Page 3 of 10 FirstFirst 12345 ... LastLast
Results 21 to 30 of 100

Thread: Thảo luận XDNĐ lớp 10X3CLC

Sinh viên năm nhất

thưa thầy cho em hỏi về cự li vận chuyển trung bình của xe ô tô với ạ
    khi xác định cự li vận chuyển trung bình của xe ô tô thì lấy từ trọng tâm của đoạn nền đào đến trọng tâm của đoạn nền đắp.giả sử em có đường cong tích lũy đất như sau ạ. đoạn 1 là nền đường đắp hoàn toàn lấy đất ở đoạn 2 đến đăp.Đoan 2 là nền đường đào,dùng để đắp đoạn 1 và đoạn 3.đoạn 3 là nèn đắp lấy đất ở đoạn 2 và 4.
    khi xác đinh l vận chuyển trung bình của đoạn 1 thì lấy từ trọng tâm phần đắp đoạn 1 và trọng tâm của phần đào(để đắp 1 )ở đoạn 2.
    thế thì khi xác định l vận chuyển trung bình của đoạn 2. thì em lấy từ trọng tâm của phần đào để đắp đoạn 1 và trọng tâm của phần đào để đắp đoạn 2.hay là bằng 1/2 đoạn 2 ạ
    em cảm ơn và chúc thầy sức khỏe ạ.
    Last edited by maiquan10x3clc; 20/10/13 at 07:53 AM.

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by huchu258 View Post
    Dạ thưa thầy.
    Ở phần cấu tạo của cống, em vẽ tới chỗ chân khay ở hạ lưu. Lúc thông đồ án thầy có hướng dẫn nên để cao độ đáy chân khay bằng cao độ đáy móng của tường đầu. Nhưng trong trường hợp của em nếu để như thế thì chiều cao chân khay thấp (47cm). Em nghĩ tăng chiều cao chân khay lên cho an toàn hơn. Xin thầy cho ý kiến!
    Chân khay không nên dùng từ "chiều cao" mà nên dùng từ "chiều sâu" em ạ.

Em cứ tự ra quyết định, nếu có cảm giác "không an toàn", chúng ta đang dùng từ "nên", không phải là từ "phải".
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Quote Originally Posted by maiquan10x3clc View Post
    thưa thầy cho em hỏi về cự li vận chuyển trung bình của xe ô tô với ạ
    khi xác định cự li vận chuyển trung bình của xe ô tô thì lấy từ trọng tâm của đoạn nền đào đến trọng tâm của đoạn nền đắp.giả sử em có đường cong tích lũy đất như sau ạ. đoạn 1 là nền đường đắp hoàn toàn lấy đất ở đoạn 2 đến đăp.Đoan 2 là nền đường đào,dùng để đắp đoạn 1 và đoạn 3.đoạn 3 là nèn đắp lấy đất ở đoạn 2 và 4.
    khi xác đinh l vận chuyển trung bình của đoạn 1 thì lấy từ trọng tâm phần đắp đoạn 1 và trọng tâm của phần đào(để đắp 1 )ở đoạn 2.
    thế thì khi xác định l vận chuyển trung bình của đoạn 2. thì em lấy từ trọng tâm của phần đào để đắp đoạn 1 và trọng tâm của phần đào để đắp đoạn 2.hay là bằng 1/2 đoạn 2 ạ
    em cảm ơn và chúc thầy sức khỏe ạ.
    Em cần xác định cách lấy đất ở đoạn 2 để đắp đoạn 1 và đoạn 3 để từ đó tính cự ly vận chuyển trung bình.

Cùng 1 trắc dọc và đường cong tích lũy đất, nhưng cách thức đào đất để đắp khác nhau, cũng có thể sẽ cho ra các cự ly vận chuyển trung bình khác nhau.

Hãy HÌNH DUNG cách thi công, sau đó mới TÍNH TOÁN.

Sinh viên năm nhất

Dạ thưa thầy!
    Em có 3 câu hỏi mong thầy cho ý kiến:
    1. Ở trong tiêu chuẩn 4447:2012 có đề cập tới dung tích của thùng cạp cùng với cự li vận chuyển có hiệu quả kinh tế của từng loại thùng cạp (5 khối, 6 khối, 8 khối...). Nhưng khi ta tra trong định mức thì chỉ có dung tích thùng cạp 9 khối và 16 khối. Như vậy những loại máy cạp có thể tích thùng cạp khác 2 loại trên ta sử dụng định mức như thế nào cho hợp lí?
    2. Trong định mức phần đào nền đường bằng máy cạp có cả máy ủi. Máy ủi ở đây có ý nghĩa gì ạ?
    3. Đào nền đường bằng máy cạp khi thi công đất câp III,IV thì ta tra trong định mức như thế nào ạ?
    Em cám ơn thầy!

Sinh viên năm nhất

thưa thầy cho em hỏi là :
    - thông thường để làm 1 con đường thì người ta sẽ sử dụng tối đa là bao nhiêu loại máy chính ạ....

- tính số ca máy thì sẽ tra theo định mức hay là dựa vào năng suất của máy mình chọn ạ
    em cảm ơn thầy nhiều ạ..
    Last edited by maiquan10x3clc; 22/10/13 at 02:09 AM.

Sinh viên năm nhất

Chào thầy ạ !
    Em có chút thắc mắc, mong thầy giải đáp dùm là Cơ sở nào để chọn DUNG TÍCH THÙNG CẠP của máy xúc chuyển ạ ?
    Theo em nghĩ thì có thể dựa vào Ltb, khối lượng đất thi công trong đoạn,... như khi đoạn có Ltb dài, khối lượng đất thi công lớn thì nên chọn loại có dung tích thùng cạp lớn, nhưng lớn ở đây là khoảng bao nhiêu ạ??? Và ngược lại. (vì có rất nhiều loại máy xúc chuyển có dung tích thùng cạp khác nhau).
    Em cám ơn ạ.
    Last edited by pham van hoai; 22/10/13 at 08:39 AM.

Quote Originally Posted by huchu258 View Post
    Dạ thưa thầy!
    Em có 3 câu hỏi mong thầy cho ý kiến:
    1. Ở trong tiêu chuẩn 4447:2012 có đề cập tới dung tích của thùng cạp cùng với cự li vận chuyển có hiệu quả kinh tế của từng loại thùng cạp (5 khối, 6 khối, 8 khối...). Nhưng khi ta tra trong định mức thì chỉ có dung tích thùng cạp 9 khối và 16 khối. Như vậy những loại máy cạp có thể tích thùng cạp khác 2 loại trên ta sử dụng định mức như thế nào cho hợp lí?
    2. Trong định mức phần đào nền đường bằng máy cạp có cả máy ủi. Máy ủi ở đây có ý nghĩa gì ạ?
    3. Đào nền đường bằng máy cạp khi thi công đất câp III,IV thì ta tra trong định mức như thế nào ạ?
    Em cám ơn thầy!
    1. Định mức không thể lập hết cho tất cả các trường hợp xảy ra trong thực tiễn. Điều này thầy đã nói đến nhiều lần. Bạn phải VẬN DỤNG định mức sao cho phù hợp nhất với trường hợp cụ thể của đồ án.

2. Bạn đã xem video máy xúc chuyển (cạp) thi công, trong đó bạn đã thấy máy ủi làm gì khi phối hợp với máy xúc chuyển để thi công đất. Trong bài giảng cũng đã nêu về vấn đề này.

3. Máy xúc chuyển chỉ đào được các loại đất dễ đào. Chọn máy XC để đào đất cấp III, cấp IV là không hợp lý rồi. Muốn đào được các loại đất này bằng máy xúc chuyển, phải xới cho đất tơi xốp ra trước.

thưa thầy cho em hỏi là :
    - thông thường để làm 1 con đường thì người ta sẽ sử dụng tối đa là bao nhiêu loại máy chính ạ....
    - Tùy theo "1 con đường" ấy thế nào mà số loại máy chính thi công đất phải sử dụng sẽ khác nhau, khi nhiều, khi ít...

- tính số ca máy thì sẽ tra theo định mức hay là dựa vào năng suất của máy mình chọn ạ
    - Ở bước TK TCTC tổng thể sẽ dùng định mức để xác định tổng hao phí máy móc; ở bước TK TCTC chi tiết sẽ dùng năng suất máy để xác định hao phí máy móc

Quote Originally Posted by pham van hoai View Post
    Chào thầy ạ !
    Em có chút thắc mắc, mong thầy giải đáp dùm là Cơ sở nào để chọn DUNG TÍCH THÙNG CẠP của máy xúc chuyển ạ ?
    Theo em nghĩ thì có thể dựa vào Ltb, khối lượng đất thi công trong đoạn,... như khi đoạn có Ltb dài, khối lượng đất thi công lớn thì nên chọn loại có dung tích thùng cạp lớn, nhưng lớn ở đây là khoảng bao nhiêu ạ??? Và ngược lại. (vì có rất nhiều loại máy xúc chuyển có dung tích thùng cạp khác nhau).
    Em cám ơn ạ.
    Với khối lượng như của đồ án mà các bạn đang thực hiện, chỉ nên chọn máy cạp có dung tích thùng nhỏ nhất, vì khối lượng công tác của các bạn khá nhỏ (dưới 50.000 m3).

Chọn 1 loại máy mà nó chỉ hoạt động có vài ca trên công trường thì sẽ không hiệu quả, vì khi đó chi phí di chuyển máy đến công trường chiếm một tỷ trọng quá lớn trong toàn bộ chi phí máy thi công của loại máy ấy.

Sinh viên năm nhất omegafly.052230's Avatar

Thưa thầy, đối với trường hợp dùng máy xúc chuyển đổ đất dồn đống thì cự lỵ vân chuyển trung bình của máy xúc chuyển được tính như thế nào ạ.

Page 3 of 10 FirstFirst 12345 ... LastLast