Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 12

Thread: chỉnh lỗi trong máy thủy bình

Sinh viên năm nhất

Default chỉnh lỗi trong máy thủy bình

Mình vừa ra đi làm mà máy thủy bình của mình bị lỗi "sau khi đã cân bằng máy(bọt thủy đã nằm giữa) nhưng khi mình xoay máy để ngắm sang điểm khác để đo cao độ thì bọt thủy lại bị lệch (ko nằm giữa nữa). mong các bạn và thầy cô chỉ cho em cách chỉnh sửa lại máy để sau khi cân bằng máy và khi xoay máy sang hướng khác giọt thủy vẫn sẽ nằm giữa.cảm ơn các bạn và thầy cô

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Bạn về xem lại cách cân bọt thủy thủy bình đã đúng chưa. Còn không là máy TB đó chưa đi cân chỉnh lại (thường sau 1 thời gian sử dụng phải đi kiểm định lại máy).

Sinh viên năm nhất

Mình đã cân bọt thủy vào giữa vòng tròn đó rồi, nhưng sau khi cân xong mình xoay máy thì bọt thủy lại bị lệch nó ko nằm trong vòng tròn ban đầu. mình nghĩ là lỗi do ở bọt thủy của máy nhưng mà mình lại ko biết chỉnh sửa lại bọt thủy đó như thế nào. mong có được sự chỉ dẫn từ các bạn và thầy cô

Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar

Bạn nói do bọt thủy của máy mà ko có clip quá trình cân máy hay hình ảnh gì cái máy đó thì làm sao mà giúp. Tốt nhất vác cái máy đến trung tâm kiểm định máy để họ cân chỉnh lại.

Sinh viên năm hai ducthang84nb's Avatar

Quote Originally Posted by hdtrong View Post
    Mình đã cân bọt thủy vào giữa vòng tròn đó rồi, nhưng sau khi cân xong mình xoay máy thì bọt thủy lại bị lệch nó ko nằm trong vòng tròn ban đầu. mình nghĩ là lỗi do ở bọt thủy của máy nhưng mà mình lại ko biết chỉnh sửa lại bọt thủy đó như thế nào. mong có được sự chỉ dẫn từ các bạn và thầy cô
    Bạn đi làm lâu chưa!
    Bọt thủy lệch nhiều không bạn?
    Bạn thử kiểm tra tra xem mức độ sai lệch nhiều không.
    Bạn đặt một Mia ở 2 vị trí hoặc hai mia cố định ở 2 vị trí cách nhau khoảng 100m.
    Đặt máy cách tại 1 mia nào đó khoảng cách 10m rồi đo gia cao độ sau đó đặt máy tại vị trí giữa 2 mia (hoặc hai mốc cố định đó) thử xem mức độ sai số là bao nhiêu.
    Khi đó bạn sẽ biết được mức độ sai số tương đối của máy của mình.

Thông thường nếu sai số ít chủ yếu do khi bạn đặt máy không gần giữa mà đặt quá lệch thì vẫn sẩy ra hiện tượng như vậy.

Bạn lưu ý về cân máy kể cả máy kinh vỹ hay thủy thì khi cân giảm hết hoặc tăng hết ốc điều chỉnh rồi tăng hoặc giảm 10 vòng để đảm bảo tất cả các chân đều nhau.
    Khi đó bạn chỉ dùng chân máy để cân sơ bộ máy chứ không vặn ốc ngay, khi nào nước vào gần giữa hoặc tương đối thì mới chỉnh bằng ốc chỉnh?

Mình viết sơ bộ để bạn và các bạn khác tham khảo nhứ mình thấy nhiều bạn khi ra cân máy chưa cân chân máy đã vẵn ốc dẩn đến máy cân cả ngày chưa xong.

Chúc bạn làm tốt công việc!
    Dương Tất Thắng
    CD12A2.1 Đại Học từ xa, Đại Học Đà Nẵng 2006-2012
    Dự toán F1
    https://www.facebook.com/duongthang84bs

Sinh viên năm nhất

Cảm ơn anh đã góp ý hướng dẫn giúp em.
    Việc đặt máy thì em đã đặt vào khoảng giữa 2 điểm mà em muốn đo. do máy của em nó bị lệch giọt thủy và lệch rất nhiều. chỉ cần xoay máy đi sang hướng khác thì giọt thủy đã bị lệch ra ngoài vòng tròn. em đã dùng dụng cụ có sẵn trong hộp máy chỉnh đi chỉnh lại nhưng mà ko được. chỉnh được cân rồi nhưng sau khi xoay đi hướng khác giọt thủy lại bị lệch. chắc phải đưa đi trung tâm kiểm định nhờ họ cân chỉnh lại máy rồi

Sinh viên năm nhất

máy của bạn bị lệch trục ngang nên bị lệch bọt thuỷ rồi? lỗi này do quá trình mang vác hoặc bị rớt...or cũng có thể do dùng lâu rồi không kiểm định nên lệch, bạn nên ra Hà Nội hiệu chỉnh lại

Sinh viên năm hai ducthang84nb's Avatar

Cảm ơn anh đã góp ý hướng dẫn giúp em.
    Việc đặt máy thì em đã đặt vào khoảng giữa 2 điểm mà em muốn đo. do máy của em nó bị lệch giọt thủy và lệch rất nhiều. chỉ cần xoay máy đi sang hướng khác thì giọt thủy đã bị lệch ra ngoài vòng tròn. em đã dùng dụng cụ có sẵn trong hộp máy chỉnh đi chỉnh lại nhưng mà ko được. chỉnh được cân rồi nhưng sau khi xoay đi hướng khác giọt thủy lại bị lệch. chắc phải đưa đi trung tâm kiểm định nhờ họ cân chỉnh lại máy rồi
    Mang đi gặp bác sĩ chuyên khoa thôi bạn.
    Máy như thế sao mà chỉnh được
    Dương Tất Thắng
    CD12A2.1 Đại Học từ xa, Đại Học Đà Nẵng 2006-2012
    Dự toán F1
    https://www.facebook.com/duongthang84bs

Sinh viên năm nhất

Quote Originally Posted by lehung31x3qb View Post
    máy của bạn bị lệch trục ngang nên bị lệch bọt thuỷ rồi? lỗi này do quá trình mang vác hoặc bị rớt...or cũng có thể do dùng lâu rồi không kiểm định nên lệch, bạn nên ra Hà Nội hiệu chỉnh lại
    Phải ra tận Hà Nội mới chỉnh lại được hả bạn. mình đang ở Hà Tĩnh bạn có biết ở Vinh có chỗ nào cân chỉnh lại được không chỉ cho mình với.

Sinh viên năm tư hoaisanam's Avatar

Mình vừa ra đi làm mà máy thủy bình của mình bị lỗi "sau khi đã cân bằng máy(bọt thủy đã nằm giữa) nhưng khi mình xoay máy để ngắm sang điểm khác để đo cao độ thì bọt thủy lại bị lệch (ko nằm giữa nữa). mong các bạn và thầy cô chỉ cho em cách chỉnh sửa lại máy để sau khi cân bằng máy và khi xoay máy sang hướng khác giọt thủy vẫn sẽ nằm giữa.cảm ơn các bạn và thầy cô
    Đem đi kiểm định . Người ta sẽ kiểm tra 5 vị trí bọt thủy ( ở giữa và 4 vị trí bọt thủy tiếp xúc với vòng tròn sai phân. Bạn không nên tự chỉnh vì sẽ không đúng quy trình .
    Mặc dù không biết nhưng vẫn cố tỏ ra nguy hiểm để tăng lever

Page 1 of 2 12 LastLast