Results 1 to 5 of 5

Thread: Hỏi về công tác đắp đất, hoàn công nền đường

Sinh viên năm nhất

Default Hỏi về công tác đắp đất, hoàn công nền đường

Em có một số thắc mắc muôn được giải đáp nhưng ko biết tìm câu trả lời ở đâu nên mạo muộn hỏi các thầy như sau:
    1. Em thấy trong công tác đắp đất nền đường, có biện pháp đắp lấn, tuy nhiên như thế làm sao có thể thỏa mãn được yêu cầu chia lớp ạ? và biện pháp lu lèn kiểu gì để đạt độ chặt ạ? Em nghĩ có thể dùng đầm lăn kết hợp đầm thủ công. Tuy nhiên với những mái đắp rất cao? năng lực hạn chế của các tuyến đường miền núi và các đơn vị thi công miền núi thì khả năng đáp ứng thi công rất khó?
    2. Ở trong giáo trình xây dựng nền đường của thầy Cương, em thấy trong Chương 3, tiết 3.3. Công tác lên khuôn đường, mục 3. Các tính toán trước khi lên khuôn đường: Có cao độ hoàn công của các nền đường đào hoàn toàn và đắp hoàn toàn (như vậy cao độ hoàn công sẽ đo đạc đến cao độ hoàn công như trong hình vẽ để làm phụ lục kiểm tra ạ?-cao độ hoàn công nền đường đào là cao độ mặt, nền đường đắp hoàn toàn là đỉnh K98).Vậy với nền nửa đào nửa đắp thì như thế nào ạ? Em mạnh dạn đưa ra ý kiến của mình ở bản vẽ ví dụ kèm theo.
    Mong được sự giải đáp từ thầy. Em xin chân thành cảm ơn thầy.
    http://www.4shared.com/download/mXaJ...25055-e7ce22af

Administrator nbc's Avatar

Xin được bàn luận với bạn một vài ý kiến:

Quote Originally Posted by phamcuong_2008 View Post
    1. Em thấy trong công tác đắp đất nền đường, có biện pháp đắp lấn, tuy nhiên như thế làm sao có thể thỏa mãn được yêu cầu chia lớp ạ? và biện pháp lu lèn kiểu gì để đạt độ chặt ạ? Em nghĩ có thể dùng đầm lăn kết hợp đầm thủ công. Tuy nhiên với những mái đắp rất cao? năng lực hạn chế của các tuyến đường miền núi và các đơn vị thi công miền núi thì khả năng đáp ứng thi công rất khó?
    Với đường miền núi, có độ dốc ngang của sườn dốc lớn, thì việc thiết kế MCN nền đường có phần diện tích đắp, có thể làm cho việc đắp đất gặp khó khăn như bạn đã nêu.

Đắp lấn là trường hợp "cực chẳng đã", việc làm này làm cho chất lượng công tác đầm nén đất đắp rất tồi. Trong thực tế cũng đã có nhiều đồ án thiết kế làm như ở trường hợp bạn gặp phải, khi tuyến đường đi qua địa hình đồi hoặc núi. Tuy nhiên, trong quá trình khai thác, các đoạn đường này thường không ổn định, phần đất đắp thường bị sụt, trượt (theo mặt phẳng nghiêng của sườn dốc).

Giải pháp có thể cần được cân nhắc là: điều chỉnh tuyến để các đoạn này trở thành nền đường đào chữ L; hoặc: thiết kế tường chắn đất ở phía sườn dốc thấp.

2. Ở trong giáo trình xây dựng nền đường của thầy Cương, em thấy trong Chương 3, tiết 3.3. Công tác lên khuôn đường, mục 3. Các tính toán trước khi lên khuôn đường: Có cao độ hoàn công của các nền đường đào hoàn toàn và đắp hoàn toàn (như vậy cao độ hoàn công sẽ đo đạc đến cao độ hoàn công như trong hình vẽ để làm phụ lục kiểm tra ạ?-cao độ hoàn công nền đường đào là cao độ mặt, nền đường đắp hoàn toàn là đỉnh K98).Vậy với nền nửa đào nửa đắp thì như thế nào ạ? Em mạnh dạn đưa ra ý kiến của mình ở bản vẽ ví dụ kèm theo.
    Cao độ hoàn công ở các đoạn nền đường chuyển tiếp từ nền đào khuôn sang đắp lề sẽ được xác định trên trắc dọc hoàn công nền đường.

MCN hoàn công nền đường lúc này sẽ là: ĐẮP LỀ 1 PHẦN: 1 phần đất ở đào ở khuôn đường sẽ được đắp lên lề đất trước khi thi công KCAD.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Em xin cảm ơn thầy, tuy nhiên với câu hỏi số 1:giải đáp của thầy em hiểu là ở lúc thiết kế có thể điều chỉnh, hoặc khi thi công lại phải làm hồ sơ thiết kế xử lý kỹ thuật, tuy nhiên nếu giải pháp điều chỉnh tuyến như thầy nói sẽ gặp trường hợp làm tăng khối lượng, vượt tổng mức--> điều này các Bác Chủ đầu tư ko hề thích. Mà đã ko thích thì vẫn phải theo hồ sơ thiết kế cũ để thi công---> vậy như em là đơn vị thi công phải làm sao để vẫn thi công được mà vẫn đảm bảo tuân thủ theo các quy trình quy phạm hiện hành ạ.

Administrator nbc's Avatar

Em xin cảm ơn thầy, tuy nhiên với câu hỏi số 1:giải đáp của thầy em hiểu là ở lúc thiết kế có thể điều chỉnh, hoặc khi thi công lại phải làm hồ sơ thiết kế xử lý kỹ thuật, tuy nhiên nếu giải pháp điều chỉnh tuyến như thầy nói sẽ gặp trường hợp làm tăng khối lượng, vượt tổng mức--> điều này các Bác Chủ đầu tư ko hề thích. Mà đã ko thích thì vẫn phải theo hồ sơ thiết kế cũ để thi công---> vậy như em là đơn vị thi công phải làm sao để vẫn thi công được mà vẫn đảm bảo tuân thủ theo các quy trình quy phạm hiện hành ạ.
    Theo nbc thì nhận định được tô đỏ của bạn chưa hẳn đã chính xác.

Việc điều chỉnh tuyến theo hướng: MCN đào chữ L sẽ làm tăng khối lượng đào, song lại làm giảm khối lượng đắp (1m3 đắp thường đắt hơn 1m3 đào) và có thể còn làm giảm khối lượng công tác làm các công trình chống đỡ cho phần nền đường đắp cao trên sườn dốc lớn (kè, tường chắn...).

Nếu Chủ đầu tư đủ thông minh, sẽ gọi bên nhà thầu TKTK đến để giải trình theo đề xuất của nhà thầu thi công, đã được nhà thầu TVGS xem xét. Trong trường hợp cần thiết, CĐT phải ra quyết định thay đổi, nếu vị này muốn giữ "chóp" lâu dài.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm hai

E thấy nhận định của thầy nbc là tương đối đầy đủ rồi, tuy nhiên e có thêm 1 số ý kiến thế này ạ.
    + Việc điều chỉnh lại thiết kế là vấn đề mà các công trình hiện nay đều gặp phải, hiện tại e cũng đang phải bảo vệ khối lượng của mình làm đc với TVGS (Nếu khối lượng mình làm đc mà đc tư vấn chấp thuận thì vượt cũng không sao cả), và thực tế e thấy là sai khác so với thiết kế là rất đáng kể.
    + Còn về vượt tổng mức thì e chưa thấy, thường là nếu có vượt thì chỉ nằm nhiều nhất là bằng dự phòng phí.
    E mới đi làm nên còn nhiều cái chưa hiểu chưa biết và sai khác nhiều so với lúc mình còn đi học, mong được sự chỉ bảo tận tình của thầy nbc cũng như mọi người ở đây.
    Name: UCT HN - Đường Bộ K48
    Homepage: www.duongbo.com.vn