Results 1 to 9 of 9

Thread: thắc mắc về xác định kích thước đáy móng

Sinh viên năm nhất

Post thắc mắc về xác định kích thước đáy móng

Các anh cho em hỏi về cách xác định kích thước của em có đúng không ạ, em tham khảo thấy một số tài liệu thấy rối quá

để xác định a và b
    trước tiên chọn b và h (em thấy thường chọn b=1.8 và h=1.5)
    sau khi xác định được F đáy móng, em tính a = F/b rồi kiểm tra theo điều kiện tải trọng lệch tâm

1) nếu không thỏa mãn thì ta dựa vào mức độ chênh lệch của sicma max và 1,2Rtc để chọn hệ số alpha (từ 1 tới 1.3), sau đó xác định mới giá trị a = alpha x b, kiểm tra lại
    2) nếu thỏa mãn và a>b theo tỉ lệ alpha từ 1 tới 1.3 thì chọn lại a cho chẵn để dễ thi công
    3) nếu thỏa mãn và a>b KHÔNG theo tỉ lệ 1 tới 1.3 thì phải tăng b và làm lại
    4) nếu thỏa mãn và a<b thì phải giảm b

Cám ơn mọi người ạ

Sinh viên năm tư Dragon_pvh's Avatar

Quote Originally Posted by tieudaodao View Post
    Các anh cho em hỏi về cách xác định kích thước của em có đúng không ạ, em tham khảo thấy một số tài liệu thấy rối quá

để xác định a và b
    trước tiên chọn b và h (em thấy thường chọn b=1.8 và h=1.5)
    sau khi xác định được F đáy móng, em tính a = F/b rồi kiểm tra theo điều kiện tải trọng lệch tâm

1) nếu không thỏa mãn thì ta dựa vào mức độ chênh lệch của sicma max và 1,2Rtc để chọn hệ số alpha (từ 1 tới 1.3), sau đó xác định mới giá trị a = alpha x b, kiểm tra lại
    2) nếu thỏa mãn và a>b theo tỉ lệ alpha từ 1 tới 1.3 thì chọn lại a cho chẵn để dễ thi công
    3) nếu thỏa mãn và a>b KHÔNG theo tỉ lệ 1 tới 1.3 thì phải tăng b và làm lại
    4) nếu thỏa mãn và a<b thì phải giảm b

Cám ơn mọi người ạ
    Đúng rồi. Dưng mà tại sao không chọn cả a, b và h một lần luôn rồi đi kiểm tra mà phải làm lòng vòng thế?
    If you love what are you doing, you will successful.

Sinh viên năm nhất

Vì chọn 1 lần theo kinh nghiệm thì sợ sẽ làm móng lớn quá sẽ lãng phí
    Em đã chọn móng 1,6m x 2m cho đồ án, các điều kiện đc đảm bảo rất sát sao, độ lún là 7.5 trong khi max chọn là 8
    Như vạy có khó khăn nào sau này mà em chưa lường trước được không anh ?

chọn 1 lần theo kinh nghiệm thì sợ sẽ làm móng lớn quá sẽ lãng phí
    Em đã chọn móng 1,6m x 2m cho đồ án, các điều kiện đc đảm bảo rất sát sao, độ lún là 7.5 trong khi max chọn là 8
    Như vạy có khó khăn nào sau này mà em chưa lường trước được không anh ?
    Đường nào cũng chọn trước rồi đi kiểm tra sau nên chọn b hoặc chọn cả a lẫn b cũng như nhau thôi, miễn sao khi thay vào kiểm tra 2 điều kiện trên thỏa mãn là ok. Còn muốn móng không quá lớn để lãng phí thì phải kiểm tra điều kiện kinh tế. Sai số tương đối giữa ứng suất trung bình tại đáy móng và Rtc không vượt quá 10%.

Móng bạn chọn có kích thước 1,6x2m, độ lún tính toán là 7,5 < Sgh=8cm là ok. Nhưng phải kiểm tra độ lún lệch giữa móng giữa và móng biên xem thế nào có thỏa mãn hay không??

Sinh viên năm nhất

Nhưng bây giờ em vẫn chưa làm đến móng biên, nhỡ mà ko thõa thì phải làm lại từ đầu, mà sợ đến lúc đó làm lại thì ko kịp, khó nhỉ, hay là tăng b lên 1.8 rồi tính lại ngay bây giờ

Nhưng bây giờ em vẫn chưa làm đến móng biên, nhỡ mà ko thõa thì phải làm lại từ đầu, mà sợ đến lúc đó làm lại thì ko kịp, khó nhỉ, hay là tăng b lên 1.8 rồi tính lại ngay bây giờ
    Tăng b lên làm gì?? bạn quyên mất là khi b tăng---> Rtc tắng, áp lực đáy móng giảm---> chênh lệch giữa 2 giá trị này sẽ >10% ---:> không hiệu quả kinh tế. Nên cứ tiếp tục làm đi, tính xong móng biên mà kiểm tra độ lún lệch không thỏa thì ắt sẽ có cách điều chỉnh quả nó.

Sinh viên năm nhất

Cho em hỏi luôn là kiểm tra độ lún lệch giữa móng giữa và móng biên thế nào ạ

Diễn đàn mình em nhớ có nút thanks mà sao giờ onl trên đt ko thấy
    Last edited by tieudaodao; 07/10/13 at 03:44 PM.

Cho em hỏi luôn là kiểm tra độ lún lệch giữa móng giữa và móng biên thế nào ạ

Diễn đàn mình em nhớ có nút thanks mà sao giờ onl trên đt ko thấy
    Lúc đi học các thầy đã dạy rồi, sao giờ còn hỏi nữa. Xem hình bên dưới nhé.

Last edited by Dragon_pvh; 07/10/13 at 05:34 PM.

Sinh viên năm nhất

chọn cả ba kích thước rồi kiểm tra một thể nhanh hơn