/ng.đ), tại thời điểm năm 2012.
    + Hệ số tăng trưởng xe trung bình hàng năm q = 8%.
    + Thành phần dòng xe:
    . Xe con : 6%.
    . Xe tải nhẹ : 23%.
    . Xe tải trung : 64%.
    . Xe tải nặng : 7%.
    Năm công trình đưa vào khai thác là năm 2019
    Chức năng: Đường Quốc Lộ

Mình tính được lưu lượng thiết kế ở năm tương lai thứ 15 sau khi đã quy đổi ra xe con là:
    Nxcqđ2034 = Nxcqđ2012.(1+q)2034-2012 = 7516 xcqd/ngd > 6000 xcqd/ngd
    Vậy theo TCVN4054-05 thì phải chọn đường cấp II. Nhưng khi tk đường cấp II, V=100km/h thì tính idmax theo đk sức kéo đối với xe tải trung là 0,5%. Nếu lấy idmax =0,5% để tk thì khối lượng đào đắp quá lớn, do địa hình ĐB rất khó đi, với idmax=0,5% thì chỉ có thể tk trong đường đô thi.
    Căn cứ vào chức năng của đường thì có thể chon đường cấp 1,2,3 hoặc cấp 4.

Vậy cho mình hỏi thì có nên chọn đường cấp 3 để tk hay ko.
    Mình xin cảm ơn!

Sinh viên năm tư

Mình xin có một vài góp ý với bạn . Việc lựa chọn cấp đường có nhiều căn cứ trong đó căn cứ quan trọng nhất là chức năng chủ yếu của tuyến đường. Còn căn cứ lưu lượng xe chạy ở năm cuối thời hạn khai thác thì chỉ để tham khảo thôi. Có thể một tuyến đường có rất ít xe chạy mà chức năng của nó rất quan trọng thì mình cũng phải chọn đường cấp cao thôi. Còn điều ngược lại thì chưa chắc bởi vì một tuyến đường có lưu lượng xe rất lớn thì cũng không thể chọn đường cấp quá thấp được. Như tuyến đường trong đồ án của bạn thì nên cân nhắc cấp đường cho phù hợp. Hãy chú ý đến căn cứ đầu tiên mà mình đã đề cập. Chúc bạn làm đồ án tốt !
    học cầu đường khổ lắm ai ơi!!!

Sinh viên năm nhất

Cảm ơn bạn đã góp ý.
    Theo mình nghỉ thì đối với đường cấp II, ĐB thì chỉ phù hợp với đường trong đô thị vì mặt bằng được san ủi bằng phẳng mới có thể thiết kế với idmax=0,5%. Đường của mình đi qua tỉnh Gia Lai nên chọn cấp III sẽ phù hợp hơn.
    Nhưng mình ko biết phải lập luận sao.
    Bạn có thể góp ý cho mình ko
    Thanks !
    Last edited by trancongphung91; 24/07/13 at 07:21 PM.

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Theo mình nghỉ thì đối với đường cấp II, ĐB thì chỉ phù hợp với đường trong đô thị vì mặt bằng được san ủi bằng phẳng mới có thể thiết kế với idmax=5%
    Mình chưa thấy cái đường cấp II, đô thị nào idmax tới 5% bạn ạ. Idmax đô thị = 4%. Đối với đường miền núi, i có thể lên tới 10-14% tủy thiết kế lớp mặt và bảo vệ của tư vấn thiết kế. Thiết kế đường không nên chăm chăm vào khối lượng đào đắp, có khi nó lớn nhưng tổng mức đầu tư ko cao (vì rất nhiều nguyên nhân). Hồi trc giờ hay chăm chăm KL đào đắp đất ko hẳn đã đánh giá hết tính kinh tế của nó.

Chọn cấp đường có nhiều nguyên nhân ảnh hưởng đến cấp đường chọn, ngoài quy trình theo tiêu chuẩn còn 1 số lý do khác (bạn ko đưa hết biến số ra thì khó cho mọi người xác định giúp).
    Last edited by Ruyubang_do; 24/07/13 at 06:39 PM.

Sinh viên năm nhất

Xin lỗi mình ghi sai idmax =0,5% mới đúng. Đó là tính toán theo đk sức kéo đối với xe tải trung Zin130

Sinh viên năm nhất

Chọn cấp đường có nhiều nguyên nhân ảnh hưởng đến cấp đường chọn, ngoài quy trình theo tiêu chuẩn còn 1 số lý do khác (bạn ko đưa hết biến số ra thì khó cho mọi người xác định giúp).[/QUOTE]

Mình ko hiểu "biến số" mà bạn nói là gì?

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Quote Originally Posted by trancongphung91 View Post
    Mình ko hiểu "biến số" mà bạn nói là gì?
    Tức là những điều kiện bạn chưa nói về đồ án nói trên. Với những thông tin, điều kiện bạn đưa thì bạn phải chọn đúng theo tiêu chuẩn thôi. Với lại, làm đường cấp cao có những ưu điểm cho việc làm thiết kế đồ án môn học lẫn thực tế. Đối với ĐAMH, việc chọn cấp đường khiến bạn gò bó trong các độ dốc dọc thiết kế lớn, sợ đào đắp --> ảnh hưởng sau này tính toán khả năng khai thác tuyến. Đối với ĐA thực tế, việc thiết kế cấp đường thấp khiến quy mô nhỏ, liệu bạn đã xét tới khả năng phục vụ của tuyến trong tương lai? đó là 1 số "biến số" mà mình nhắc đến.

Sinh viên năm ba

Làm đồ án mình thấy đa phần là đường cấp III, IV. Đường cấp II mình ít thấy lắm bạn à. Theo mình bạn nên hỏi thầy giáo hướng dẫn để có hướng làm đúng nhất