Page 2 of 10 FirstFirst 1234 ... LastLast
Results 11 to 20 of 100

Thread: Thảo luận XDNĐ lớp 10X3CLC

Sinh viên năm nhất

Em gửi hình ảnh vị trí chân khay của cống cho mọi người xem nào. Theo anh, vị trí chân khay ở hạ lưu mà khoảng 47cm như thế là ok rồi

Gambarimashoo*.^ thao.peken's Avatar

Quote Originally Posted by huchu258 View Post
    Trong quá trình làm đồ án tổ chức thi công nền đường, em có một số thắc mắc, mong nhận được sự trao đổi, thảo luận của thầy và các bạn:
    1, Độ dốc tường đầu lúc nào lấy 4:1, lúc nào lấy 6:1.
    2, Tại sao góc mở rộng tường cánh là 30 độ mà không phải là góc đo khác?(em tham khảo đồ án năm trước)
    3, Khoảng cách giữa 2 tim cống là bao nhiêu? Hiện tại em đang có 22TCN 159-86, ở đó ko quy định cho cống fi175, nếu ko có mình có đc phép nội, ngoại suy hay ko?
    4, Khi độ dốc sườn dốc >5%, thì mình cần đào đất ở thượng lưu đi để đạt cống(không tính trường hợp đặt cống có độ dốc lớn, rồi gia cố thêm). Vậy độ dốc đất đào bỏ đi mình nên lấy như thế nào?
    Chúc mọi người buổi tối hiệu quả và vui vẻ!
    1, Độ dốc tường đầu lấy trong khoảng 1/4-1/6. Nên độ dốc đó là tùy bạn chọn.
    3, Hồi trước mình thấy mấy thằng làm cống 175 đều nội suy, không biết nó có đúng không... Nhưng thấy thầy thông không phản đối gì.
    4, Khi độ dốc sườn dốc >5%, thì mình cần đào đất ở thượng lưu đi để đặt cống với độ dốc 5% thì độ dốc của đất đào đó là 1/3 kể từ cái chân khay trên cùng của thượng lưu.
    Chúc bạn làm ĐA tốt !
    Sống không giận, không hờn, không oán trách
    Sống mỉm cười với thử thách chông gai
    Tâm bất biến giữa dòng đời vạn biến.

Sinh viên năm nhất

Default Gởi thầy bài tập nhóm

Hư hỏng nền đường
    Nguyễn Thành Khoa
    Nguyễn Duy Tân
    Thái Duy BìnhHư hỏng nền đường.pdf

Sinh viên năm nhất

Chào thầy và các bạn. Em có thắc mắc trong phần tính khối lượng cống ạ, mong thầy và các bạn giúp đỡ.
    Thể tích phần bê tông cố định ống cống, thể tích phần cát đổ giữa 2 cống và thể tích lớp đất sét đắp phía trên cống tính thế nào ạ? vì hình dạng của nó em thấy chẳng thể chia nhỏ cũng chẳng thể áp dụng được công thức j để tính.. hjc.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by pham van hoai View Post
    Chào thầy và các bạn. Em có thắc mắc trong phần tính khối lượng cống ạ, mong thầy và các bạn giúp đỡ.
    Thể tích phần bê tông cố định ống cống, thể tích phần cát đổ giữa 2 cống và thể tích lớp đất sét đắp phía trên cống tính thế nào ạ? vì hình dạng của nó em thấy chẳng thể chia nhỏ cũng chẳng thể áp dụng được công thức j để tính.. hjc.
    Hoàn toàn có thể tính được các diện tích ấy, nếu bạn chia nhỏ chúng thành các hình đã học trong toán học.

Dùng ACAD thì có thể dễ dàng tính toán các diện tích này bằng cách vẽ đường bao chúng và lệnh tính diện tích.

Chúc bạn thành công.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất

Dạ thưa thầy.
    Thầy tiếp tục giao vị trí mỏ đất đá cho chúng em làm tiếp với.

Sinh viên năm nhất

Chào thầy và các bạn!
    Em có chút thắc mắc mong thầy và các bạn giải đáp giùm ạ.
    Ở phần tính thể tích đất đào móng, theo em nghĩ thì V đất đào móng sẽ = V móng + V ván khuôn chiếm chổ+ V đất đào mái taluy (nếu đào móng sâu). Vậy thể tích ván khuôn lấy thế nào và đối với các loại móng (móng thân cống, móng tường đầu...) có giống nhau không ?
    em cám ơn ạ.
    Last edited by pham van hoai; 11/10/13 at 12:20 AM.

Quote Originally Posted by huchu258 View Post
    Dạ thưa thầy.
    Thầy tiếp tục giao vị trí mỏ đất đá cho chúng em làm tiếp với.
    Vị trí mỏ đất và bãi thải cho các nhóm:

Nhóm 1: mỏ đất cách điểm đầu đoạn tuyến 2,3km; bãi thải cách điểm cuối đoạn tuyến 1,1km

Nhóm 2: mỏ đất cách điểm đầu đoạn tuyến 1,2km; bãi thải cách điểm đầu đoạn tuyến 1,3km

Nhóm 3: mỏ đất cách điểm cuối đoạn tuyến 0,8km; bãi thải cách điểm cuối đoạn tuyến 0,8km

Nhóm 4: mỏ đất cách điểm cuối đoạn tuyến 0,7km; bãi thải cách điểm cuối đoạn tuyến 1,6km

Nhóm 5: mỏ đất cách điểm đầu đoạn tuyến 0,6km; bãi thải cách điểm đầu đoạn tuyến 3,2km

Nhóm 6:mỏ đất cách điểm cuối đoạn tuyến 1,4km; bãi thải cách điểm cuối đoạn tuyến 2,3km

Nhóm 7: mỏ đất cách điểm đầu đoạn tuyến 1,8km; bãi thải cách điểm cuối đoạn tuyến 1,4km

Nhóm 8: mỏ đất cách điểm đầu đoạn tuyến 1,3km; bãi thải cách điểm đầu đoạn tuyến 2,2km

Nhóm 9: mỏ đất cách điểm cuối đoạn tuyến 0,9km; bãi thải cách điểm cuối đoạn tuyến 0,6km

Quote Originally Posted by pham van hoai View Post
    Chào thầy và các bạn!
    Em có chút thắc mắc mong thầy và các bạn giải đáp giùm ạ.
    Ở phần tính thể tích đất đào móng, theo em nghĩ thì V đất đào móng sẽ = V móng + V ván khuôn chiếm chổ+ V đất đào mái taluy (nếu đào móng sâu). Vậy thể tích ván khuôn lấy thế nào và đối với các loại móng (móng thân cống, móng tường đầu...) có giống nhau không ?
    em cám ơn ạ.
    Thể tích đất phải đào hố móng được tính từ kích thước hình học của hố móng.

Kích thước hố móng được quyết định bởi: các quy định trong TCVN 4447:2012 và quan điểm của người thiết kế.

Hố móng phải đảm bảo kích thước để chứa được móng, và phải đủ không gian để bố trí ván khuôn và nhân công thi công ván khuôn và thi công móng.

Sinh viên năm nhất omegafly.052230's Avatar

Dạ thưa thầy, bài của nhóm em gửi vào forum nhưng không biết nên em không gửi vào mục thảo luận này, gửi riêng ngoài forum.
    Giờ xin phép thầy em gửi lại bài của em.
    Nhóm em là nhóm 6(Hoàng Đình Thắng, Đặng Sỹ Hoài Nam)
    Last edited by omegafly.052230; 11/10/13 at 10:20 AM.

Page 2 of 10 FirstFirst 1234 ... LastLast