Results 1 to 7 of 7

Thread: Xin nhờ thầy NBC trả lời giúp : "Phân biệt giữa lu rung và lu bánh hơi" .

Sinh viên năm nhất

Default Xin nhờ thầy NBC trả lời giúp : "Phân biệt giữa lu rung và lu bánh hơi" .

Em chào thầy và các bạn kỹ sư !
    Em đi làm cũng lâu rồi nhưng có một băn khoăn và đã tìm hiểu nhiều rồi mà chưa có câu trả lời thỏa đáng : " lu rung bánh lốp có khác lu bánh hơi không ? "
    Em từng tìm tài liệu nhưng không được , trong một số tài liệu máy thi công có nói đến 2 loại lu trên riêng biệt tuy nhiên khi hỏi những người có kinh nghiệm thì đều khẳng định là một .
    Mong thầy và các bạn kỹ sư giúp đỡ vấn đề này . Tuy nó nhỏ nhưng nó như cái "dăm" trong đầu lúc nào cũng làm e phải nghĩ đến ^^.

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Lu rung:

Lu bánh lốp (hơi):

Đặc hiệu của 2 loại lu này áp dụng cho 2 loại vật liệu khác nhau là BTN và cấp phối. Không biết có phải chiếc lu rung có bánh lốp là bánh dùng để truyền động không (ko tham gia vào chức năng lu rung) nên các bác nhà mình gọi là như vậy ko nữa.

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by Ruyubang_do View Post
    Lu rung:

Lu bánh lốp (hơi):

Đặc hiệu của 2 loại lu này áp dụng cho 2 loại vật liệu khác nhau là BTN và cấp phối. Không biết có phải chiếc lu rung có bánh lốp là bánh dùng để truyền động không (ko tham gia vào chức năng lu rung) nên các bác nhà mình gọi là như vậy ko nữa.
    mình biêt lu thảm, mình nghĩ đấy không phải là lu bánh hơi, vì lu bánh hơi là dạng lu nặng dùng để lu sau khi sử dụng lu rung . Lu thảm mình nghĩ không đủ tải để lu .

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Mấy ông cứ gọi là "kinh nghiệm" rồi nhiều khi phát biểu lung tung lắm bác ơi, bác hỏi thẳng "lu rung bánh lốp là lu bánh hơi" là loại gì, lý do tại sao để mọi người ở đây tham khảo thêm thử. Bài học về chọn KCAĐ theo kinh nghiệm vẫn còn đó...

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by mrchieuvang View Post
    Em chào thầy và các bạn kỹ sư !
    Em đi làm cũng lâu rồi nhưng có một băn khoăn và đã tìm hiểu nhiều rồi mà chưa có câu trả lời thỏa đáng : " lu rung bánh lốp có khác lu bánh hơi không ? "
    Em từng tìm tài liệu nhưng không được , trong một số tài liệu máy thi công có nói đến 2 loại lu trên riêng biệt tuy nhiên khi hỏi những người có kinh nghiệm thì đều khẳng định là một .
    Mong thầy và các bạn kỹ sư giúp đỡ vấn đề này . Tuy nó nhỏ nhưng nó như cái "dăm" trong đầu lúc nào cũng làm e phải nghĩ đến ^^.
    Cầho bạn,

Trên diễn đàn này có tài liệu hướng dẫn sử dụng các loại phương tiện đầm nén của hãng BOMAG. Bạn tìm đọc tài liệu ấy sẽ thấy ngay câu trả lời.

Chúc bạn thành công.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai ducthang84nb's Avatar

Default Phân biệt lu lốp và lu bánh hơi

Quote Originally Posted by Ruyubang_do View Post
    Mấy ông cứ gọi là "kinh nghiệm" rồi nhiều khi phát biểu lung tung lắm bác ơi, bác hỏi thẳng "lu rung bánh lốp là lu bánh hơi" là loại gì, lý do tại sao để mọi người ở đây tham khảo thêm thử. Bài học về chọn KCAĐ theo kinh nghiệm vẫn còn đó...
    Về cấu hỏi cảu bạn Mrchieuvang thì đơn giản thôi bạn ạ.

2 cái hình trên đúng là như Ruyubang nó đấy

Lu rung cũng có nhiều loại lua rung, có đủ các loại tải trọng khác nhau (200kg cũng có lu rung rồi. có loại 2 bánh lốp (chủ động) và một bánh trước bàng thép dùng để rung, có loại 2 bánh thép trước sau đều dùng để rung. Nói chung rất đa dạng. Tăng tải bằng cách bơm nước hoặc dung dịch vào bánh (Bạn thấy bánh xe lu thường có con ốc bên hông là dùng cho việc bơm nước tăng tải)

Về xe lu lốp thì cũng có nhiều loại 4 bánh lốp trước và 1 bánh thép sau (Thường là loại khoảng dứoi 7 tấn và rung, loại lớn hơn ít dùng), Loại lớn thông thường 7 bánh (Trước 3 sau bốn) và 9 bánh (trước 4 và sau năm) xe lu lốp thì chủ yếu chạy bàng xích và gia tải bằng đá hộc hoặc nước ở trong cái thùng mà bạn nhìn thấy to to đấy nặng nhẹ tùy thuộc vào việc bạn bơm nhiều hay ít nước

Đối với loại lu lốp này thì tốc độ của nó có thể lên đến 40km nó rât phù hợp với việc lu nền cát và BTN. Bánh của nó bạn nhìn dày như vậy đó nhưng nó vẫn bơm hơi chứ không phải đặc đâu, ngoài ra banh nó là bánh vuông chứ không phải tròn như lu rung lốp (Loại 2 lốp và 1 bánh thép) vì nó vuông nên nó với lu nhựa được và loại 4 hoặc 5 bánh trước lốp và 1 bánh sau là thép rung ngừoi ta dùng để lu nhựa luôn chứ không ai dùng lu rung lốp lu nhựa bao giờ cả (Tuy cả 2 loại lu đều rung được)

Trong lu BTN thì không thể thiếu lu lốp được bởi tính nhớt của nó

Mình rất ít nói nhưng thấy bạn thắc mắc quá nên phải viết dài cho bạn hiểu
    Hình như bạn ở HN và có vài bài viết bên diến đàn Centerbuiding
    Dương Tất Thắng
    CD12A2.1 Đại Học từ xa, Đại Học Đà Nẵng 2006-2012
    Dự toán F1
    https://www.facebook.com/duongthang84bs

Sinh viên năm nhất

Lu ơi là lu, chạy gì chậm rì, khổ cái thân tôi
    lu rung là nó rung
    lu bánh hơi là lu bánh lốp