Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 10 of 13

Thread: Đơn giá ca máy và nhân công.

  1. #1
    Sinh viên năm nhất
    Join Date
    28/08/13
    Posts
    29

    Question Đơn giá ca máy và nhân công.

    Mọi người cho mình hỏi muốn tìm đơn giá ca máy và nhân công mới nhất của các tỉnh/thành phố thì tìm ở đâu. Có ai biết website nào hay cung cấp những đơn giá của các tỉnh/thành phố không. Thanks!

  2. #2
    Sinh viên năm hai
    Join Date
    02/07/11
    Tuổi
    31
    Posts
    62

    Default Đơn giá khối lượng phát sinh trong hợp đồng theo đơn giá điều chỉnh

    Em xin chào cả nhà!
    Công ty em hiện đang quyết toán 01 công trình cầu ở Bình Thuận, em có vài vấn đề xin ý kiến của mọi người:
    1. Gói thầu xây lắp được đấu thầu rộng rãi và theo hình thức hợp đồng đơn giá điều chỉnh.
    2. Khi phát sinh khối lượng có trong đơn giá hợp đồng, CĐT và đơn vị thi công thỏa thuận thống nhất lấy theo giá trong hợp đồng.
    3. Hợp đồng khi vật tư trượt giá 10% mới xét yếu tố trượt giá.
    4. Khi Đơn vị kiểm toán vào kiểm toán thi phần khối lượng phát sinh lại tính theo giá tại thời điểm mà ko áp dụng giá theo hợp đồng và xét trượt giá vật tư theo quy định trong hợp đồng.
    Vậy các anh chị cho em hỏi Đơn vị kiểm toán làm vậy là đúng hay sai?
    Em cảm ơn

  3. #3
    Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar
    Join Date
    11/07/07
    Location
    Ibachnania, S.KR
    Posts
    3,907

    Default

    1. Đúng
    2. Thỏa thuận có VB không? phụ lục hđ?
    3. Điều khoản HĐ có đề cập?
    4. Thông tư 08, 09/2008, Nghị định quy định về hình thức hợp đồng... để đâu rồi. Kiểm toán --> dốt

  4. #4
    Sinh viên năm hai
    Join Date
    02/07/11
    Tuổi
    31
    Posts
    62

    Default

    1. Khi ký phụ lục hợp đồng giữa công ty em và CĐT có biên bản thương thảo thống nhất đơn giá phần khối lượng phát sinh lấy theo giá hợp đồng.
    2. Vì vật tư theo hợp đồng trượt trên 10% mới xét, do tại thời điểm chỉ trượt âm 4% nên phần khối lượng theo hợp đồng là ok
    3. Nhưng khi phần khối lượng phát sinh đã theo giá hợp đồng mà giờ tính giá tại thời điểm nên bị giảm đơn giá
    Vậy theo anh khi lấy đơn giá tại thời điểm để tính như vậy có phù hợp hay ko

  5. #5
    Sinh viên năm nhất
    Join Date
    28/08/13
    Posts
    29

    Default

    Tưởng là mọi người giúp mình, thì ra không phải.

  6. #6
    Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar
    Join Date
    11/07/07
    Location
    Ibachnania, S.KR
    Posts
    3,907

    Default

    Quote Originally Posted by bakaoka02 View Post
    Tưởng là mọi người giúp mình, thì ra không phải.
    Ờ quên, bạn vào trang Giaxaydung chưa? ở đó mà ko có thì chỉ có thể liên hệ đến Sở hoặc Ban Xây dựng của mỗi tỉnh, tp bạn cần thôi.

  7. #7
    Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar
    Join Date
    11/07/07
    Location
    Ibachnania, S.KR
    Posts
    3,907

    Default

    Quote Originally Posted by thynguyen View Post
    ...
    Mọi câu trả lời của bạn nằm ở
    Điều 5 (Nghị định số 48/2010/NĐ-CP). Nguyên tắc thực hiện hợp đồng xây dựng (lưu ý, bạn đang nói công trình cũ cho nên công trình bạn khó mà phải áp dụng theo luật đấu thầu mới ban hành đc )
    1. Các bên tham gia hợp đồng xây dựng phải thực hiện đúng nội dung trong hợp đồng về phạm vi công việc, yêu cầu chất lượng, số lượng, chủng loại, thời hạn, phương thức và các thoả thuận khác trong hợp đồng.
    2. Thực hiện hợp đồng xây dựng trung thực, theo tinh thần hợp tác, bảo đảm tin cậy lẫn nhau và đúng pháp luật.
    3. Không được xâm phạm đến lợi ích của nhà nước, lợi ích công cộng, quyền và lợi ích hợp pháp của người khác.
    Như vậy, theo điều kiện ràng buộc của HĐ thực hiện trước, trường hợp vi phạm PL --> xử sau.

    Ông kiểm toán bạn nói ko biết đã đọc kỹ hướng dẫn chưa đâu phải muốn cắt cái gì là cắt đc đâu.
    Last edited by Ruyubang_do; 23/09/14 at 02:31 PM.

  8. #8
    Sinh viên năm hai
    Join Date
    02/07/11
    Tuổi
    31
    Posts
    62

    Default

    Bên em cũng muốn có 1 số căn cứ để giải trình với chổ kiểm toán.
    Hôm vừa rồi gặp các bên thì bên kiểm toán nói đối với khối lượng hợp đồng thì bên đó ko xét đến nhưng còn khối lượng phát sinh là do thỏa thuận tại thời điểm thi công. Do hợp đồng theo hình thức điều chỉnh do đó phần khối lượng phát sinh này khi xét tại thời điểm thì đơn giá thấp hơn đơn giá trong hợp đồng, vì vậy bên kiểm toán ko đưa ra ý kiến ngoại trừ mà giảm trừ trực tiếp.
    Đại diện CĐT cũng như đơn vị TC muốn quyết toán theo giá hợp đồng thì phải làm ntn thì bên kiểm toán nói phần khối lượng phát sinh ko thể lấy theo giá đã ký trong PLHĐ để thanh toán được
    Vậy theo anh bên công ty em có cần làm giải trình để bảo vệ quan điểm của bên em ko?

  9. #9
    Commander-in-Chief Ruyubang_do's Avatar
    Join Date
    11/07/07
    Location
    Ibachnania, S.KR
    Posts
    3,907

    Default

    Vậy theo anh bên công ty em có cần làm giải trình để bảo vệ quan điểm của bên em ko?
    Bằng văn bản chính thức, trích dẫn điều luật của văn bản pháp luật rõ ràng.

    Kiểm toán có thể đưa ra kết luận, cty mình vẫn cứ xin bảo lưu ý kiến. Khi chuyển qua cơ quan quyết toán vốn sẽ xét lại điều này. Làm đúng theo quy định thì chả sợ ai cả. Mình cũng làm bên 1 đơn vị của CĐT đây, cũng đc gọi là "sát thủ chặt chém" - ý là cắt giảm dự toán, nhưng đã cắt thì phải có lý, ko cắt bừa vì chỉ tiêu khối lượng cắt giảm

  10. #10
    Kỹ sư tập sự sailamthuoc's Avatar
    Join Date
    28/05/11
    Location
    Bán kẹo kéo
    Tuổi
    30
    Posts
    419

    Default

    Quote Originally Posted by Ruyubang_do View Post
    Làm đúng theo quy định thì chả sợ ai cả.
    Ở Việt Nam thì bác không nói được câu này đâu bác ợ! Bác sống lâu mà đường đời còn ngắn lắm!
    Trong trường hợp này chỉ thiếu cái envelop thôi là xong chuyện
    Nhận làm công trình cầu đường, hệ thống thoát nước đô thị, san nền, lập dự toán, lập bảng tính công trình theo yêu cầu
    Liên hệ: sailamthuocbk@gmail.com

Page 1 of 2 12 LastLast

Posting Permissions

  • You may not post new threads
  • You may not post replies
  • You may not post attachments
  • You may not edit your posts
  •