Page 1 of 24 12311 ... LastLast
Results 1 to 10 of 237

Thread: Thảo luận đồ án môn học TK Cầu thép

G.Viên Khoa

Default Thảo luận đồ án môn học TK Cầu thép

Kể từ nay khoa XD cầu đường có một room riêng dành cho các bạn sinh viên Khoa XD cầu đường.
    Các bạn đang làm đồ án cầu thép có thể trao đổi với GVHD và các thành viên khác tại đây nhé.
    Attached Files Attached Files

Sinh viên năm nhất lehieuHH's Avatar

Ai có thuyết minh đồ án TK cầu thép cho mình xin với.

Sinh viên năm nhất

Thầy ơi cho em hỏi câu hỏi như sau:
    - Trong đồ án cầu thép khi ta tính các đặc trưng hình học của các tiết diện , nếu phía mút thừa (dần biên) mặt cắt ngang khác so với dầm bên trong . Như vậy các đặc trưng hình học ta cần phải cả hai hay chỉ tính các dầm bên trong thôi hả thầy .
    Em xin cảm ơn .

Sharing your life phnam's Avatar

Thầy ơi cho em hỏi câu hỏi như sau:
    - Trong đồ án cầu thép khi ta tính các đặc trưng hình học của các tiết diện , nếu phía mút thừa (dần biên) mặt cắt ngang khác so với dầm bên trong . Như vậy các đặc trưng hình học ta cần phải cả hai hay chỉ tính các dầm bên trong thôi hả thầy .
    Em xin cảm ơn .
    thầy Lan đang bận công tác ở Đắc lắc, nên chưa trả lời được câu hỏi của bạn.
    Theo mình thì như thế này, đối với cầu dầm thép thì dầm trong hay dầm ngoài đều có đặc trưng hình học như nhau. Vậy, để xác định đặc trưng hình học ta sẽ dựa theo dầm có nội lực lớn hơn.
    Thông thường, nếu không có gờ chắn bánh xe thì dầm ngoài chịu tải trọng lớn hơn dầm trong và ngược lại.
    Phan Hoang Nam
    Faculty of Road and Bridge Engineering - Danang University of Technology
    Tel.: (84) 905-934-512 Email: phanhoangnam@gmail.com
    Lý lịch khoa học

Sinh viên năm nhất

Thầy cho em hỏi làm cầu thép tiết diện liên hợp thì lam theo TC mới hay cũ ạ.Tại em ko thấy TC mới nói về tiết diện liên hợp ở trang nào cả.Néu làm theo TC cũ thì có đổi kí hiệu ko thầy,theo TC mới ấy.

Thầy cho em hỏi làm cầu thép tiết diện liên hợp thì lam theo TC mới hay cũ ạ.Tại em ko thấy TC mới nói về tiết diện liên hợp ở trang nào cả.Néu làm theo TC cũ thì có đổi kí hiệu ko thầy,theo TC mới ấy.
    để tính tiết diện liên hợp bạn có thể tham khảo cả tiêu chuẩn cũ và mới!!!
    Nhưng khi tính toán kiểm tra các trạng thái giới hạn thì bắt buột kiểm tra theo quy trình mới (nếu bạn làm theo quy trình mới).
    Phan Hoang Nam
    Lý lịch khoa học

Sinh viên năm nhất talai_0512's Avatar

Thầy ơi !
    Em thấy thầy ít lên quá muốn hỏi thầy nhiều mà thấy thầy không hồi âm. Chắc là thầy bận lắm phải không a ?
    :smi44:
    Đồ án cầu thép em thấy các bạn và cả em nữa chưa thực sự bắt tay vào làm. Thấy thiếu một cái gì đó thầy ạ.
    Mong thầy sớm đến với bọn em.
    Chúc thầy mạnh khỏe và công tác tốt .
    Tạm biệt thầy !
    :smi21: "NOW OR NEVER" :smi18: :smi29:

Đồ án cầu thép em thấy các bạn và cả em nữa chưa thực sự bắt tay vào làm. Thấy thiếu một cái gì đó thầy ạ.
    Tạm biệt thầy !
    trong nhiệm vụ đồ án bạn cảm thấy thiếu nội dung gì thì có thể post tại đây để được thầy trả lời. nhưng mình nghĩ, thầy đã giao rồi thì không thể thiếu được đâu.
    Phan Hoang Nam
    Lý lịch khoa học

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by talai_0512 View Post
    Thầy ơi !
    Em thấy thầy ít lên quá muốn hỏi thầy nhiều mà thấy thầy không hồi âm. Chắc là thầy bận lắm phải không a ?
    :smi44:
    Tạm biệt thầy !
    Mình có ý kiến như thế này:
    - Các bạn hãy bắt tay vào làm đi, chỗ nào không hiểu thì cứ việc trao đổi trên diễn đàn. Các thày chưa kịp trả lời thì sẽ có các bạn cùng khóa hoặc khóa trên giúp đỡ.
    - Về đồ án tham khảo(có thể các bạn cho là thiếu chăng???) thì khóa trước mới chỉ có một số người làm nên không có nhiều! Các bạn hãy làm theo cách riêng của mình đi, cũng đừng dựa vào đồ án tham khảo theo tiêu chuẩn cũ, sẽ dễ bị rối. chỉ nên quan tâm đến quy trình mới thôi!
    - Trình tự trình bày thuyết minh có thể lấy theo ví dụ tính toán trong chương 7 của giáo trình cầu thép (Lê Đình Tâm) cho cầu dầm liên hợp và không liên hợp.
    Chúc các bạn hoàn thành sớm đồ án!

G.Viên Khoa

Quote Originally Posted by romance85 View Post
    Em đọc kỹ sẻ có nói đấy.
    Muốn tiếp cận nhanh thì đọc ví dụ tính toán cầu dầm thép liên hợp của GS. Lê đình Tâm nhé.

Page 1 of 24 12311 ... LastLast