Results 1 to 3 of 3

Thread: Xây dựng mặt đường

Sinh viên năm nhất vanhoa1007's Avatar

Default Xây dựng mặt đường

Em có đọc chỗ này mà em không hiểu rõ lắm, mong mọi người chỉ giúp em với ạ. Nội dung như sau: " khi đã làm cho hệ số ma sát trong của cấp phối đạt giá trị tối đa,muốn tiếp tục nâng cao cường độ của cấp phối phải nâng cao thành phần lực dính bằng cách trộn vào cấp phối 1 lượng hạt mịn nhất định. Nếu lượng hạt mịn không đủ, cấp phối sẽ không đảm bảo lực dính khi khô hanh, nếu quá nhiều thì cấp phối sẽ giảm cường độ khi ẩm ướt."
    Mọi người cho em hỏi 1 lượng nhất định đó là bao nhiêu? có ví dụ cụ thể nào không ạ? làm sao mình biết được là đã vừa đủ?
    thanks mọi người!

Administrator nbc's Avatar

Quote Originally Posted by vanhoa1007 View Post
    Em có đọc chỗ này mà em không hiểu rõ lắm, mong mọi người chỉ giúp em với ạ. Nội dung như sau: " khi đã làm cho hệ số ma sát trong của cấp phối đạt giá trị tối đa,muốn tiếp tục nâng cao cường độ của cấp phối phải nâng cao thành phần lực dính bằng cách trộn vào cấp phối 1 lượng hạt mịn nhất định. Nếu lượng hạt mịn không đủ, cấp phối sẽ không đảm bảo lực dính khi khô hanh, nếu quá nhiều thì cấp phối sẽ giảm cường độ khi ẩm ướt."
    Mọi người cho em hỏi 1 lượng nhất định đó là bao nhiêu? có ví dụ cụ thể nào không ạ? làm sao mình biết được là đã vừa đủ?
    thanks mọi người!
    nbc cho rằng: bạn cần chế bị các mẫu cấp phối khác nhau, có hàm lượng hạt mịn khác nhau, sau đó khảo sát cường độ và độ ổn định của cấp phối khi chịu tác dụng của nước để có câu trả lời. Có thể dùng thí nghiệm CBR để đánh giá cường độ và tính ổn định cường độ của cấp phối.
    Ngày hôm nay tốt hơn ngày hôm qua!

Sinh viên năm nhất vanhoa1007's Avatar

Em cám ơn thầy nbc.
    chúc thầy sức khỏe